1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để Sài Gòn hết "ăn xin"?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi thanhnhutdang, 13/07/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vuhuynh

vuhuynh Thành viên rất tích cực

Bạn có thể lợi dụng bất cứ cái gì của xã hội để làm bất cứ điều gì miễn là không vi phạm pháp luật. Tóm lại là tôi ủng hộ người dân Việt Nam được làm bất cứ điều gì mà hộ muốn trong khuôn khổ luật pháp của nước CHXHCN VIệt Nam.

Tôi ủng hộ để nguyên bộ mặt cả xấu lẫn đẹp cho thiên hạ nhìn, tôi ủng hộ sự thật.
  2. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bạn này nếu (nếu nhé!) sau này dạy con được theo đúng quan điểm này thì đúng là bậc cha mẹ giỏi.

Vì bạn ấy dù con mình thế nào (nhỏ tuổi thế nào, ngu thế nào, thiếu hiểu biết thế nào) thì bạn ấy cũng sẽ giảng giải và rèn dạy cho nên người con ngoan, trò giỏi, công dân tốt, chứ bạn ấy tuyệt nhiên sẽ không cấm con cái bất cứ điều gì (VD sử dụng thuốc phiện để sướng, để hạnh phúc, VD ăn tục nói phét để sướng miệng, để khoái trá, VD nghỉ học ở nhà để trêu ngươi thầy cô...)

Chúc bạn giữ vững được quan niệm vô cùng cấp tiến của bạn. (Tôi thực lòng đánh giá đấy là quan niệm cấp tiến, nhưng cũng chúc bạn nhiều may mắn vì thứ quan niệm không tưởng ấy rất khó áp dụng vào thực tiễn.)
  3. vuhuynh

Xảo trá

- Tôi có lỡ quên không dạy thì xã hội sẽ cho con tôi biết dùng thuốc phiện là vi phạm pháp luật
    - Ăn tục nói phét để sướng miệng thì tự con tôi sẽ phát triển tính cách của nó
    - Trường học sẽ quy định giờ nào học, giờ nào nghỉ, thế nào là trêu ngươi thầy cô. Và con tôi sẽ buộc phải chấp hành

Đừng có nói là không tưởng, Paris, London, New York vẫn đầy người cầm cái biển : TÔI ĐÓI.
  4. guest090

guest090 Thành viên quen thuộc

Ờ, không vi phạm pháp luật, thế còn đạo đức thì sao? đạo đức cũng vứt bỏ à?:-??
  5. Anxiety

Xảo trá gì.

Chẳng qua quan niệm không tưởng của bạn vuhuynh nó không tưởng ở chỗ đánh giá cao năng lực tự nhận thức (ra đâu là điều đúng đắn, đâu là điều sai trái) và đánh giá cao lòng tự trọng kèm biết điều của một người (hễ cứ lợi cho xh là ta làm, dù thiệt hại bản thân chút ít.)

Nhưng thậm chí kiếm ra được một người có năng lực tự nhận thức và lòng tự trọng, sự biết điều, trong gia đình 4-5 người thì đã khó, chứ nói gì đến tìm ra được các tính chất này ở 99,9% dân số.

Bạn giữ niềm teen (vâng, teen quá!) như thế thì quá ảo tưởng.

Bạn gọi tôi là "100 lần xảo trá" cũng không làm công tác dạy dỗ con của chính bạn dễ dàng hơn, chứ đừng nói là hy vọng cả chốn nhân gian ai ai cũng có năng lực tự nhận thức cao, lòng tự trọng cao, biết điều.

;)) Sợ rằng con bạn nó nghiện hút rồi chôm đồ nhà đi bán thì bạn sợ sốt vó trước khi con bạn học được rằng "không nên nghiện ma túy". Nhà trường dọa cho con bạn thôi học thì bạn sợ chổng vó trước khi con bạn nhận ra được rằng nó "phải chấp hành." (Vâng, nó sợ bị đuổi lắm đấy! :))) Tính cách nó khốn nạn thì người ta đến chửi đổng bố mẹ bạn trước cổng nhà bạn trước khi nó học được nết cư xử tốt đẹp. :)) Không biết thằng con với thằng cha ai là người học được bài học trước. >:)

Riêng cái chuyện bạn chày cối cãi tôi cũng chứng tỏ bạn không tưởng :)): Bạn dùng lý lẽ để nói chuyện với người cũng chỉ sử dụng lý lẽ và sự cân nhắc, nhưng để làm gì? Để thuyết phục tôi? À, để thuyết phục tôi rằng bạn có lý, rằng quan niệm sống của bạn là giải pháp cho các tệ nạn xã hội.

