1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để luyện nói tiếng hàn nhanh và dễ dàng

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi nhutrangg, 19/09/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhutrangg

nhutrangg Thành viên mới

Luyện nói tiếng hàn thường xuyên là cách để bạn ôn tập lại những kiến thức đã học. Hôm nay Trung tâm tiếng Hàn SOFL sẽ mách bạn cách luyện nói tiếng hàn siêu thần tốc mà lại đem lại hiệu quả cao.
    Luyện nói tiếng hàn hàng ngày vào lúc rảnh rỗi
    Chỉ cần biết từ vựng không cần nói chuẩn ngữ pháp là có thể luyện nói tiếng Hàn?

nhiều người cho rằng bạn chỉ cần có vốn từ vựng thật tốt, biết một chút ngữ pháp là có thể nói chuyện một biện pháp khá đơn giản và tự tin rồi. Điều này chỉ đúng ở một khía cạnh bởi lẽ trong khi nói đôi khi bạn chỉ cần nói một nửa hoặc thậm chí vài từ là người nghe có thể hiểu bạn đang muốn biểu đạt điều gì. Điều này khiến bạn “lầm tưởng” mình đã nói đúng và chỉ cần dừng lại ở đó là đủ. Đừng vội hài lòng với bản thân như vậy bạn nhá. Cách làm này chỉ có tác dụng trong thời gian đầu bạn luyện nói tiếng Hàn mà thôi, bởi vì nó giúp bạn thấy tự tin hơn. Nhưng lâu dài khi bạn không nói đúng ngữ pháp sẽ khiến người nghe có cảm giác bạn đang nói lung tung và có thể thói quen này sẽ phá hỏng khả năng tiếng Hàn của bạn đó. Sinh viên học sinh đi du học Hàn lưu ý nhé, khi đi du học các bạn sẽ có môi trường thuận lợi để phát triển tiếng Hàn, đừng để thói quen xấu này làm hỏng thời gian quý báu của bạn.

Vậy kinh nghiệm luyện nói tiếng Hàn chuẩn là gì?
    Dưới đây sẽ là một vài kinh nghiệm luyện nói tiếng Hàn mà các bạn có thể tham khảo

Luyện nói theo chủ đề

Bạn có thể dùng kinh nghiệm này khi học trên lớp hay với nhóm bạn của mình. Hãy chọn ra một chủ đề và tập thuyết trình xoay quanh vấn đề đó. Với cách thức học này bạn sẽ luyện được sự tự tin khi diễn tả trước đám đông cũng như trau dồi, nâng cao được vốn từ vựng tiếng hàn cơ bản thuộc chủ đề đó.

Luyện nói thông qua những chuỗi câu hỏi

cách thức này có thể sử dụng khi bạn đọc một bài đọc hoặc sau khi nghe thuyết trình về một chủ đề nào đó. Cách này sẽ giúp bạn luyện tập phản xạ nhanh tước những câu hỏi được đưa ra cũng như nâng cao kỹ năng trả lời câu hỏi. Ngoài ra bạn cũng sẽ luyện được phương pháp đặt câu hỏi và miêu tả quan điểm trước cả nhà. Một cách làm hữu ích và thú vị đó chứ!

Luyện nói thông qua những đoạn hội thoại

Đây là cách thực hiện bạn thường xuyên gặp khi học ngoại ngữ. Các bạn sẽ được chia ra thành nhóm và luyện tập nói với nhau dựa trên nội dung đoạn hội thoại cho sẵn hay xây dựng các đoạn hội thoại tương tự. Cách thức học này có thể khiến dồi dào bạn thấy nhàm chán nhưng đừng từ bỏ nó bạn nhé. Bởi vì thông qua các bài học cơ bản này bạn sẽ tích lũy cho mình các cấu trúc nói chuẩn trong tiếng Hàn và như vậy kết quả học tập của bạn sẽ khác hẳn đó.

Luyện nói thông qua các mẩu chuyện

Bạn có thể kể lại một câu chuyện nào đó mình thích bằng tiếng Hàn hay nâng cao hơn một chút là dựa vào các hình ảnh để sáng tạo nên câu chuyện hấp dẫn. Cách thực hiện học này có phần giống kiểu khi chúng mình còn ở mẫu giáo và học tiết tập kể chuyện nhỉ? Nhưng có gì đâu bởi chúng ta cũng đang là các học sinh bắt đầu học tiếng Hàn thôi mà.

Luyện nói tiếng Hàn thông qua các sự kiện xung quanh cuộc sống

Đây là cách làm bạn sẽ kể về các điều xung quanh cuôc sống hàng ngày của mình như: hôm qua bạn làm gì? Hôm qua bạn có chuyện gì thú vị? Công việc của bạn là gì? Gia đình bạn như thế nào? Tính phương pháp của bạn ra sao? &Hellip; Với những câu hỏi liên quan tới cuộc sống hàng ngày như vậy học viên sẽ thấy gần gũi hơn cũng như bạn sẽ học giải pháp thể hiện các điều xung quanh mình. Một chu trình làm thiết thực phải không?

Hy vọng với những kinh nghiệm luyện nói tiếng Hàn trên đây mọi người sẽ tự tin với khả năng tiếng Hàn của mình. Biết đâu nói tốt tiếng Hàn bạn sẽ càng muốn đi du học Hàn hơn bao giờ hết. Chúc học viên thành công!