1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để học được tính tiết kiệm!

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Casanova_86, 23/05/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Casanova_86

Casanova_86 Thành viên mới

Bạn nói thế mình cũng ngại lém! Có thể mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh! Mình được chiều từ bé nên những cái đấy mình thây thường! Nên bây giờ mình cũng muốn tiết kiệm! Mình làm 1 tháng trừ tiền ăn rùi thì 1 tháng dư ra hơn 4 triệu thế mà thỉnh thoảng vẫn xin tiền đều như vắt chanh! Tại vì mình đi làm ở trong này gọi là 1 2 năm cho nó chững chạc thôi vaf tự nuôi lấy bản thân thôi chứ bố mẹ có bao h bắt gửi tiền đâu! Cuối năm này ra Bắc bố mẹ đầu tư tiền cho làm ăn thôi! Nên vì thế mình làm được đồng nào xào đồng nấy thôi! Chứ ko phải đi làm để dành tiền sau này làm ăn hoặc làm gì đấy vì thế mình ko suy nghĩ về tiền nong lém! Nhưng bây giờ ko thể thế được, tiêu hoang quá bây giờ cũng thấy xót! :-??
  2. IMSTRONG

IMSTRONG Thành viên mới

Cách đơn giản nhất: Mau chóng LẤY VỢ!!! :-"
  3. HGiaPhong

HGiaPhong Thành viên mới

tớ cũng có một thời kì tiết kiệm được 20 triệu rồi khi chán quá lại phá tan hoang bao nhiêu lần xót xa hối hận rồi mà mãi k chịu chừa

lắm lúc cũng dằn vặt mình làm khổ người thân vì mỗi tội ham chơi đua đòi

nghĩ lại hồi bé mình cũng thế cứ được cho tiền chả bao giờ nhét vào lợn, toàn mang tiền đi net, thuê truyện, ăn quà vặt đến lớn mà chả sửa được
  4. lemd

lemd Thành viên mới

Những ai muốn tiết kiệm cứ gửi tiền mình giữ hộ
  5. HGiaPhong

HGiaPhong Thành viên mới

đọc topic của này của bác thấy nhớ đến con heo béo dễ thương của e mí bao nhiêu đồ chơi thời nhỏ mấy đứa bạn e thời đó chắc mơ cũng k có được: đồng hồ, vòng bạc, ô tô, máy bay, máy chơi điện tử, máy ghép hình

e sinh viên ở quê lên tỉnh thôi nhưng trang bị máy tính, laptop, đàn guitar mỗi cái trên dưới 1500$ còn chưa kể tới các máy khác như máy in, scan, máy ảnh, dụng cụ thể thao, quần áo hiệu, mà e lại bị dị ứng với đồ tàu và đồ hiệu rẻ tiền ạ

đi với bọn bạn nhiều đứa hỏi e tại sao k dùng smartphone, thực ra giờ đây e cũng đang cố gắng nhịn mua nó và một cái máy ảnh KTS chuyên nghiệp nữa, e nhịn được 2-3 năm nay rồi và cũng để chứng minh cho ba mẹ biết e k đua đòi, đôi lúc cũng vẫn phải đấu tranh tư tưởng mãi mới được, phải làm sao bây giờ
  6. lemd

lemd Thành viên mới

Nhịn làm cái gì, có điều kiện cứ ăn chơi đi

Đến lúc cần tiết kiệm tự khắc biết tiết kiệm
  7. IMSTRONG

IMSTRONG Thành viên mới

Cậu ấm như bạn, tiết kiệm để làm gì nhỉ??? [:D]
  8. ngungu20

ngungu20 Thành viên mới

không phải lúc nào cũng phải TIẾT Kiệm một cách Máy MÓc ..chỉ cần hiểu vấn đề và biết cách chi tiêu ... Tiêu tiền đôi khi đuợc gọi là ĐẦU Tư nữa
  9. thewayyoulive

thewayyoulive Thành viên mới

Mình áp dụng từ cuốn Cha giàu cha nghèo. chia ra làm 2 cột Tài sản và Tiêu sản. Tài sản là những thứ có thể mang lại giá trị ở hiện tại và tương lai, cụ thể thì tùy vào quan niệm mỗi người nữa. Mỗi khi bỏ tiền ra chi thì hãy tưởng tượng tiền đó sẽ vào cột Tài sản hay Tiêu sản, nếu vào cột tiêu sản thì ko tiêu nữa. Dần dần sẽ thành thói quen thôi :D
  10. nguoicohuong

nguoicohuong Thành viên mới

e đang huy động vốn :( bác có dư à