1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào có thể duy trì mối quan hệ yêu xa

Chủ đề trong 'Hải Phòng' bởi patrickleona, 22/04/2020.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. patrickleona

patrickleona Thành viên tích cực

Tôi đã nhìn thấy cả mặt tốt lẫn mặt xấu của một mối quan hệ yêu xa. Có cặp đôi thăng hoa, cũng có cặp đôi đổ vỡ. Sau đây là những điều quan trọng nhất mà tôi đã học được:

1. Luôn có mục tiêu để cùng nhau nhìn về phía trước
    Điều nguy hiểm nhất giết chết các mối quan hệ yêu xa chính là sự không chắc chắn luôn tiềm ẩn trong tất cả mọi thứ.

“Liệu yêu xa có đáng giá?”

“Liệu cô ấy còn yêu mình như lúc ban đầu?”

“Liệu anh ấy có giấu mình để gặp gỡ các cô gái khác?”

Khi hai bạn càng xa nhau, những điều không chắc chắn này sẽ ngày càng tích tụ và biến thành những khủng hoảng trong cuộc sống.

Đó là lý do tại sao khi bước phải một mối quan hệ yêu xa thì luôn phải có ngày đặc biệt nào đấy mà hai bạn cùng mong đợi. Thông thường thì nó sẽ là lần kế tiếp 2 bạn gặp nhau. Nhưng đôi khi nó cũng có thể là những khoảnh khắc quan trọng trong cuộc sống: đi xin việc, đi xem nhà, …

Ngay cái giây phút mà hai bạn không còn cột mốc nào để mong chờ cùng nhau, tình cảm của cả hai sẽ bị mắc kẹt. Nếu một mối quan hệ không thể phát triển, nó sẽ vụt tắt. Và đây chính là điều quan trọng nhất trong mối quan hệ yêu xa: cả 2 bạn phải cùng nhìn về một hướng. Cả hai phải hội tụ nhau ở một điểm phía cuối đường chân trời. Nếu không, chia tay là điều không thể tránh khỏi.

2. Hãy chậm lại trước khi phán xét đối phương
    Điều buồn cười nhất xảy ra với tâm lý con người khi xa nhau đó là chúng ta sẽ có cái nhìn không đúng về đối phương. Khi không thể gặp nhau hoặc bị hạn chế tiếp xúc, chúng ta bắt đầu đưa ra các giả định và phán đoán phóng đại hoặc không đúng sự thật.

Điều này thể hiện theo nhiều cách khác nhau trong mối quan hệ yêu xa. Trong một số trường hợp, người ta trở nên ghen tuông mù quáng hoặc thậm chí là chiếm hữu chỉ vì nửa kia của họ có 1 buổi đi chơi giao tiếp xã hội bình thường và chẳng có mối đe dọa nào tới mối quan hệ của cả hai. Họ trở nên hoang tưởng:

“Dan là thằng khốn nào thế? Tại sao hắn ta lại bình luận trên Facebook em? Ồ, anh trai của em cơ à? Anh không biết là em có anh trai cơ đấy. Tại sao em không bao giờ kể với anh việc đó? Em có gì mờ ám mà phải giấu anh? – Em có kể rồi mà anh không nhớ à? Anh vẫn cấm em đi chơi với ổng. Hiểu chưa?”

Việc mọi người làm quá lên những điều nhỏ nhặt sẽ khiến mối quan hệ kết thúc. Ví dụ như là nhà người yêu của bạn bị mất điện và họ bỏ lỡ cuộc gọi Skype của bạn, bạn ngồi đó rồi tự nghĩ rằng mối quan hệ đã tới lúc chấm dứt, hắn ta quên mất mình rồi.

Trong khi nhiều người khác lại đi theo hướng ngược lại và lý tưởng hóa đối tác của họ là một con người hoàn hảo, trong khi sự thật thì không như vậy. Sau tất cả thì nếu hai bạn không thấy nhau mỗi ngày, thật dễ dàng để quên đi tất cả những điều đáng ghét của họ và chỉ tưởng tượng về những điều tốt đẹp.

Tất cả những tưởng tượng này đều phi lý và không hề có ích. Khi ở trong một mối quan hệ yêu xa, điều quan trọng là đừng quá tin vào những phán xét của bản thân. Tự nhắc nhở mình rằng bạn không thực sự biết điều gì đang diễn xung quanh họ và thứ đơn giản nhất bạn có thể làm là hãy gọi cho họ mà hỏi.

Đọc thêm tại: https://quoravn.com/lam-the-nao-co-the-duy-tri-moi-quan-he-yeu-xa/