1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để chín chắn và trưởng thành hơn?

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi embequay, 07/07/2008.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Fantomas79

Fantomas79 Thành viên mới

@chủtopic: Không định nói gì vì thấy các cao thủ ở đây nói cũng khá đủ rồi nhưng về cuói thì thấy phàn nàn là khả năng ăn nói kém, nhất là với mấy bác lớn tuổi.
    Nếu bạn muốn cải thiện khả năng đó thì cũng không quá khó đâu. Chịu khó đọc sách, sách về xã hội í. Tìm kiếm những vấn đề mà các cụ nhớn tuổi hay quan tâm, gợi ra để các cụ í nói. Như vậy sẽ có hiệu quả.
    Còn chưa thấy tiến bộ thì pm cho tui để trao đổi, sẽ giúp đỡ để bạn thành công. Chúc may mắn.
  2. nguoi_lang_thang

nguoi_lang_thang Thành viên rất tích cực

haizzzz
    toàn mốc chết người
    nhưng
    chữ "nhưng" này lắm vấn đề lắm ợ
    thường những người trưởng thành thì họ ít nói "nhưng" sau mỗi sai lầm lắm, mà "nhưng" hay thấy ở dân 9x nhiều thôi
    khi nào bác hết " nhưng " thì trưởng thành rồi đớ
    -------------
    em ví dụ nhá
    abc ....xyz.... "nhưng ích kỉ và nghĩ cho bản thân "
    cái vế trước có là tiên thì cái vế sau nó táng cho còn âm điểm, ai dám ẵm 1 nàng ích kỉ chỉ nghĩ cho bản thân về làm vợ?
    là con gái út - ba mẹ cưng chiều ---> đỏng đảnh khó chiều lắm - vì
    người yêu bác ko phải ba mẹ bác nên nó chán ngay
    abc....xyz.... " ko làm việc nhà nhưng thực ra ko có cơ hội làm" - lại ngụy biện . Về nhà giúp mẹ chợ búa cơm nước thì soa, đừng nói là bác đi đến 12 h đêm nhé, quét nhà chắc cunxgko hả? mà dù nhà bác có ô sin đi nữa nhá - cũng phải học nấu ăn, và các thứ, còn đòi cơ hôi gì nữa?
    hiền lành và nhút nhaft - ờ khoản này em duyệt :">
    bác đọc sách nhiều, (đừng có đọc tiểu t huyết tình cảm 3 xu nhá ) sách lịch sử, chiêm nghiệm cuộc sống..... thỉnh thoảng bớt chút thời gian hoạt động xã hội, nhìn xuống xem những cảnh cơ cực thế nào
    rồi bác sẽ già dặn nhanh thôi
    haizzz.......
  3. chanquayxoan

chanquayxoan Thành viên mới Đang bị khóa

Ca này cứ phải gặp các anh Móc giang hồ. Không những chín mà còn chín tới nhũn nẫu ra.
    He he, số hưởng tận dụng đi.
    Tự nhiên bán nhà bán bán cửa đi để học rùng mình hay vào rừng luyện chưởng như cái thằng cha gì được mô tả trong quyển héc way, điên à.
  4. Cross_link

Cross_link Thành viên mới

1. Văn viết tốt, mạch lạc, thật thà
    2. Biết cảm ơn
    3. Biết vote hậu tạ
    4. Biết khiêm tốn
    5. Dũng cảm nhìn nhận điểm yếu bản thân
    Cứ như đội viên khăn quàng đỏ ý nhỉ
    Ý của anh là em giống bọn anh hồi còn là đội viên khăn quàng đỏ: Hô hào nhiều, quyết tâm cao, nhận thức hời hợt và ... làm theo lý thuyết xuông về cái mình éo hiểu nó là cái gì cả?
  5. bebymilo

bebymilo Thành viên mới

chả bù cho miềng ...
    đứa nào chửi mình 1 câu ,miềng chủi lai cả bài
    Chả được cưg chiều bao giờ ...quen phũ phàng roài
    Chín chắn và trưởng thành thì cứ vấp ngã và va vấp nhiều vào ...sẽ trwưỏng thành và khôn ra ...đỡ ngu hơn
  6. embequay

