1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để khỏi ... trong lúc nấu ăn?

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi captoc, 19/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. captoc

captoc Thành viên mới

Làm sao để khỏi ... trong lúc nấu ăn?

Không biết có ai bị " bệnh" ăn vụng như tớ không??? Khổ lắm các ấy ạ, chả hiểu tớ bị thế từ bao giờ nữa. Cũng biết thế là không tốt nên mỗi khi nấu ăn tớ luôn cố tự kỉ ám thị là mình không có quyền ăn khi chưa nấu xong, nhưng chưa bao giờ thành công cả. Hậu quả: hoặc đến bữa ăn không thể ăn nổi nữa hoặc anh ấy nhà tớ chẳng có gì mà ăn cả.

Ai đã từng chữa khỏi bệnh này làm ơn mách nước cho tớ với!
    Xin cảm ơn và hậu tạ!

Ký tên: captoc.
  2. annylinh_tieuyeutinh

annylinh_tieuyeutinh Thành viên mới

Cậu này đúng là,, cách dễ ẹc là bảo anh ý đứng đấy cùng nấu với cả cậu hoạc là nói chuyện cho nó vui,, hoạc rủ con bạn đến nữa... cậu sẽ chẳng thể nhấm nháp được cái quái gì nữa,, nếu chàng cứ đứng đấy nói chuyện cả bạn hoặc giúp bạn cái gì đó,, hehhe
  3. thangdt00

thangdt00 Thành viên mới

Cái này, tôi nghe nói là bệnh tâm lý, không phải xấu đâu. Có lẽ hơi bất tiện chút thôi. Thôi thì ăn trước khỏi ăn sau.
  4. captoc

captoc Thành viên mới

Ầy à, anh í nhà tớ còn lâu mới chịu đứng xem tớ nấu nhé, anh ấy còn phải tranh thủ xem ti vi hoặc len net , với lại bếp nhà tớ bé lắm chẳng đủ chỗ cho một người nấu với một người đứng nhìn cơ.
    còn phương pháp liên quan đến " con bạn"'' thì em xin kiếu, sợ lắm cơ í....
  5. Parfumdete

Parfumdete Thành viên mới

hihi, bạn này làm thế thành quen đấy, sao này về nhà chồng , ko cẩn thận , đi nấu cỗ quay ra quay vào bay mất đĩa thịt gà...j/k
    thực ra thì tật này có thể chữa đc, chỉ có cách là kiềm chế, tự nói với mình là nếu mà đang nấu ăn mà cứ ăn vụng thì thề lần sau ko ăn món đấy nữa chẳng hạn...ko chịu đc thì bảo anh bạn của bạn ra nấu ăn, bạn dọn dẹp sau...nếu ko muốn anh ý hết phần ăn sau khi nấu ăn xong
    tớ thì chả bao giờ ăn đc trong khi nấu ăn đâu, tớ chỉ ăn khi bày ra bàn tử tế rồi mới ăn, mặc dù nhiều khi đói lắm rồi, muốn nhấm nháp 1 tí nhưng chả buồn nhấm....cho nên trong bữa cơm của tớ lúc nào tớ ăn cũng ngon miệng và ko để thừa mứa ra(tại đói dã cổ ra rồi mà)
  6. captoc

captoc Thành viên mới

Híc híc, tự chủ được như đằng ấy thì tớ đã chẳng bị thừa mỡ như bi giờ
    Anh nhà tớ mà nấu ăn thì tớ sẽ bị đánh bom bởi tôm rang và canh trứng mất thôi.
  7. annylinh_tieuyeutinh

annylinh_tieuyeutinh Thành viên mới

tớ thây cái chuyện đằng ấy bắt cái anh chàng của đằng ấy vô giúp là qúa chính xác, K thể để cho hắn luời như thế chứ..k chịu giúp đỡgì cả mà chỉ ngồi chờ ăn thế thì ,, sau này nhỡ cậu lấy về thì chỉ khổ cho cậu thui à.......
    Còn nếu cậu k nghe thìtheo tớ lúc nấu cậu hãy ăn tạm mấy món khác đi bim bim chẳng hạn
  8. tengimachaduoc

tengimachaduoc Thành viên mới

Đơn giản thôi, bạn kiếm 1cái khẩu trang chặt chặt một chút, nên chăng thì cái khăn buộc thì hơn, thứ nhất vừa tránh được khí bụi hít phải, thứ hai tránh được "mở" miệng vì đã bị cái barie kia chắn và khó mở.......thêm nữa, in 1khẩu hiệu bằng tờ A4, dán trước bếp:
    " nếu ăn vụng tự dùng lưỡi tát vào miệng 5 cái"
    ấy quên , việc này thì để chàng làm hì hì hì
    " nếu ăn vụng thì tự tay tát vào mồm 2cái"
    Nếu sau 1tuần ko có kết quả thì để tớ điều trị trực tiếp cho hihì
    Thêm một cách nữa nhé, cách này hiệu quả vô cùng, vừa đỡ tốn bát, vừa đỡ phải dọn mâm, mà chỉ dành cho 2người.....đó là bảo chàng đứng "ăn vụng" cùng, thế là đỡ phải dọn, vừa lãng mạn vừa ăn nóng vừa tránh được tật hì hì hì hì
    Được tengimachaduoc sửa chữa / chuyển vào 10:38 ngày 22/02/2005
  9. captoc

captoc Thành viên mới

Thề với đằng ấy tớ thích mấy solution của đằng ấy ghê cơ. chắc phải vote 5 ông sao cho đằng ấy mất.
  10. tamhoncuada_spt

tamhoncuada_spt Thành viên mới

Bản thân ĐÁ trước đây cũng mắc bệnh ăn vụng thế này. Đây là tật xấu, nếu sau này chung sống chỉ có 2 vợ chồng thì còn đỡ chứ có .................bố mẹ chồng thì vì thế việc sửa tật này là điều chí lý !! chí lý !!
    Khi nấu ăn thay vì ý nghĩ là : hôm nay mình sẽ không nếm nhiều nữa, nhưng chính vì đầu cứ lầm nhẩm thế này mà ăn từ lúc nào cũng không biết. Vì vậy , khi nấu ăn tớ nghĩ đến những bản nhạc yêu thích, hoặc đề tài cần fải làm trong tuần này, hay một cuộc thi sáng tạo fải làm trong tháng...v.v..v.v.. Hì hì nghĩ những vấn đề này thì dần dần không có thói quen ăn trước bữa đâu .
    p/s : nhưng fải cẩn thận nhé, kẻo mải nghĩ mà lại nấu kô ngon .