1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

làm thế nào để bớt tính đố kỵ ?

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi giemmaTrolai, 07/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. giemmaTrolai

giemmaTrolai Thành viên mới

làm thế nào để bớt tính đố kỵ ?

năm 1991, tôi học lớp 2. nhà thằng bạn cùng khu tập thể mua 1 cái tủ li, bên trong 3 mặt là gương, trông rất hào nhoáng. nhà tôi có 1 cái tủ li từ trưóc nhà nó, nhưng không có gương bên trong. từ nhà nó trở về, tôi thấy tưng tức, ghen ghét vì nhà nó "giầu" hơn nhà mình. nhưng ngay từ ngày đó tôi đã ý thức thế là "xấu tính", tự xấu hổ với mình.

gần đây, tôi công tác ở 1 chỗ rất ngon, thấy thằng bạn khó khăn, tôi giới thiệu nó với sếp. ok, nó cũng đc nhận vào (có lẽ 1 fần là vì tôi giới thiệu). biết tin nó được nhận vào, tôi lại .... tiếc vì đã giới thiệu nó !

làm sao để sống 1 cách phóng khoáng hơn bây jờ? tôi thấy mình thế là "xấu". tôi muốn loại bỏ cái cảm giác ghen tỵ tự động xuất hiện trong tôi mỗi khi thấy người khác hơn mình.
  2. chiaki_co_len06

chiaki_co_len06 Thành viên mới

Cứ mặc kệ nó. Người khác cũng ghen tị lắm nhưng họ biết cách chê đậy bằng những chiếc mặt nạ. Bạn hãy vui vì bạn đang sống với chính bản thân mình. Biết mình ghen thì sẽ không vì ghen mà làm hại người khác, chỉ còn lại sự đấu tranh nội tâm....
    Phóng khoáng với chính mình rồi bạn sẽ phóng khoáng với người khác.
    < ~ wondering if I am saying like a Buddha ~ >
  3. truanang

truanang Thành viên mới

Ghen tị ư , vừa tốt lại vừa xấu .
    Có : thì mới tiến lên được .
    Nhiều quá : tự gây hại cho bản thân .
    Quan trọng là phải học cách tự yêu bản thân mình như thế nào ...
    Ghen tị chủ yếu xuất phát từ mẫu người làm việc gì cũng ko đến nơi đến chốn , sơ sài , vội vàng , hấp tấp --> nền tảng ko hề vững chút nào --> luôn cảm thấy mình ko hài lòng với những việc mình đã làm --> thiếu lòng tin tưởng , tự hào vào bản thân , vào những gì mình đã có ,đã làm --> ghen tị với người khác , cái mà mình ko có được ...

Kẻ đã có lòng tự tin , tự hào về bản thân rồi , tất biết yêu quý, trân trọng những gì thuộc về bản thân mình .Quan trọng là anh ta biết chấp nhận , anh ta là ai và đang ở cái mức nào trên một con đường .
    Vì vậy để loại bỏ tính ghen tị .Tốt nhất là tập một cái nền tảng vững chắc và một lòng tự tin vững mạnh . Khi đã tự hào về bản thân rồi .Sao có thể ghen tị nhiều được nữa. Nếu ở mức cao hơn nữa là biết chấp nhận mọi thứ trên đời .Hiểu ra mọi thứ đều chỉ là phù du , mộng ảo thôi vậy ....
  4. larry145

larry145 Thành viên rất tích cực

Em hỏi ngược lại,làm thế nào để biết ghen tị bây h ???
    Làm thế nào để biết ghen luôn nữa
    Hỏi thật đấy các bác đừng spam hay ném đá em
  5. truanang

truanang Thành viên mới

hí , bạn giảm mức sống của mình đến tối thiểu đi .Ép bản thân vào kỷ luật ý .Bọn nó chơi thì mình . Bọn nó mặc quần áo đẹp thì mình mặc quần áo rẻ tiền . Đá hết người yêu , gái sang 1 bên . Sống khổ cực khi người đi tu ý .Sau đó nhìn thấy cái gì đảm bảo cũng thèm --> ghen tị ...
    Sống đầy đủ quá rồi thì ghen tị cái nỗi gì nữa....
  6. rarach24

