1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để cải thiện kỹ năng nghe của bạn trong một ngôn ngữ mới

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi phongsmile, 15/08/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phongsmile

phongsmile Thành viên quen thuộc

Nghe hiểu là một trong những kỹ năng khó nhất để tôi phát triển trong việc học ngôn ngữ. Nó thường là kết quả tồi tệ nhất của tôi trong một kỳ thi ngôn ngữ (gần đây tôi đã cố gắng để làm cho lớp với nghe trong một kỳ thi tiếng Pháp cao cấp giả , và có vấn đề tương tự trong các kỳ thi tiếng Đức và tiếng Tây Ban Nha thực sự của tôi ).

Đó là lý do tại sao tôi rất vui khi thấy bài viết này của Andrew Barr của Real Fast Spanish rằng tôi không đơn độc trong việc lắng nghe là một trong những vấn đề ngôn ngữ lớn nhất của tôi. Hãy xem cách anh ta giải quyết vấn đề!

>>> Học từ vựng tiếng Hàn cơ bản cùng SOFL

Là một người học ngôn ngữ, tôi thấy lắng nghe kỹ năng khó nhất để cải thiện - và đó có thể là do tôi đã đi sai hướng.

Đôi khi tôi nghe những người học ngôn ngữ khác nói rằng ngay cả từ những giai đoạn đầu, họ hiểu ngôn ngữ mục tiêu của họ hoàn toàn tốt đẹp.

Đó không phải là tôi.

Tôi cũng nghe những người học ngôn ngữ nói rằng sau khi tập luyện một lúc "nó chỉ bấm một ngày". Sau đó họ có thể nghe ngôn ngữ mục tiêu của họ và hiểu mọi thứ được nói.

Đó cũng không phải là tôi.

Trong hành trình học ngôn ngữ của tôi, phát triển khả năng nghe hiểu là một cú đánh dài, chậm và đau đớn. Các adage của hai bước về phía trước và một bước trở lại đến tâm trí nhưng điều đó không thực sự nắm bắt những gì tôi đã đi qua. Nó giống như một inch phía trước, hai bước lùi lại, hai tháng trôi qua, nửa bước về phía trước, rồi đi ngang. Về cơ bản nó hút!

Cuối cùng, tôi phát hiện ra lý do tại sao tôi phải vật lộn rất nhiều với kỹ năng nghe của mình: Tôi đã phát triển kỹ năng nghe của mình một cách sai lầm.

Trong bài này, bạn sẽ học một hoạt động mà hầu hết sinh viên sử dụng (bao gồm cả bản thân mình) trong một nỗ lực để cải thiện kỹ năng nghe của họ. Tôi sẽ giải thích tại sao hoạt động này không hiệu quả, và cho ba hoạt động khác hiệu quả hơn nhiều trong việc cải thiện kỹ năng nghe của bạn.

Nếu như tôi đã từng cảm thấy choáng ngợp khi nghe ngôn ngữ mục tiêu của bạn, bạn có thể thực hiện các bước để giải quyết vấn đề.

Trước khi tôi đi sâu vào những chiến lược này, tôi muốn kể cho bạn nghe về một khoảnh khắc đau đớn mà tôi sẽ không bao giờ quên…

Ngày đáng sợ nhất của tôi trong học ngôn ngữ
    Đó là ngày một trong bốn tuần ở lại Madrid mà tôi đã lên kế hoạch để làm việc với tiếng Tây Ban Nha của mình.

Tôi đã đăng ký cho một trường học Tây Ban Nha và vào buổi sáng đầu tiên họ đã làm cho tôi tham gia một bài kiểm tra xếp lớp để tìm ra lớp học mà tôi nên tham gia. Đọc, viết và nói tiếng Tây Ban Nha của tôi rất tốt và sau khi kiểm tra họ đưa tôi vào một lớp học ở cấp độ B2.

Sáng hôm sau, tôi tham gia lớp học mới của mình. Ngay từ giây phút đầu tiên tôi đã mất.

Các giáo viên - chỉ nói tiếng Tây Ban Nha - whizzed thông qua một số cấu trúc ngữ pháp phức tạp mà tôi chưa bao giờ thấy trước đây. Tôi đã căng thẳng để theo kịp.

