1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để chín chắn và trưởng thành hơn?

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi embequay, 07/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dimwit

Dimwit Thành viên mới

Bản tính rất khó đổi, nhưng em vẫn nói í hiểu của em để tư vấn cho bác tí.
    Người phụ nữ trưởng thành mà em nghĩ có tới 80-90% zai quan niệm:
    - Là người phụ nữ biết chăm lo cho người khác (ý các bác zai là zề sau biết chăm sóc chồng con, ngay cả bố mẹ chồng, gia đình chồng..). Chăm lo ở đây là cái ăn cái mặc , nội trợ bếp núc, lo toan..... thậm chí cả lo toan để các bác zai í có sức hút để không bê tha này nọ.
    (Và cũng thể hiện luôn là người biết chăm lo cho bản thân mình đã. Không phải để bố mẹ lo lắng nấu nướng cho ăn , lo mặc cho..) Bác được chiều có lẽ là lo cho mình chưa xong í nhỉ
    Xin lỗi em nói zui tí
    - Là người phụ nữ biết cách ứng xử, cư xử tốt, chín chắn. Để hòa đồng, đẹp lòng mọi người, với mọi thành phần lứa tổi, giới tính, trình độ, thậm chí là tôn giáo tín ngưỡng, văn hoá... để các bác zai í được mở mẹt. Nhất là ứng xử phải thể hiện trình độ cao cấp với gia đình các bác zai í. Ứng xử chín chắn ở đây thể hiện là ứng xử có nguyên tắc, trình độ ứng xử, chứ không phải là ngẫu hứng, hờn giỗi hoặc nhí nhảnh.
    - Là người biết lo lắng, thu vén cho tương lai. Để các bác zai í yên tâm sả láng, các bác í nhìn thấy tương lai tổ ấm của mình yên ổn
    - Là người phụ nữ chăm chỉ với việc nhà, giỏi việc nhà....
    Có thể thêm nhiều í nữa hoặc triển khai rộng ra. Nhưng cơ bản là thế. Các bác zai chúa là hay đòi hỏi đới.
    Nếu tính cách bác trẻ con thì họ rất hay lo sợ về tương lai
    Nói chung bạn thích hợp với những người đàn ông rất biết chiều phụ nữ và cả trẻ con nữa. NGười đàn ông rất độc lập, quyết đoán, và cũng là người đàn ông cũng phải biết tự chăm sóc cho bản thân từ ăn uống, nấu nướng, và những việc vặt vãnh cá nhân, không ỉ lại vào người khác từ việc nhỏ nhặt nhất. Người đàn ông "hiện đại". VÀ người đó thực sự yêu bác
  2. mizcutie

mizcutie Thành viên mới

cách duy nhất là làm một người lớn
  3. Monster87

Monster87 Thành viên mới

The thi yeu 1 e nho tuoi hon xem sao, co khi lai hop hon
  4. KEXUCTHANRUATOI

KEXUCTHANRUATOI Thành viên mới Đang bị khóa

Ở đây toàn người nhớn cả, chắc em bé cũng sẽ nhớn thêm một ít.
    Phong cách viết của em bé giống ''mod ăn chơi kiêm chủ sòng''.
  5. kaka0102

kaka0102 Thành viên mới Đang bị khóa

Đơn thuốc như sau.
    1. Nhận làm tất cả những việc trong gia đình như: nấu cơm, rửa bát, lau nhà, trông cháu, ... etc. <-- mục đích: tạo thói quen quan tâm, chăm sóc người khác.
    2. Học các khoá nữ công gia chánh như nấu ăn, căm hoa, ... để rèn luyện bản thân.
    3. Đừng vội vàng nhận lời yêu khi anh ta chưa thực sự hiểu và thông cảm.
    4. Hết.
  6. embequay

