1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

làm thế nào để bớt tính đố kỵ ?

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi giemmaTrolai, 07/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. daisy141988

daisy141988 Thành viên mới

uh, tớ thấy ảnh đứa bạn tớ xinh tươi được đăng báo. Tớ đố kị quá ko chịu nổi, ngồi buồn buồn mới search ở bác Google thì gặp các bác. Đọc xong một hồi, tớ thấy tớ đố kị cũng chẳng làm gì được, tớ vẫn thế thôi, đời vẫn thế khi bạn tớ được đăng báo, tớ nằm nhà... Nhưng cũng may là tớ còn biết đánh cụm từ " vưọt qua tính đố kị". Tớ thấy tớ may mắn vi tớ biết bệnh tớ và biết cách chữa. Theo tớ thì thấy thuốc chữa giỏi nhất là chính bản thân mìnnh, văn hoa hơn gọi là cái tòa án lương tâm của mình ấy. Hic,chẳng biết thế có đúng không.
  2. triixflix

triixflix Thành viên quen thuộc

Tớ lại thấy có những người vui vẻ với thành công của người khác giống như thành công của chính mình, thế là sao?
  3. lemd

lemd Thành viên mới

Thành công của người khác không phải là điều đáng vui sao?
    Khi bạn thành công bạn muốn thái độ của mọi người đối với bạn là thế nào? Đố kị? Nếu bạn không muốn người khác đố kị với thành công của mình thì tại sao lại đố kị với thành công của người khác?
    Chúc vui!
  4. daisy141988

daisy141988 Thành viên mới

theo tớ thì đố kị cũng nên có, để mình biết vươn lên. Nhưng sử dụng đố kị như một thuốc kích thích thôi.
  5. trahoanhat06

trahoanhat06 Thành viên mới

Biết là xấu nhưng nó là một thứ tình cảm mình không kiểm soát nổi ấy chứ. Mà càng là bạn thân thì lại càng hay ...đố kị, thua người một vạn không bằng kém bạn một ly (nếu người khác là hoa hậu thì thấy bình thường, nhưng bạn thân của mình mà là hoa hậu thì mình dễ bị ...stress lắm, mình thấy mình kém cỏi, thua thiệt..đủ đường).
    Nhưng mình phát hiện ra vì sao người VN lại có vẻ đố kị hơn những người nước khác. Đấy là do giáo dục. Trong nhà trường, cô giáo khen ngợi các bạn giỏi và chê bai các bạn dốt trước cả lớp/ Cái hơn cái kém nó rành rành ra đấy, cái sự tôn trọng coi thường nó cũng bày ra cả. Ai được khen thì mặt mày rạng rỡ, ai bị chê thì chỉ muốn chui xuống đất/ Ở Mỹ, chẳng hạn, thì khác hẳn. Điểm của ai người nấy biết, thậm chí bằng khen cũng được phát cho riêng từng người (chỉ có thể nhìn trộm mới biết bạn mình được loại gì). Cô giáo họp với từng phụ huynh một để thông báo kết quả học tập và trao đổi .. đại khái là dường như tất cả đều ...giống nhau. Chẳng ai biết ai hơn mà cũng không biết ai kém, thi đua chủ yếu với ....chính bản thân mình.
    Chắc có ngưòi lập luận .nếu thế thì chẳng có tinh thần thi đua gì cả. Có đấy, họ thi đua ở thể thao, ca hát, nhẩy múa...Chỉ thấy có cái sự học là không thấy họ ganh nhau gì hết, lạ thật
  6. kieuhoapham

kieuhoapham Thành viên mới

Khi bạn đặt câu hỏi này mình nghĩ là bạn đã hcj cách để bớt đi rất nhiều rồi đấy! Chúc mừng bạn, ko ai là không như bạn đâu, nhưng không phải ai cũng đủ can đảm để nói ra những điều đó.