1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

làm thế nào để bớt tính đố kỵ ?

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi giemmaTrolai, 07/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chiaki_co_len06

chiaki_co_len06 Thành viên mới

Chị chợt nghĩ, những gì em nhận được từ bài viết của voicon cũng chỉ là một thứ kiến thức, từ một người khác. Nếu em đã chưa trải qua, chưa đi hết chặng đường, thì những gì em nghe được nó là kiến thức, nó chưa phải là nhận thức của bản thân em. Đến đó chị một lần nữa lại nghĩ rằng em chỉ toàn du nhập kiến thức của người khác mà không có nhận thức sâu sắc của bản thân mình.
  2. truanang

truanang Thành viên mới

Chịu thôi, cãi nhau với ai thì cãi , trừ voi con . Coi như em thua lần này .... thua cả chị luôn , vợ chưa cưới ngốc ạh ....
  3. truanang

truanang Thành viên mới

Cái câu chưa đi hết chặng đường .... thì .... em chịu . Quả thật em nghĩ chị ko đi , nên ko hiểu .
  4. rarach24

rarach24 Thành viên rất tích cực

đồng hành tương lân chăng
  5. mrking_hoang

mrking_hoang Thành viên mới

Các vị có cái bệnh sa vào phân tích từ ngữ.Nói ít mà người ta hiểu nhiều; không nói mà người ta hiểu hết; giảng mà người ta không biết là mình giảng mới hay. Chị chiaki nói cũng buồn cười. Bênh vực cho chính kiến của mình; bênh vực cho chính kiến của mình mà không CÓ LỢI cho người khác; không CÓ LỢI cho mình thì bênh làm gì?
    Ví dụ đơn giản về tích cực và tiêu cực cùng mối quan hệ của nó trong tiến trình. Ví dụ em nói "TIÊN SƯ BỐ THẰNG VOI CON NGU NHƯ CON LỢN;NÓI MÃI MÀ KHÔNG HIỂU"; thông qua tiến trình tâm trạng của voi con thì ta sẽ thấy ngay mối quan hệ giữa "tích" và "tiêu" (tích: tích lũy;hợp cực... tiêu: mất; biến mất.. mất cực;TỰ NHIÊN luôn cần phải có hai mặt để có thể tự nó vận hành; như cứng với mềm;như nóng với lạnh.. như âm với dương; và nếu tích cực và tiêu cực đối lập nhau thì nó cũng cần bổ sung cho nhau vậy!)
  6. mrking_hoang

Tiêu cực một cách tích cực. Không phải chính những đức tính tiêu cực hay cảm giác tiêu cực là nguồn gốc những thất bại và đau khổ của ta. Mà chính sự phán xét những đặc tính mới gán nhãn cho nó là đức tính thất bại hay đức tính đau khổ. Cái đau cho những người tin vào những sách tâm lý học viết về tính tích cực là khi thấy cảm xúc tiêu cực nổi lên họ lại tự phán xét mình mà ko biết lấy đó làm bàn đạp cho những mục đích của mình và những khao khát của mình.
    Ví dụ như tính "nóng giận". Phật dạy nên giết giận (sân)
    Nhưng Mạnh Tử nói "Nhất nộ nhi an thiên hạ" (một cơn giận có thể làm thiên hạ thái bình)
    Gặp Phật giết Phật; gặp Alahán giết Alahán!(Chẳng có "ai đó" là Phật hay Alahán cả)
  7. chiaki_co_len06

chiaki_co_len06 Thành viên mới

Chị bắt đầu thấy topic đi theo hướng đả kích lẫn nhau, không có gì là lạ. Em nói "Cái đau cho những người tin vào những sách tâm lý học viết về tính tích cực là khi thấy cảm xúc tiêu cực nổi lên họ lại tự phán xét mình mà ko biết lấy đó làm bàn đạp cho những mục đích của mình và những khao khát của mình. ", chị thấy cái này cũng như mọi tranh cãi khác của mọi người ( chị không nói không có chị trong đó ) nó là suy diễn. Ai khẳng định rằng những người có cảm xúc tiêu cực dẫn đến hành động tiêu cực là do họ "tự phán xét mình", phán xét cái gì, không phải ai sợ hãi cũng bảo "đừng có sợ hãi", anh ghanh tị cũng bảo " chớ có ghanh tị", có khi không ý thức về việc mình ghanh tị mà chỉ biết nghĩ đến mục tiêu làm thế nào để hạ gục đối phương khiến mình cảm thấy ghen ghét bằng mọi cách. Chị cũng chẳng giỏi từ ngữ gì đâu, chỉ không dễ gì nói ra những điều mình cảm nhận được. Nếu cứ suy diễn theo kiểu ai thấy gì thì nói đấy, như mấy ông thầy xem voi thì cũng chịu. Dù thế nào chị chỉ tin vào kinh nghiệm, trải nghiệm và phần nào đó là chứng cứ khoa học.
    Hi.... rồi ai cũng cố mà tự xoay sở lấy cuộc sống của mình vậy thôi.
  8. mrking_hoang

Có cái Avar mới hiền thế
  9. voiconlontalonton

voiconlontalonton Thành viên mới

Bác kinh hoàng chưa đủ trình độ đâu, đừng nói leo các cụ. Đơn cử như việc bác nói tiêu cực cũng có ý nghĩa cũng chính là một cách tư duy tích cực
    Không phải chính những đức tính tiêu cực hay cảm giác tiêu cực là nguồn gốc những thất bại và đau khổ của ta, cái này sai cơ bản. Cách nói của bác thể hiện nhiều về nội tâm bác lắm, em không thích nhận xét đâu nhưng khuyên bác nên tự xét mình trước khi muốn nhận xét người khác.
  10. voiconlontalonton

voiconlontalonton Thành viên mới

Thôi bác chiaki phận gái đừng có chia rẽ các đấng mày râu nha, có phái đẹp vào là khó can thiệp lắm