embequay Thành viên mới

1/ Em đang đọc sách về kinh tế với cả truyện "tiểu thuyết 3 xu" kiểu Pháo đài số, Thiên thần và Ác quỷ... Công nhận thiếu vốn xã hội (mỗi ngày em chỉ thu thập thông qua báo chí và nói chuyện với bạn bè thôi)
    2/ Em hô hào to, quyết tâm cao nhưng không phải nhận thức hời hợt. Và sự trẻ con cũng chẳng đồng nghĩ với "ngu lâu khó đào tạo". Nếu bạn nào nghĩ rằng em trẻ con theo kiểu chẳng hiểu biết cái gì, óc ngắn không biết nghĩ thì em thôi không ý kiến gì với các bác ấy nữa.
    3/ Thật lòng cảm ơn tất cả những bác/bạn đã post bài. Bỏ công ra trả lời một câu thôi thì cũng là các bác có lòng muốn giúp em mà
    Hôm qua có người hỏi em, liệu có chữa được bệnh lười của em không hay chỉ là nhất thời. Tự nhiên cũng lo. Biết bao lần cũng tự quyết với bản thân rồi... Bao giờ topic này còn sống thì em còn cố gắng (ít nhất là như thế!). Hôm qua lăng xăng giúp mommy cứ thấy mommy dòm chăm chăm ra vẻ lạ lạ. Ôi!!!
    Được embequay sửa chữa / chuyển vào 09:10 ngày 09/07/2008
  7. KEXUCTHANRUATOI

KEXUCTHANRUATOI Thành viên mới Đang bị khóa

Bé Autumn này, tiếp_Autumn ý kiến mọi người tới đâu rồi, tìm thấy chân lý cho sự trưởng thành chưa?
    Cứ từ từ mà nhớn nhé.
    Các người nhớn ở đây toàn khuyên bé cái chưa hợp với tâm tính của bé, cũng như không toàn diện để bé chín chắn hơn được. Một vd là lời khuyên ''đọc sách, thỉnh thoảng bớt thời gian hoạt động xã hội'': thiếu thực tế. Sự chín chắn, trưởng thành có được từ đánh giá của xã hội hiện tại, thông qua các giao tiếp xã hội của bé; chứ không phải là ''đọc sách nhiều, thỉnh thoảng bớt thời gian hoạt động xã hội'' - cái đọc sách nhiều chỉ làm cho cuộc sống nội tâm của bé phức tạp lên.
  8. trung_cadan

trung_cadan Thành viên tích cực

Nếu biết mình mắc bệnh đó , hãy cố gắng bớt yêu bản thân đi , và quan tâm đến ngưòi khác hơn nữa, Anh nghĩ là em ích kỷ đấy , cô bé ạ
  9. nguoi_lang_thang

nguoi_lang_thang Thành viên rất tích cực

đú đởn tý
    pháo đài số em nuốt mãi được có nửa quyển, cứ tầm 100 trang là lăn ra khò khò rồi
    cái quyển thiên thần và ác quỷ hay ko bác? nội dung nói về csai gi? để em đi tha nó về đọc, tranh thủ hè nhàn rỗi, ko trong năm lại chả có thời gian
    p/s : bác ko dùng từ "nhưng" có điều em lại thấy bác "nhưng" rồi nớ
    Được nguoi_lang_thang sửa chữa / chuyển vào 11:56 ngày 09/07/2008
  10. embequay

embequay Thành viên mới

@ mid: người lớn thì cũng có năm bảy kiểu mà. Dục tốc bất đạt, em không vội vàng đâu. Trái cây muốn chín phải có thời gian mà!
    Ích kỷ và lười, đó là 2 thói xấu dẫn đến việc không trưởng thành được. Lười thì đang chữa, ích kỷ thì phải ứng dụng vào cuộc sống hằng ngày với mọi người mới có thể sửa chữa được.
    @ nguoi_lang_thang: Pháo đài số đọc cũng được lắm, bác ráng đọc hết một mạch, đừng bỏ dở thành từng đoạn sẽ mất cái hấp dẫn của truyện. TT&AQ nội dung đả kích Thiên chúa giáo nặng nề hơn Da Vinci Code, cũng ***g một số truyền thống tín ngưỡng thật với những chi tiết hư cấu của tác giả, đọc khó mà phân biệt được. Nếu thích Da Vinci Code thì bác có thể đọc tiếp cuốn này.