Chả khác gì giáo hội ngày xưa buộc Galiléo đọc "Mặt trời đúng là xoay quanh trái đất" chỉ để thỏa mãn cái sở thích của giáo hội, chỉ để giáo hội thắng lý được Galiléo, còn mặt trời nó quay quanh cái gì thì kệ xác nó. :))

Bạn cẩn thận đấy, bạn lý lẽ nóng nảy kiểu này thì e rằng con bạn nó mà không hiểu được những lời giảng dạy của bạn thì bạn lại hoa tay múa chân chỉ thẳng vào mặt thằng bé 2 tuổi mà quát "thật là xảo trá!" và gườm gườm nhìn con bé 3 tuổi mà gằn giọng "đúng là ngoa ngôn!" thì chết. ;))

À, trong mấy lần ở Paris thì tôi tình cờ không thấy ai cầm biển "tôi đói" cả, nhưng mà bạn đúng đấy, tôi tin là ở đâu cũng có người ăn xin. Năm tới hy vọng tôi đi được New York, còn London thì tôi chưa thích lắm, nên chắc cơ hội được nhìn thấy biển "tôi đói" ở London thì xa vời với tôi lắm. Mấy lần ở Paris, New York, London, bạn thấy được nhiều bảng "tôi đói" lắm không? Hay bạn xem tivi mà thấy?
  6. vuhuynh

À không! Không thể vứt bỏ đạo đức!

Tạm quên việc ăn xin có vi phạm đến đạo đức không? tớ nghĩ là đói mà phải đi ăn xin thì không vi phạm đạo đức, đúng hơn là nó làm tổn hại trực tiếp đến tự trọng của con người.

Ở đây ta xét việc ông Thanh mời/gom những người đi ăn xin vào một chỗ để nói chuyện.

Thứ nhất : Những người thất học, không hiểu pháp luật như những người ăn xin thì không chấp, chứ ông Thanh đường đường là lãnh đạo mà lại đi mời/gom họ là không hợp lẽ. Bản thân những người ăn xin không vi phạm pháp luật, nếu ông Thanh muốn gặp họ, ông có thể mời, những người chấp nhận lời mời của ông cũng không hề hấn gì. Nhưng, nhỡ, có người trong đám ăn xin đó không thấy việc gặp ông Thanh giải quyết được việc gì, họ không đi theo lời mời thì sao? Cái đúng nhất là ông Thanh muốn gặp họ thì phải viện tới... công an. Chỗ này hơi rắc rối : Theo Chương IV bộ Luật tố tụng hình sự năm 2003, chỉ có cơ quan an ninh, cơ quan tố tụng mới có quyền triệu tập người dân. Ở đây mình xin được làm rõ : Ông Thanh có quyền mời, không sao. Người dân có quyền nhận lời mời, không sao. Người dân có quyền từ chối, không sao hết. Vậy rốt ráo thì ông Thanh hoặc cán bộ cấp dưới ông Thanh tự đi mà đến trước mặt người ăn xin mà trình bày.

Thứ hai : Ông Thanh không có quyền ép người dân thôi đi ăn xin... vì Luật không cấm người đi ăn xin. Các văn bản cấm người hành khất, người ăn xin ở các thành phố Hà Nội, Huế.... tại các điểm du lịch. Ở Hà nội cái này tồn tại dưới dạng tờ rơi của UBNDTP Hà nội, chứ không phải văn bản luật hoặc dưới luật. Và nó cũng nêu rõ các địa điểm mà người đi ăn xin không được phép níu kéo hoặc gây khó chịu cho khách du lịch, ngoài các địa điểm được nêu, xin ăn thoải mái. Vậy UBNDTP Hà nội khôn. Nghĩa là người ta có quyền thích thì đi ăn xin.

Cái văn hóa cán bộ ngồi lên đầu, lên cổ dân nó ăn xâu vào nền nếp rồi. Nếu bây giờ chúng ta vỗ tay hoan hô nó thì đừng mong và đừng bàn tới cái gì khá hơn ở phía trước.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    - Tôi chưa hề nóng giận, rõ ràng là bạn vẫn tranh luận đàng hoàng với tôi thì 100% tôi tranh luận đàng hoàng với bạn. Có thể bạn Anx cho rằng tôi dùng từ "Xào trá" cho hành vi đánh tráo hai câu chuyện dạy dỗ con cái và chủ đề của topic là bằng chứng tôi đang nóng giận. Không hề nhé, vì sự thật là bạn xảo trá, có vậy thôi. Cũng giống như khi tranh luận, thì buộc phải bám vào chủ đề trực tiếp, không mở rộng phạm vi quá xa dẫn tới lệch hướng thảo luận. Sự thật là bạn xảo trá, khi ý của tôi là người ta có quyền làm bất cứ điều gì trong khuôn khổ pháp luật, và bạn tự dưng lại dẫn câu chuyện giáo dục con cái ra để cho rằng tôi phi thực tế, teen, etc... gì gì của bạn.

Chỉ có 1 cái gạch đầu dòng thôi, là đủ những gì tôi muốn nói với bạn. Các thứ khác của bạn nói về bạn đã ở Paris hay Rome... gì đó là vô giá trị, tôi không đồng ý đi quá xa vấn đề đang tranh cãi. Nếu bạn tiếp tục muốn mở rộng, cứ việc, nhưng bạn buộc phải ôm cái từ "xảo trá" vào người.
  7. Anxiety

Hóa ra tất cả chỉ là vì bạn muốn được buộc cục đá "xảo trá" vào người tôi.

Ô kê, bạn cứ buộc cục đá ấy.

