1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để chơi cờ giỏi

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi goldbody, 21/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. goldbody

goldbody Thành viên mới

em giờ cũng mới đánh, nước đánh ko chắc lắm, nhiều lúc ko để ý toàn để mất quân :D, e cũng có vào mấy trang nhưng loạn, quá nhiều tài liệu. bác nào biết cuốn hay tài liệu nào hay chỉ e chứ ko loạn mất. mà e thấy cờ tướng hay hơn cờ vua các bác thấy thế ko
  2. sakura

sakura Thành viên rất tích cực

Chơi cái gì cũng phải tích lũy kinh nghiệm rồi mới giỏi được, chịu khó học hỏi, xem nhiều, học lóm được nhiều cách khởi đầu, xuất quân là chiếm lợi thế ngay. Tất nhiên muốn thực sự giỏi và thi đấu thì ngoài siêng năng còn phải có tài năng thiên phú nữa, còn chơi chơi thôi thì cứ học hỏi trên mạng, đánh mãi sẽ quen, sẽ thuộc nước để chiếm ưu thế ấy mà. Chúc bạn mau giỏi.
  3. N0name01

N0name01 Thành viên mới

theo tớ nghĩ ngoài luyện tập ra phải luyện tâm lý đánh cờ vững vàng và ổn định
    nhiều người có thể trình độ ngang nhau thậm chí họ có nước hay nhưng nếu có tâm lý vững và một cái đầu lạnh sáng suốt sẽ dành thắng lơi
  4. kyoko211

kyoko211 Thành viên tích cực

Tôi nói là "cờ Vây học dễ hơn nhưng khó giỏi hơn" chứ chưa hề nói cờ nào khó hơn cờ nào cả.
    Bạn có biết tại sao phần mềm cờ Vây lại kém hơn cờ Vua hay cờ Tướng ko? Bởi vì cờ Vua, cờ Tướng chỉ cần sự tính toán, kinh nghiệm. Nhưng sự tính toán của nó ko nhiều bằng sự tính toán của cờ Vây. Do đó, kì thủ cờ Vây giỏi ko chỉ cần sự tính toán, kinh nghiệm mà còn cần cả trực giác nữa.
    Bạn có biết chơi cờ Vây ko mà phản bác tôi?

Sự dễ học cờ Vây thể hiện ở chỗ nó chỉ có 9 điều luật so với 150 điều luật của cờ Vua. Cách đi quân cũng dễ dàng hơn. Nhưng đạt đến đỉnh cao thì rất khó.
    Bạn có hiểu tại sao Kasparov nghỉ hưu khi chỉ mới ngoài 40 ko? Vì ông ấy đã đạt đến đỉnh cao cờ Vua, ko ai là đối thủ. Còn các kì thủ cờ Vây thì đến già họ vẫn tiếp tục chơi vì trình độ ko biết thế nào là giới hạn. Chỉ có quá mệt mỏi mới khiến họ nghỉ hưu thôi.

Một ví dụ điển hình là các đại kiện tướng quốc tế có xu hướng trẻ hóa rất nhanh. Có người mới 12 tuổi đã đạt cấp đó. Còn ở cờ Vây, 12 tuổi đạt kì thủ chuyên nghiệp có thể coi là rất giỏi rồi. Nếu so sánh vị trí thì đại kiện tướng quốc tế ở cờ Vua tương đương kì thủ chuyên nghiệp 9 đẳng cờ Vây. Tôi đố bạn tìm đc kì thủ cờ Vây nào đạt 9 đẳng khi dưới 18 tuổi đấy.

Cái câu tôi nói "Nước mình ko moi ra 1 kỳ thủ cờ vây giỏi" ko phải bâng quơ. Để đạt đc đẳng cấp cao của kỳ thủ cờ Vây là rất khó khăn, gian nan, đòi hỏi sự kiên trì, khổ luyện. Nhưng người VN mình thì thế nào, có lẽ ko cần nói nữa nhỉ? Tôi buồn khi buộc phải nói câu đó đấy.
  5. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bạn cứ nói thẳng ra đi, tôi không buồn đâu.

Vì đó chỉ là lời nói của 1 cá nhân mà thôi, chỉ là sự đánh giá của 1 cá nhân mà thôi. Có gì phải buồn (hay phải tin, hay phải coi trọng) đâu?

Nghe bạn kể thì tôi thấy bạn có vẻ biết rất nhiều về cờ vây, thế bạn có biết là làm bất cứ sự gì trên đời mà làm giỏi cũng cần trực giác không? Hay bạn chỉ biết có nhõn món cờ vây là cần trực giác?