Tôi muốn nói “Tôi bỏ đi” và bước ra khỏi lớp học.

Thay vào đó, tôi giả vờ hiểu và hỏi một hoặc hai câu hỏi dựa trên những gì tôi đọc trong cuốn sách để tránh bất kỳ sự chú ý không mong muốn nào. Sau hai giờ ngữ pháp mãnh liệt, tôi không phải là người duy nhất bị đuối nước trong tình trạng quá tải thông tin.

Giáo viên nhấc lên vì thiếu sự hiện diện của học sinh và nói điều gì đó như:

Ya hemos hecho bastante gramática bởi hoy. Vamos a jugar un juego que se llama el “teléfono roto”. (Bây giờ chúng ta đã làm đủ ngữ pháp cho ngày hôm nay. Chúng ta sẽ chơi một trò chơi gọi là "điện thoại bị hỏng")

¿¡¿Teléfono roto?!?

“Em có biết nó là gì không?” Tôi hỏi cô gái người Ý bên cạnh tôi.

Cô ấy nhún vai.

Sớm đủ, với một cuộc biểu tình trực quan nhanh từ giáo viên. Tôi nhận ra rằng chúng tôi chuẩn bị chơi 'Tiếng thì thầm Trung Quốc' (Điện thoại) bằng tiếng Tây Ban Nha.

Nhịp tim của tôi tăng vọt và tôi có thể cảm nhận được dạ dày của mình.

Giáo viên đang lên kế hoạch thì thầm điều gì đó trong tai của học sinh đầu tiên mà sau đó sẽ được chuyển từ học sinh sang học sinh cho đến khi học sinh cuối cùng đọc to thông điệp cuối cùng. Tôi là học sinh cuối cùng.

Tôi chắc rằng bạn có thể tưởng tượng những gì đã xảy ra tiếp theo. Nó không tốt lắm.

Tôi là học sinh duy nhất không thể đưa ra thông điệp. Mọi người đang chờ đợi niềm vui của thông điệp cuối cùng được công bố. Tôi không thể nói một lời.

Cô giáo nói rằng cô gái bên cạnh tôi có thể phá vỡ các quy tắc và thì thầm tin nhắn một lần nữa. Tôi vẫn không thể nói ra được.

Tôi cảm thấy như một gian lận. Tôi cảm thấy mình không nên ở trong lớp đó.

Tôi cảm thấy như tôi đã để mọi người thất vọng.

Mặc dù trải nghiệm cảm xúc này tôi không muốn bỏ cuộc. Đó là khủng khiếp nhưng sau đó tôi đã quyết định rằng thời gian tới tôi sẽ có thể kéo trọng lượng của riêng tôi.

Lần tới tôi sẽ không phải là điện thoại yếu nhất!

Tôi kể cho bạn nghe câu chuyện này vì hai lý do. Thứ nhất, bởi vì ngay cả khi nó cảm thấy như mọi thứ đang thực sự xấu, họ không phải là xấu, tôi chỉ xấu hổ trước mặt các sinh viên ngôn ngữ khác. Thứ hai, căng thẳng đóng vai trò rất quan trọng trong việc thực hiện và cải thiện. Thêm về điều này sau.

The # 1 Nghe sai lầm Hầu hết các sinh viên ngôn ngữ
    Khi lần đầu tiên tôi bắt đầu học một ngôn ngữ thứ hai, không mất nhiều thời gian để nhận ra khó khăn như thế nào để cải thiện kỹ năng nghe của tôi.

Tôi đã thử xem phim mà không có phụ đề, tôi đã thử với phụ đề bằng ngôn ngữ của riêng mình và tôi đã thử với phụ đề bằng ngôn ngữ đích. Tôi đã cố gắng nghe podcast và tôi đã xem tin tức Tây Ban Nha vào mỗi sáng thứ bảy.

Ngay cả khi tôi biết những gì đã được nói, bằng cách làm theo cùng với phụ đề phim hoặc bản ghi âm, âm thanh tôi nghe không kết nối với những từ tôi hiểu trên giấy.

Tôi nghĩ có lẽ câu trả lời là nghe nhiều hơn. Vì vậy, tôi đã làm điều đó - tôi đã nghe hàng giờ liền.

Vấn đề là, thậm chí sau nhiều giờ nghe, tôi vẫn không cải thiện.

