1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm sao luyện cho giọng hát dài hơi 1 tý và cách lấy hơi bằng bụng?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi matien01, 13/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. matien01

matien01 Thành viên mới

Làm sao luyện cho giọng hát dài hơi 1 tý và cách lấy hơi bằng bụng?

Bác nào biết cách luyện làm sao cho giọng hát dài hơi 1 tý ,không cần quá khỏe nhưng ít ra cũng không bị đứt hơi không ạ ,thấy nhiều bác bảo không lấy hơi bằng mũi mà lấy hơi bằng bụng nhưng em chả biết lấy hơi bằng bụng thế nào cả .Ngoài ra còn có những tài liệu gì giúp cho việc luyện hơi,luyện thanh các bác chia sẻ cho em với ạ
  2. 200tuoi01

200tuoi01 Thành viên mới

Thở ngực là ngực phồng bụng thót. Thở bụng là bụng phồng , ngực bình thường. Nói theo Kim Dung thì phải vận khí từ đan điền, kình lực phát ra thanh đới. Tới mức thượng thừa thì luyện được truyền âm nhập mật. Nghĩa là hát như ma. Từ Hà nội hát cho người thân ở trong tp Hồ Chí Minh nghe. Người ở xung quanh chỉ nhìn thấy mình ngáp ngáp chứ không nghe thấy gì. Trong khi đó, người thân ở tp Hồ Chí Minh thì ngồi một mình trong phòng lại nghe tiếng hát văng vẳng. Lạnh xương.
    Được 200tuoi01 sửa chữa / chuyển vào 20:27 ngày 13/06/2009
  3. chumkhengotbk

chumkhengotbk Thành viên mới Đang bị khóa

+ Bài tập thứ nhất: Chạy 3000m
    + Bài tập thứ 2: Ép bụng 50 cái
    + Bài tập thứ 3: Thở bụng (chú ý là để bụng phồng lên khí tụ đan điền) cái này giống hệt luyện nội công
    + Bài tập thứ 4: Thổi kèn - thổi ống nước (tùy) -càng cố gắng kéo dài hơi càng tốt (nhớ là kết hợp với bài tập số 3 nhé - tức là lấy hơi bằng bụng) - QUÊN: Bạn lấy hơi vào bằng cả hai đường - MŨI - MỒM nhé
    + Bài tập thứ 5: Luyện thanh quả này khoai hơn - thường chỉ có người hành nghề hát người ta luyện nghiêm túc. suốt ngày cứ mi ma mô đau hết cả mồm .
    Còn mình tập chỉ đi karaoke thoai thì đek cần - cứ giọng mộc mà chiến.
    + Bài tập 6 (optional): Nếu muốn giọng vang - khỏe thì tập cơ ngực nhé. Đẩy tạ, chống đẩy, múa gậy ... học võ
    [Hồi bé] Mình khá khổ sở vì giọng hát rất của mình nên cố tìm cách cải thiện.
    Chia sẻ với bạn
  4. xrmt_h

xrmt_h Thành viên mới

Tập chạy, điều tiết hơi thở, luyện thanh...ôi khổ lắm, mà bác định làm ca sĩ à? nếu định làm ca sĩ thì phải thỉnh thầy về dậy đàng hoàng may ra...
  5. matien01

matien01 Thành viên mới

Àh các bác cho em hỏi thêm là có phải ở các quán karaoke 2 mic thì 1 mic là dùng cho giọng trầm còn 1 mic là dùng cho giọng cao phải không ,đang hát míc này thấy giọng hay lắm tự nhiên sang mic kia phát giọng như vịt đực
  6. meomeotom

meomeotom Thành viên rất tích cực

Vãi cái nhà bác này
    Vái bác cả nón
  7. khongaihet01

khongaihet01 Thành viên mới

Cáo này chắc phải luyện khí công đây mà
    Nghe nói trong chuyện KD có tay Đoàn Diên Khánh nói mà ko máy môi, khí đi lên từ bụng
  8. matien01

matien01 Thành viên mới

Hem bác nào trả lời em àh