1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao để tự học tiếng Hàn tại nhà hiệu quả?

Chủ đề trong 'Tìm bạn/thày/lớp học ngoại ngữ' bởi phongsmile, 23/01/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phongsmile

phongsmile Thành viên quen thuộc

Thời gian vừa qua, Trung tâm tiếng Hàn SOFL nhận được rất nhiều thắc mắc của học viên gửi về. Một trong số đó chính là phương pháp tự học tiếng Hàn tại nhà làm cách nào để đạt được hiệu quả. Hãy theo dõi ngay những chia sẻ dưới đây.

Tự học tiếng Hàn tại nhà có khó không?

Để học tiếng Hàn tại nhà không phải ai cũng biết cách định hướng cho mình một lộ trình chuẩn và phù hợp, đem đến hiệu quả thực sự. Nhiều bạn học mãi cũng không cảm thấy tiến bộ, sinh ra chán nản.

Tuy nhiên, điều khó nhất nằm ở sự kiên trì và chăm chỉ của bạn. Đây cũng là điều khó nhất trong việc tự học tiếng Hàn. Với một người mới bắt đầu học thì ngoài những kiến thức mới, đó còn là việc duy trì động lực theo đuổi và định hướng công việc. Nếu tự bản thân bạn không cố gắng thì chắc chắn sẽ không có bí quyết nào giúp bạn học tiếng Hàn tốt hơn, dù bạn có giáo trình tốt hay giáo viên giỏi.

Vậy để tự học tiếng Hàn tại nhà hiệu quả, các bạn hãy lưu ý những điều dưới đây:

Hướng dẫn cách tự học tiếng Hàn tại nhà hiệu quả
    Địa chỉ trung tâm tiếng hàn tphcm
    http://trungtamtienghan.edu.vn/news/Tin-tuc-moi/Dia-chi-hoc-tieng-Han-uy-tin-tai-Tp-HCM-1076/
    Học từ tiếng Hàn cơ bản đến nâng cao, không học vượt rào

Nếu bạn muốn tự học tiếng Hàn tại nhà, các bạn đừng tự “làm khó” mình bằng việc học “nhồi nhét”. Thực sự công việc nào cũng vậy, nó cần phải được bắt đầu từ những bước cơ bản nhất. Bắt đầu từ bảng chữ cái tiếng Hàn - Ngữ pháp tiếng Hàn cơ bản - Từ vựng tiếng Hàn - Luyện nói và học giao tiếp. Đây là tất cả những kỹ năng cơ bản, quan trọng mà một người học tiếng Hàn cần phải chú ý. Mỗi kỹ năng đều có ảnh hưởng đến một kỹ năng khác, đều có tác động đến quá trình sử dụng tiếng Hàn của bạn sau này.

Học vượt rào kiến thức khiến các bạn cảm thấy nhanh chán nản, nhiều kiến thức không sử dụng đến, dẫn đến việc lãng phí thời gian và không đem lại hiệu quả cao. Đó cũng là lý do vì sao mà tiếng Hàn được chia ra làm 3 cấp: sơ cấp, trung cấp và cao cấp. Bạn không thể nào bỏ qua sơ cấp mà học thẳng đến Trung cấp hay Cao cấp luôn được.

Ngôn ngữ là một quá trình mưa dầm thấm lâu, hãy học những gì đúng với năng lực và thứ mình cần để sử dụng ở hiện tại.

Thường xuyên ôn tập lại các kiến thức tiếng Hàn đã học

Tự học tiếng Hàn ở nhà đồng nghĩa bạn phải chủ động và tự lên kế hoạch cho mình. Khác xa với việc học ở trên lớp, có Giảng viên nhắc nhở và ôn tập lại cho bạn, khi bạn học ở nhà việc ôn tập bạn cần phải có lộ trình và thời gian biểu cụ thể.

Vì khi chúng ta học ở nhà, chúng ta có rất nhiều thứ tác động: bạn bè, điện thoại, phim ảnh,... và việc ôn tập những kiến thức thì cực kỳ quan trọng nếu bạn muốn ghi nhớ chúng lâu hơn. Khi ôn bài, bạn hãy cố gắng kết hợp toàn bộ các kĩ năng của mình lại. Ví dụ khi ôn bài về từ vựng, bạn có thể kết hợp cả việc luyện viết, luyện nghe người bản xứ phát âm hoặc tập phát âm lại… .

Luyện tập tiếng Hàn thường xuyên

Khi học tiếng Hàn hay bất cứ ngôn ngữ nào khác, các bạn đừng “để im” những kiến thức đó vì như thế sau một thời gian bạn sẽ cảm thấy như mới và phải học lại từ đầu. Muốn tự học tiếng Hàn hiệu quả, chắc chắn phải áp dụng toàn bộ những kiến thức đã học được vào thực tế.

Để làm được điều ấy, mỗi ngày bạn hãy tạo ra một đoạn hội thoại ngắn có chứa những từ vựng tiếng Hàn và cấu trúc ngữ pháp tiếng Hàn. Hãy coi đó như một câu chuyện mà bạn sẽ gặp khi nói chuyện với người bản ngữ, một chủ đề mà bạn yêu thích. Ngoài ra, để tự học tiếng Hàn tại nhà được thành công đừng ngần ngại tìm cho mình những người bạn Hàn Quốc, học cách viết email trao đổi, tăng thêm phản xạ ngôn ngữ cho mình.

Tự học tiếng Hàn tại nhà thật ra không hề khó giống như bạn vẫn nghĩ. Có thể nó đòi hỏi ở bạn ở rất nhiều yếu tố như: sự kiên trì, tính chăm chỉ, khả năng biết vận dụng. Nhưng nhìn chung nhờ sự hỗ trợ của công nghệ, sự thuận lợi từ các tài liệu online, các chương trình trực tuyến bạn có điều kiện để chinh phục ngôn ngữ một cách tốt nhất.

Việc tự học tiếng Hàn tại nhà không khó, điều khó chính là thái độ, sự chăm chỉ và định hướng lộ trình học của bạn. Hy vọng qua bài viết này, Trung tâm tiếng Hàn SOFL đã giúp bạn có cách học tốt hơn.
    Nguồn: http://trungtamtienghan.edu.vn/