Nhưng quan niệm của bạn thì vẫn cứ không tưởng và quá cầu viện vào bản tính thiện của con người. ;))

Bạn buộc đá gì cho tôi mà chẳng được, vì đấy chỉ là mong muốn chủ quan của bạn, chứ người tôi nó có nhãn gì thì không nhờ bạn mà bớt nhãn được, cũng không vì bạn mà thêm nhãn được.

Tóm lại, bạn cứ tiếp tục hô hào cho quyền tự do ăn xin của các cá nhân và tiếp tục dán nhãn tôi là "xảo trá." Quyền tự do cá nhân của bạn kia mà. ;))
  8. vuhuynh

Đâu có đâu, không hề không tưởng mà nó có tưởng đàng hoàng, thực tế vẫn diễn ra đều đặn mà. Hà nội vẫn có ăn xin chính cống, SG vừa gặp xin ăn ở quận 3 chỗ gì mà hay làm ghế salon đó... à Võ Văn Tần. Canada vẫn có ăn xin :

Cái biển kia không đến nỗi TÔI ĐÓI, nhưng rõ ràng người cầm nó ĐANG ĐÓI.
  9. Anxiety

Chết bỏ! =)) Hóa ra là bạn kém tiếng Việt, phản bác nãy giờ là vì không hiểu câu văn của tôi. :))

"Quan niệm" của bạn (thứ mà tôi đánh giá là không tưởng - utopian) tức là quan niệm sau "hãy tôn trọng quyền tự do (VD ăn xin vì đói) của các công dân rồi tự mọi việc sẽ yên ổn, mọi sự sẽ được giải quyết, người giàu cũng sẽ hưởng lợi mà người đói cũng hưởng lợi luôn." Tôi đánh giá quan niệm đó là "không tưởng" (utopian), nếu bạn không biết rõ nghĩa của từ "không tưởng" thì bạn tạm hiểu là "ảo tưởng" thì nghĩa cũng không xa mấy.

Đánh giá một quan niệm X là "ảo tưởng" thì không hề phủ nhận thực tế là đang có ăn xin ngoài đường, giời ạ, tôi đâu có ngu thế chứ. :)) Hóa ra có người đọc câu văn tiếng Việt của tôi mà diễn dịch ra ý nhầm nhọt kia à. Tôi nói là quan niệm sống của bạn ảo tưởng chứ tôi có nói là "hiện nay ở SG / Paris...không có ăn xin" đâu, mà bạn phải viết ra cái câu trớt quớt (ghi luôn: trớt quớt = vô duyên, không ăn nhập gì, lạc đề...) à "thực tế vẫn diễn ra đều đặn." :))

Khổ quá, giờ này mà không được làm văn bình luận mà phải làm lại văn giải thích à! Thôi, đã trót thì trét, tôi giải thích lại cho bạn hiểu nghĩa nhé:

1/ Tôi nói "quan niệm cầu viện vào sự tự nhận thức, lòng tự trọng và sự biết điều của một cá nhân là ảo tưởng, là sẽ không đem lại giải pháp cho các tệ nạn xã hội, VD nạn ăn xin."

2/ Bạn nói "việc hiện có nhiều ng ăn xin là một thực tế, một thực tiễn hiển nhiên, không có gì là ảo tưởng cả", xong rồi post 1 cái hình lên. Và bảo là tôi "xảo trá", chắc hẳn ý bạn là tôi nói dối vì rằng hiện tại vẫn đang còn nhiều ng ăn xin.

:))

Thôi, tôi không làm văn bình luận với người cần đọc văn giải thích nữa, có để rồi bạn không hiểu các VD về quan niệm ảo tưởng khi muốn tác động ng khác (VD tác động ng đói, VD tác động con nít) mà lại tưởng tượng là tôi đang lạc đề này nọ.

PS CHO NHIỀU BẠN: Có nhiều bạn cứ hay bảo là tôi nhiều lời. Tôi cũng muốn ít lời lắm. Nhưng cứ viết câu ngắn là có người lại hiểu trật lấc, nên tôi phải giảng lại từ đầu nghĩa từng từ, từng chữ, thế nên là tôi thành ra viết dài. Post gốc tôi có viết dài đâu. Tôi cũng muốn kiệm lời lắm, nhưng tùy hạng độc giả nữa chứ.
  10. guest090

guest090 Thành viên quen thuộc

Ờ nói đi nói lại thì ý bác vẫn là Luật không cấm dân đi ăn xin, ờ em đồng ý, gác qua, giờ nói đến đạo đức đi, lợi dụng lòng thương hại của mọi người, lập đội băng nhóm, bắt ép trẻ con đi ăn xin có phải là ĐẠO ĐỨC không? Trẻ em thì bị bóc lột, em dám chắc là những đứa trẻ đó không được đối xử tử tế đâu, bộ mặt du lịch của thành phố sẽ thế nào nếu đi đâu cũng gặp ăn xin. Tại sao người ta phê phán thói "muốn ăn mà không muốn làm" đây có phải vấn đề ĐẠO ĐỨC không?....

Cái XH Việt Nam nó không khá lên là vì ai cũng chỉ nghĩ cho cái cá nhân.