rarach24 Thành viên rất tích cực

trùi ui, cuối cùng thì chi kỉ của chi a ki cũng đã đến ,
    ghê quá, đúng là đồng bệnh tương lân cóa khác, bênh nhau ghê ha
    "vui và sống với bản thân mình" ?!
    nói thế cũng đúng thôi nhưng sai một cách căn bản, bởi bản thân mình ko phải là một đối tượng chết, mà nó thay đổi ko ngừng khi câu hỏi mà cuộc sống gửi đến ta thay đổi
    còn trong trường hợp bạn giemmaTrolai thì không hẳn là tính đố kị
    lúc đầu vì tình bạn bè mà bạn giúp cậu bạn đó ( theo cách bạn nghĩ trong đầu là nhờ mình mà nó đc vào chỗ đó)
    về sau nó lại phản lại mình, cướp mất quyền lợi của mình
    >>>>> ghét
    nhưng lại ko thể ghét đc, nó là bạn mình cơ mà, mình có ý tốt cơ mà
    còn theo tớ nghĩ, bạn là một cầu nối thôi, và cậu ta là ng có năng lực thật sự chứ nếu ko ở một chỗ làm ngon ( theo bạn nói ) mà sếp lại cưng thì có năng lực thật rồi
    bằng lòng và chơi đẹp đi, nó ko nói lên bạn là đàn ông hay thế này thế kia, nhưng đó là một cách chơi mang lại cảm giác rất hưng phấn ,
    thay vì ngồi đó mà đố kị tiêu cực .
  7. mrking_hoang

mrking_hoang Thành viên mới

Thật ra chẳng có cái gì là tính đố kị cả; chỉ có sự đố kị hay cảm giác đố kị. Nếu bạn thấy sự đố kị là bất lợi cho bản thân bạn thì yên tâm "tự nó" sẽ điều chỉnh được; nếu bạn thấy sự đố kị là CÓ LỢI cho bản thân thì bạn sẽ giữ.
    Theo giáo trình "mặt dày tâm đen" thì những cảm xúc tiêu cực như đố kị ghen ghét... không có tác hại mà còn có tác dụng. Tức là nếu bạn xuất hiện cảm giác đố kị;ghen ghét người khác thì đừng cố dập tắt nó mà mâu thuẫn với TỰ NHIÊN TÍNH của mình; mà hãy đốt cháy lên ngọn lửa đố kị và ghen ghét; làm nó trở thành bàn đạp; thành động lực của sự tiến bộ; có thể nói sự thành công của bản thân là sự trả thù ngọt ngào nhất đối với kẻ đã vô tình hay cố ý gây nên sự đố kị của ta. Sau đó ta sẽ hết đố kị.
    Một sai lầm của trường phái "tư duy tích cực" trong tâm lý học là quá nhấn mạnh tư duy tích cực; cảm xúc tích cực và thái độ tích cực; mà quên mất rằng; chính những cảm xúc tiêu cực là nguồn năng lượng tự nhiên; là tính cách tự nhiên là cảm xúc tự nhiên... hoàn toàn có thể bổ sung; chuyển hóa và thống nhất biện chứng với cảm xúc;tư duy tích cực...!
  8. chiaki_co_len06

Quan trọng là giữ nó không biến thành ngọn lửa trả thù KHÔNG NGỌT NGÀO chút nào. Ghen mà thực hiện được tiến bộ để trả thù thì tốt. Nhưng ghen mà không tiến bộ được thì biết chấp nhận. Suy nghĩ như chủ topic không lo nó biến thành sự tức giận vô lý hài hước. Chị chỉ đồng ý MRK một nửa, là những cảm xúc tiêu cực có cái lợi của nó, và là vô cùng tự nhiên. Nhưng để cảm xúc bất lợi đó không biến mình thành 1 kẻ thêm bại trận thì cần thêm suy nghĩ tích cực nữa, TIẾN BỘ là một suy nghĩ như vậy.
  9. chiaki_co_len06

Con thú nó ghét con RẬN
    , nó bảo con RẬN làm nó ngứa, cắn nó đau. Nhưng không có RẬN thì nó cô đơn, nó buồn đến chết, buồn đến 2h sáng tỉnh dậy không ngủ lại được.
    Cái HÀI không nằm trong bản thân câu chuyện, nó nằm ở cách cư xử. Nịnh nhau vài câu thì nằm liếm lông cho nhau, hết nịnh răng tớ ngứa tớ thèm cắn lắm. Chó mèo cũng sủa.
  10. rarach24

rarach24 Thành viên rất tích cực

hay quá, một khái niệm rất mới ,
    nhưng xem ra để sử dụng đc nó phải có time rèn luyện rất nhiều