Sau một vài năm học ngôn ngữ ở đất nước tôi, cho đến khi tôi đi du lịch tới Tây Ban Nha, tôi mới nhận ra vấn đề là gì… Tôi đã rơi vào cái bẫy nghe thụ động . Cho đến khi tôi dành thời gian sử dụng ngôn ngữ và tương tác với người dân địa phương, tôi nhận ra rằng việc lắng nghe thụ động của tôi là lý do tôi không đạt được tiến bộ đáng kể nào.

Nghe Thính Giác là gì?
    Với việc nghe thụ động, bạn chỉ cần nghe bản ghi ngôn ngữ mục tiêu của bạn hoặc xem phim. Ý tưởng là mặc dù bạn không hiểu nó bây giờ, theo thời gian bạn sẽ bắt đầu hiểu nhiều hơn và nhiều hơn nữa thông qua một quá trình hấp thu tự nhiên.

Vấn đề là ... nó không thực sự hiệu quả.

Học sinh thường rơi vào ý tưởng nghe thụ động bởi vì nhiều chương trình ngôn ngữ được dựa trên thực hành. Các chương trình này gợi ý rằng bạn có thể cải thiện kỹ năng nghe của bạn trong khi làm các món ăn, lái xe để làm việc hoặc thậm chí trong khi ngủ.

Nó cũng là một khái niệm hấp dẫn - học một ngôn ngữ trong khi bạn ngủ. Nó không hấp dẫn hơn thế!

Đáng buồn thay, giống như hầu hết các ý tưởng hứa hẹn kết quả tối đa với nỗ lực tối thiểu, nó hiếm khi cung cấp.

Tại sao nghe thụ động không thành công? Để trả lời câu hỏi đó, bạn cần tìm hiểu một hoặc hai điều về hiệu suất và căng thẳng.

Hiệu suất vs Stress: Những gì bạn cần biết
    Tôi có một lời thú nhận - bất cứ khi nào tôi không làm việc về kỹ năng ngôn ngữ của mình hoặc giúp đỡ học sinh của tôi với họ, tôi đang xem hoặc chơi thể thao. Tôi yêu thể thao! Tôi chỉ bị ám ảnh về thể thao như tôi về ngôn ngữ.

Ngay cả khi bạn không phải là một fan hâm mộ thể thao, bạn vẫn có thể tận dụng lợi thế của một bài học có giá trị tôi đã được đưa ra bởi một huấn luyện viên tôn trọng trong khi chơi Ultimate Frisbee.

Ý tưởng rất đơn giản. Nó được gọi là đường cong hiệu suất-căng thẳng.

Những gì các đường cong minh họa là có một mức độ "tối ưu" của sự căng thẳng cho hiệu suất tối đa.

Nếu bạn không lo lắng hoặc bạn quá lo lắng, hiệu suất của bạn sẽ không tốt bằng khi mức độ thần kinh của bạn là đúng. Bạn có thể gọi đó là mức độ căng thẳng “Goldilocks”.

Khi tôi ở trường Tây Ban Nha chơi teléfono roto tôi đã quá căng thẳng. Tôi đã vượt ra ngoài quan điểm về hiệu suất tối ưu. Tôi hầu như không thể hoạt động một mình tập trung vào âm thanh của một ngôn ngữ không phải là ngôn ngữ đầu tiên của tôi.

Tình huống ngược lại là lắng nghe thụ động . Nếu bạn đang nghe bản ghi hoặc xem phim; nó chỉ đơn giản là cách quá dễ dàng để mất tập trung. Khi bạn cảm thấy thư giãn và mức độ căng thẳng của bạn thấp, hiệu suất của bạn và khả năng cải thiện của bạn sẽ giảm đi .

Khi bạn đang nghe thụ động, không có gì trên đường dây. Không có hậu quả của việc không hiểu những gì bạn đã nghe.

Nghe thụ động không hoạt động vì không có gì để đẩy bạn cải thiện. Nếu bạn muốn cải thiện kỹ năng nghe của mình, bạn cần phải có thứ gì đó buộc bạn tập trung và tập trung.

Để phát triển một kỹ năng mới mà bạn chưa bao giờ có trước khi bạn cần phải giới thiệu một số cổ phần trong trò chơi.

