1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để học được tính tiết kiệm!

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Casanova_86, 23/05/2011.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. iemlahunter

iemlahunter Thành viên rất tích cực

Có một cách học tiết kiệm vô cùng hiệu quả (nhưng mà mệt vãi đái chắc chỉ phụ nữ theo được): đó là ghi toàn bộ số tiền mình tiêu trong ngày, rồi cộng dồn kiểu mtd (month to date), đến ngày 20 của tháng đã thấy hết 90% lương rồi :)). Mình ghi như thế sẽ thấy nhiều khoản ko hợp lý, với lại thấy nhiều quá nên có cảm giác tiếc tiếc nên ngày hôm sau sẽ tiêu tiết kiệm hơn.

Mình thử được vài tháng, thấy hiệu quả, nhưng ko theo được vì ghi chép lằng nhằng quá.
  2. nguoicohuong

nguoicohuong Thành viên mới

Dôn tiền cưới vợ đi em :x.. Tập tính dành tiền đi là vừa rồi nhé em
  3. Casanova_86

Casanova_86 Thành viên mới

Học tiêt kiệm để mình bỏ tính tiêu hoang! Tiền trong túi của tui chưa bao giờ nằm im cả! Ko tiêu sợ nó mốc nhìn lại bao năm mình nghĩ lại mình tiêu thật hoang phí! Mà bác bảo vô nghĩa thì em cũng chịu!
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Mình để trong thẻ mà cứ rút ra tiêu cho = hết ~X
  4. Firefox4

Firefox4 Thành viên mới

Tớ thì muốn tiêu hoang mà cũng không được. Có vợ con rồi, mình là trụ cột kinh tế, chả có chỗ nào dựa dẫm nên chả dám hoang. Tùy hoàn cảnh thôi bạn ạ. Còn cứ thế này thì chả hết tính tiêu hoang được đâu.
    Giờ thử lấy vợ, đẻ con rồi chuyển đi xa nhà ở chắc là tiết kiệm được. :D
  5. Casanova_86

Cám ơn bác em cũng nghĩ là phải lấy vợ rùi mình bắt đầu tự lo cho kinh tế của gia đình thì mới bỏ được chứ như em bây giờ đi làm xa nhà nhưng nhà con 1 nên tháng nào cũng xin viện 1 hay 2 củ tiêu thêm! b-(
  6. Firefox4

Firefox4 Thành viên mới

Hì, tớ cũng con một nhưng cơ bản nhà không có điều kiện mấy nên chả có chỗ nào mà bấu víu. :D
  7. Casanova_86

Dạ em thì nghĩ là mình có bố mẹ làm chỗ bấu víu nên cứ tiêu hết rồi lại xin thêm nên thói quen đấy đã rất nhiều năm nay rùi! Thôi phải cố gắng từ từ thôi! Túm lại cái váy là muốn tiết kiệm thì nghĩ là ta ko quen biết ai, ko còn chỗ nào để vay tiền, ko còn chỗ nào để xin thêm thì sẽ tiết kiệm được dần dần! Cám ơn các Bác đã đóng góp ý kiến![r2)]
  8. got_but_chi

got_but_chi Thành viên mới

Cái này tơ cũng thử rồi, dưng vẫn chả thấy tiết kiệm được. Bao giờ lĩnh lương đến ngày thứ 10 cũng thấy hết bay rồi [r2)]
  9. whitehat87

whitehat87 Thành viên mới

Cách này mình mới bắt đầu làm đc 5 ngày nay. Lập 1 bảng excel, thu chi những gì trong ngày gõ hết vào đấy. Để cuối tháng quyết toán lại xem tiêu pha thế nào mà làm mấy tháng trời chẳng tích cop đc đồng nào cả. Hic.
  10. ngungu20

ngungu20 Thành viên mới

đi đừong cúi mặt xuống đất ...( đừng nhìn mông đùi các cô gái ) ..chơi với các bạn nghèo , tránh xa chốn phồn hoa ..về nông thôn cày ruộng ...