Bạn lại còn biết cả lý do vì sao Kasparov nghỉ hưu nữa, giỏi quá! (Hay tôi nên nói là "trực giác nhạy quá!" nhỉ?) ;))

Bạn thích cờ vây là chuyện rõ ràng rồi, còn cái loạt "lý lẽ" của bạn thì hài lắm. ;)) Nhưng mà tôi hổng quỡn để phản biện từng lý lẽ nên chỉ nói vài câu như trên thôi. [:D]
  6. cool_dcs

cool_dcs Thành viên quen thuộc

Tôi cũng rất buồn khi đọc bài của bạn đấy, bạn cờ vậy ah
  7. kyoko211

kyoko211 Thành viên tích cực

Ôi! Đc Mod Anx hạ cố quote bài thì vinh dự cho tôi quá! Bạn có biết search Google ko? Chắc có nhỉ?
    "Kasparov đã 11 lần giành giải thưởng Oscar cờ vua trong các năm: 1982, 1983, 1985, 1986, 1987, 1988, 1995, 1996, 1999, 20012002. Kasparov tuyên bố ngừng thi đấu cờ vua chuyên nghiệp vào ngày 10 tháng 3 năm 2005 vì cảm thấy không có đối thủ ngang tầm." - tôi ko tự bịa ra đâu.
    Còn nữa, cái cách nhìn đời theo kiểu "bố đời" của bạn thì tôi ko dám chọc vô. Làm bất cự sự gì trên đời mà làm giỏi cũng cần trực giác? Bạn phải chứng minh đi chứ. Hay là ko có cách nào chứng minh. Ăn giỏi chắc cần trực giác nhỉ?

Vì bạn ko biết chơi cờ nên tôi phải chỉ rõ.
    Ví dụ như cờ Vua, khi đi 1 quân, 1 kì thủ giỏi đã tính đến hàng chục biến thể của nước đi đó.
    Còn cờ vây, đôi khi 1 kì thủ chỉ có cảm giác đặt quân ở 1 điểm do trực giác mách bảo. Sau đó, điểm đó vô tình trở thành 1 vũ khí tấn công lợi hại. Nước đi trực giác nổi tiếng nhất là của Shusaku.
    Ở cờ Vua mà dám bảo tôi đưa Tốt này lên vì tôi có cảm giác thế, chẳng theo kế hoạch gì cả đâu. Thì đó chỉ là 1 người mới chơi theo trường phái "cờ bí dí tốt" thôi bạn ạ!
  8. Nhimxu1982

Nhimxu1982 Thành viên quen thuộc

Bàn cờ vây lớn hơn bàn cờ vua rất nhiều nên số khả năng và tình huống xảy ra sẽ còn lớn hơn nhiều nhiều lần. Máy tính chỉ là một công cụ thực hiện theo các logic đã định sẵn nên nếu các khả năng xảy ra quá nhiều vượt qua khả năng tính toán của nó thì nó sẽ không đi được những nước cờ tối ưu
  9. F5F5

F5F5 Thành viên rất tích cực

Các đồng chí cứ lấy cái bàn với cái ghế ra mà tranh luận với nhau xem cái nào hơn thì đến Tết Tây ko xong. Mỗi một loại cờ có một cái hay riêng và để tìm ra được hệ quy chiếu so sánh là ko thể.
    Cá nhân mình thấy, ngày nhỏ thì cảm giác cờ vua và cờ vây là dễ chơi hơn cờ tướng vì cách đi và ăn quân nó ko phức tạp, nhưng bây giờ thì thấy cờ vua quả là siêu khó.
  10. xiangqi_87

xiangqi_87 Thành viên tích cực

Lại chuẩn bị tranh luận to nhưng không cần thiết đây mà. Trong khi người hỏi chỉ cần trình độ cờ khá là được.
    Theo kinh nghiệm của mình thì như sau
    1. bạn tải phần mềm saola 1.6 tại đây
    2. nên đánh cờ ở trang vn.xiangqiclub.com vì ở đây nó sẽ lưu lại các ván cờ mà bạn đã chơi và có thế xem lại được, nhưng phần quan trọng nhất là bạn có thể copy các nước đi của mình vào phần mềm saola
    3. sau khi copy vào saola bạn lưu lại và cho phần mềm này phân tích các nước đã đi, nó sẽ chỉ cho bạn các nước đi hay, dở thế nào và đánh giá bằng điểm số cho mỗi nước đi
    4. saola có cơ sở dữ liệu hơn 4.000 ván cờ của các cao thủ nên bạn có thể mở ra tham khảo
    ====> nếu bạn chịu khó luyện tập và nghiên cứu thì trình độ 17xx - 18xx bên vn.xiangqiclub.com không khó đạt được.
    Chú ý không nên đánh quá nhiều ván cờ trong 1 ngày (chỉ nên đánh khoảng 3-5 ván online là được) nên dành thời gian để dùng phần mềm phân tích các nước cờ và rút kinh nghiệm cho bản thân. bạn có máy tính cấu hình mạnh thì rất tốt.
    Khi đạt trình độ như trên rồi và bạn vẫn muốn trình độ trên 18xx thì dùng phần mềm khác nghiên cứu nhé. qua bên thanglongkydao.com tìm hiểu về các phần mềm cờ bên đó là hay nhất