Cách hiệu quả nhất để cải thiện kỹ năng nghe của bạn
    Hoạt động hiệu quả nhất để cải thiện kỹ năng nghe của bạn là thứ mà tôi gọi là “lắng nghe tích cực cao” .

Hoạt động nghe , theo định nghĩa, là một hoạt động đòi hỏi bạn phải nghe một cái gì đó và hành động dựa trên những gì bạn đã nghe.

Hoạt động lắng nghe được tách ra từ việc lắng nghe thụ động bởi yêu cầu đơn giản mà bạn đã làm một cái gì đó để đáp ứng với những gì đang bước vào tai bạn. Sự thay đổi này khiến bạn di chuyển đường cong hiệu suất-căng thẳng từ đường cơ sở của bạn. Nhưng, nó không đủ để chủ động tham gia.

Nếu bạn muốn bắt đầu đi vào khu vực “Goldilocks” của sự căng thẳng, nơi bạn thực hiện và tỷ lệ học tập là cao nhất, bạn cần phải có một số cổ phần trên đường dây.

Một trong những hình thức tốt nhất của cổ phần cao lắng nghe tích cực là nói chuyện với một người bản xứ trong một tình huống trực tiếp .

Phát biểu trong một tình huống một đối một là dặm trước một cách thụ động lắng nghe đoạn ghi âm vì nó buộc bạn phải tập trung và tích cực tham gia vào các cuộc đối thoại.

Tôi nhớ một cách sống động một cuộc gặp gỡ quan trọng đã mở mắt tôi với sức mạnh của những cổ phần cao đang lắng nghe khi tôi đang cố tìm chỗ đậu xe ở Madrid.

Bạn gái của tôi và tôi bước vào một nhà để xe ngầm. Không có dấu hiệu giải thích về thời gian mở cửa hoặc giá đỗ xe.

Chúng tôi lái xe đến cửa sổ tiếp tân đỗ xe và tôi hỏi bằng tiếng Tây Ban Nha “bao nhiêu để đỗ xe?”

Người tiếp viên trả lời “12 euro al día”.

Khởi đầu tốt.

Sau đó tôi hỏi "bạn đóng cửa lúc mấy giờ?"

Câu hỏi đó được theo sau bởi một sự tấn công của tiếng Tây Ban Nha đi thẳng vào tai và cái kia.

Chỗ ở của chúng tôi cho đêm đã được hơn một giờ đi và chúng tôi sợ rằng nếu nhà để xe đóng cửa trong khi chúng tôi đã treo ra muộn trong thành phố, chúng tôi sẽ bị mắc kẹt ở đó cho đến khi buổi sáng.

Tôi phải tìm ra khi nào họ đóng cửa.

Nếu chiếc xe bị mắc kẹt trong đêm, bạn gái của tôi sẽ không bao giờ tha thứ cho tôi. Các cổ phần đã chính thức cao!

Trong mười lăm phút tiếp theo, tôi đã hỏi một loạt câu hỏi, hầu hết trong số đó được theo sau bởi một loạt thông tin mà tôi cố gắng tập hợp lại. Nhưng, sau mười lăm phút, những ý tưởng mà nhân viên đỗ xe ném vào tôi bắt đầu hình thành.

Nó kết thúc, thông điệp trở nên rõ ràng. Bãi đỗ xe mở cửa 24 giờ một ngày và nếu chúng tôi ở lại nửa đêm họ sẽ tính phí chúng tôi trong một ngày thứ hai.

Hallelujah. ¡Genial!

Tôi đã nhận tin. Và tốt hơn hết, tôi đã học được nhiều hơn về quá trình cải thiện khả năng nghe hiểu trong mười lăm phút so với tôi đã làm tất cả các con đường cho đến thời điểm đó.

Từ đó trở đi tôi đã luôn luôn thực hành kỹ năng nghe của mình với một người bản xứ trong một tình huống trực tiếp.

Một cách tuyệt vời khác để tìm loại thực hành này là trao đổi ngôn ngữ. Hoán đổi ngôn ngữ là hoàn hảo để buộc tham gia tích cực. Đặc biệt là nếu bạn gặp một người mới và bạn muốn tạo ấn tượng tốt đầu tiên. Có một số tài nguyên bạn có thể sử dụng để tìm một trao đổi ngôn ngữ bất kể bạn sống ở đâu.