embequay Thành viên mới

Em cảm ơn các bác rất nhiều ạ.
    1/ Đồng chí nào biết nick kia của em vui lòng không la to. Nick đó của em nổi tiếng trong bạn bè, em không muốn họ lo lắng cho em vì những việc riêng tư này.
    2/ Nick này em tạo từ lâu rồi, cũng là nick chat từ những ngày đầu biết net nên em dùng luôn, dạo này ttvn khó đăng ký nick mới lắm.
    3/ Em cũng biết trình độ ăn nói của em thuộc vào loại thấp, nhất là ăn nói với mấy bác lớn tuổi. Nhìn mặt em thì thường là các bác không ghét đâu (nhìn ngoan ngoãn, hiền lành lắm ạ), tuy nhiên em hay "lặng câm" chẳng biết nói về cái gì cả.
    4/ Trình độ housework của em vào loại siêu dở. Em tiếp thu, sẽ rất cố gắng và báo cáo lại kết quả sau ạ. Trước mắt là giúp mẹ nấu cơm và mỗi sáng sẽ dậy sớm rửa bát (buổi trưa nhà em có giúp việc nên em không phải lau nhà). Trưa nay em sẽ dọn phòng để thể hiện quyết tâm
    5/ Em trẻ con thật nhưng những anh chàng trẻ con như em thì em lại không chịu nổi Không quen được các bác ạ. Thấy mấy anh đó buồn cười làm sao ấy.
    6/ Em không phải không biết nghĩ cho tương lai. Em đã tính chuyện chữa xong bệnh sẽ đi làm lại (sếp năn nỉ em đi làm ngay bây giờ nhưng thực sự sức khoẻ em đang kém vì dùng thuốc, không làm tốt được công việc thì em không nhận lời đâu). Rồi em đã yêu ai là cũng đến nhà, hỏi han ng ấy chuyện bố mẹ gia đình thế nào, hỏi han công việc, góp ý, giúp đỡ ng ấy nếu có thể. Chỉ phải tội ko biết cách nói chuyện nên khó lấy lòng gia đình bác zai.
    7/ Em nghĩ không phải em cần thay đổi môi trường sống như bạn gì nói, môi trường không có lỗi gì mà tất cả chỉ do bản thân em. Vd nhu không thể nói tất cả những người ở tỉnh đều có trình độ thấp do hạn chế về thông tin... Tất cả là do họ có tìm kiếm thông tin hay không mà thôi. Em đồng ý với anh Anxiety, em cần thay đổi lối sống và cách suy nghĩ hưởng thụ của chính mình, sống tốt nhưng sống theo một hướng mới.
    Em cũng có nói dạo này bệnh "trẻ con" có phần thuyên giảm. Em trước thì hay mè nheo, vòi vĩnh, không được là giận. Giờ thì hết tiệt rồi ạ. Em không giận, nhưng hay suy nghĩ lung tung nên hay buồn thôi (mà cũng buồn 1 mình, rồi tự mình cố vượt qua). Chuyện mè nheo vô lý thì chấm dứt hẳn rồi.
    Em cố gắng báo cáo chi tiết về bản thân như thế, mong là thuốc các bác sẽ chữa được cho em. Một lần nữa cảm ơn mọi người nhé, em vote * hết rồi.
  7. KEXUCTHANRUATOI

KEXUCTHANRUATOI Thành viên mới Đang bị khóa

Bé Autumn nếu chịu khó tiếp_Autumn thì mới nhớn được nhé. Có vài lời khuyên cho bé:
    1. Em ''chim xanh, chim đỏ'' khá nhiều nên không nhớn được, hạn chế đi.
    2. Nick neo không quan trọng, quan trọng là tìm hiểu về bản thân mình và cuộc sống.
    3. Nếu cứ nghe lời người nhớn ở đây (như ''anh Anxiety'') thì anh thôi không viết gì nữa.
  8. hiep88

hiep88 Thành viên quen thuộc

Tay sách nách mang, tay 1 đứa, bụng 1 đứa... từ dưng sẽ lớn lên em à...
  9. embequay

embequay Thành viên mới

@ Mid: em ko hiểu lắm anh nói em "chim xanh, chim đỏ" là làm sao. Có lẽ trong này không sử dụng từ đó. Em biết nick không quan trọng nhưng người khác đã quan tâm hỏi thì em nghĩ mình cũng phải trả lời, phép lịch sự tối thiểu mà anh. Chuyện em nghe theo "anh Anxiety" hay bạn Gà hay ai đi nữa thì chẳng phải là nghe kiểu "1 là 1 mà 2 là 2". Em tiếp thu ý kiến như vậy, ai đóng góp mà em thấy đúng thì em sẽ phát triển bản thân theo hướng đó.
    PS: Anh em mình cũng có duyên nhiều lắm đấy, mid nhỉ?
  10. kaka0102

kaka0102 Thành viên mới Đang bị khóa

Góp ý thì góp ý nhưng ko yêu nổi kiểu con gái như chủ topic. Đúng là khi yêu thì vui nhưng ko phải để lấy. Lại thêm con út nữa ... hơ hơ, mình đã con út rồi mà vớ phải e con út nữa chắc là ngất.