Nghe có vẻ đáng sợ khi nói chuyện với ai đó, cho đến thời điểm đó, bạn chưa thực sự hiểu ngôn ngữ mục tiêu của mình nhưng không đánh giá thấp quá trình bạn có thể thực hiệnvới loại thực hành này.

Một giải pháp khác: Low Stakes Active Listening
    Tôi sẽ thừa nhận có hai vấn đề tiềm ẩn với việc thực hành trong các kịch bản nghe tích cực cao :

1. Đôi khi việc trao đổi ngôn ngữ khó tìm và lên lịch — đặc biệt nếu bạn không sống ở một quốc gia nơi bạn có thể tìm thấy người bản ngữ của ngôn ngữ đích hoặc bạn có vấn đề về múi giờ cho cuộc trò chuyện qua Skype.
    2. Một kịch bản lắng nghe tích cực cao có thể đẩy bạn vào vùng biểu diễn màu đỏ nếu bạn quá lo lắng để luyện tập.
    Nếu bạn đang đấu tranh với vấn đề số hai, tôi khuyến khích bạn chỉ cần cung cấp cho nó một đi. Thần kinh giảm dần sau khi bạn thử một lần.

Cá nhân tôi biết sự sợ hãi đi kèm với vẻ ngớ ngẩn; Tôi đã chỉ ra điều này khi bắt đầu bài đăng. Nhưng, nó sẽ dễ dàng hơn khi bạn thử nó thường xuyên hơn.

Xem bạn có thể tìm thấy ai đó mà bạn tin tưởng nói ngôn ngữ mục tiêu của mình không. Hoặc cách khác, để bắt đầu, bạn có thể muốn thực hành với một người bạn biết bạn sẽ không bao giờ nhìn thấy nữa (như một nhân viên đỗ xe).

Nếu bạn gặp vấn đề số một, thì bạn cần phải tìm những thách thức lắng nghe tích cực không liên quan đến người khác.

Những loại hoạt động này tôi gọi là "lắng nghe tích cực thấp" .

Các hoạt động lắng nghe tích cực thấp hơn là lắng nghe thụ động bởi vì họ vẫn yêu cầu bạn tích cực tham gia vào các tài liệu đào tạo. Các loại hoạt động này không thể thực hiện được khi thực hiện một việc khác, như lái xe để làm việc.

Ví dụ về loại hình đào tạo này bao gồm các khóa học và ứng dụng phần mềm.

Duolingo bao gồm các bài tập nghe hoạt động đơn giản, yêu cầu bạn trả lời các câu hỏi và giải quyết các câu đố để trả lời một clip âm thanh ngắn.

Nếu bạn không thể tìm thấy các khóa học phần mềm bằng ngôn ngữ đích của bạn, khi có thể, hãy tạo một trò chơi hoạt động trong bản ghi âm mà thường được sử dụng để nghe thụ động.

Thay vì nghe một podcast trong xe, hãy nghe nó trên bàn của bạn bằng bút và mảnh giấy (hoặc máy tính) và bắt đầu phiên âm những gì bạn nghe thấy.

Viết ra những gì bạn hiểu và xem liệu bạn có thể lấp đầy các lỗ bằng cách đoán thông tin còn thiếu trong ngữ cảnh hay không. Hoặc thử nghe một đoạn ngắn của âm thanh một số lần để điền vào chỗ trống.

Loại hình đào tạo này không hiệu quả bằng việc lắng nghe tích cực cao nhưng nó sẽ đưa bạn nhiều hơn nữa trong một khoảng thời gian ngắn hơn là lắng nghe thụ động một mình.

Làm thế nào để làm việc trên kỹ năng nghe của bạn với các hoạt động khác ngoài nghe
    Có hai lý do chính khiến mọi người đấu tranh với việc lắng nghe:

1. Bạn không thể kết nối âm thanh của ngôn ngữ với những từ mà bạn biết trên giấy — điều này có thể là do tốc độ của loa, giọng nói của chúng hoặc đơn giản là thiếu thực hành tích cực cao. Hoặc là,
    2. Bạn có thể tạo ra âm thanh của ngôn ngữ và bạn có thể kết nối những âm đó với những từ ngữ, nhưng bạn không biết ý nghĩa của từ đó là gì. Điều này có thể là do bạn chưa biết đủ ngôn ngữ.
    Nếu bạn đã dành rất nhiều thời gian chôn cất trong sách với ngôn ngữ mục tiêu của bạn thì rất có thể là bạn đang đấu tranh để hiểu vì lý do số một. Bạn cần phải đặt mình vào cáctình huống lắng nghe chủ động cao hơn hoặc ít nhất, dành ít thời gian hơn để thực hiện các hoạt động nghe kém tích cực .

Nói cách khác, bạn cần đặt mình vào những tình huống mà bạn có thể phát triển tai hiệu quả nhất có thể bằng cách tăng số lượng cổ phần (sử dụng các kỹ thuật ở trên).

Ngoài ra, đôi khi lý do người học ngôn ngữ đấu tranh với nghe hiểu là bởi vì họ chỉ đơn giản là không phát triển từ vựng hoặc ngữ pháp trong ngôn ngữ mục tiêu của họ.

Khi tôi bắt đầu học một ngôn ngữ thứ hai, tôi nhớ đặt phim bằng ngôn ngữ đích mà không có phụ đề và nghĩ rằng "điều này là không thể, tôi sẽ không bao giờ có thể học ngôn ngữ này."

Nhưng đây là phản hồi xấu. Thực tế là tôi không thể hiểu được những bộ phim không liên quan gì đến khả năng học ngôn ngữ của mình.

Những gì tôi nhận ra sau đó, khi tôi bật phụ đề hoặc theo một âm thanh với một bảng điểm, tôi đã không thực sự nhận ra những lời tôi đã nghe trên giấy. Tôi cần cải thiện kiến thức về ngôn ngữ nói chung.

Không có số lượng nghe thụ động nào sẽ giải quyết vấn đề này.

Cách tốt nhất để giải quyết vấn đề này là chỉ đơn giản là học thêm mà không cần nghe.

Nếu tôi tắt các bộ phim và ngồi xuống với một cuốn sách hoặc dành thời gian trên một trang web học tập ngôn ngữ tập trung cho người mới bắt đầu, tôi cảm thấy thoải mái hơn nhiều. Tôi có thể cảm thấy tốt một lần nữa về sự tiến bộ của tôi khi tôi thêm từ ngữ và ngữ pháp mới vào kiến thức của tôi về ngôn ngữ.

Sau khi có đủ thời gian học ngôn ngữ, tôi có thể trở lại âm thanh với bảng điểm kèm theo với sự an ủi mới tìm thấy mà ít nhất tôi cũng có thể hiểu được các từ trên giấy. Khi tôi đã ở thời điểm đó, tôi có thể sử dụng các chiến lược hoạt động cao để tăng tỷ lệ mà tai của tôi có thể quen với âm thanh.

Kỹ năng nghe: Kéo tất cả cùng nhau
    Ngoài việc không hiệu quả, thực hành nghe thụ động có thể là một nguồn gây thất vọng, trong trường hợp xấu nhất tuyệt đối, có thể khiến bạn từ bỏ hoàn toàn việc học ngôn ngữ của mình. Tốt nhất, nghe thụ động là rất tốt để chứng minh rằng bạn đã đạt được tiến bộ bằng cách sử dụng các kỹ thuật nghe, hiệu quả hơn, khác.

Nếu bạn thực sự muốn tăng tốc kỹ năng nghe hiểu của bạn:

• Đặt mình vào tình huống lắng nghe tích cực cao . Xem liệu bạn có thể sử dụng vũ khí mạnh mẽ nhất của bạn để thực hiện — căng thẳng — để tăng tỷ lệ học tập của bạn.
    • Dành nhiều thời gian hơn để tham gia tích cực vào các công cụ phần mềm và ứng dụng hoặc podcast và phim bằng bút và giấy trong tay.
    • Sử dụng các hoạt động không nghe như đọc để tăng vốn từ vựng của bạn.
    Không có vấn đề nếu bạn nghĩ rằng bạn có một bất lợi với kỹ năng nghe, bạn có thể cải thiện miễn là bạn đang dành thời gian làm đúng loại thực hành hiệu quả.​