1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để chống stress?

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi spinesplitter, 21/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. spinesplitter

spinesplitter Thành viên mới

Làm thế nào để chống stress?

Tôi thường xuyên bị stress kinh khủng vì vấn đề bài vở, thi cử triền miền hàng tuần. Do vậy lúc nào tôi cũng có cảm xác lo âu, lo sợ kinh khủng, đặc biệt là cứ mỗi sáng mở mắt ra thức dậy khi tới chuyện ngày mai phải thức trắng thâu đêm thi, hoặc phải nộp một bai luận dài dằng dặc, tôi thấy lo sợ vô cùng, ăn uống không thấy ngon miệng nữa.... Tôi không có bạn bè gì để tâm sự, chia sẻ trong những lúc đó, do đó càng ngày tôi càng cảm thấy cô độc, thấy hoảng loạn về tinh thần, vv...

Có bạn nào đã từng trải qua chuyện stress khi đi học ở nước ngoài về rồi giúp tôi một ít kinh nghiệm với.

thanks
  2. Parfumdete

Parfumdete Thành viên mới

Chào bạn,
    Hoá ra bạn xoá bài viết của chủ đề kia, để vào box cuộc sống này....
    Mình cũng thường hay bị stress...nhưng có vẻ ko ghê gớm như bạn
    Có lẽ bạn quá căng thẳng công việc học tập rồi, nên biết cách kết hợp, học và chơi, chơi và học...
    Dù biết là bạn có nhiều bài tập để làm, nhưng làm gì cũng fải hiệu quả, bạn thử xem các bạn của bạn, có fải mỗi mình bạn là làm việc nhiều đâu, chắc mọi ng trong lớp bạn cũng fải làm việc với số lượng tương đương như bạn nhưng chắc chắn họ ko bị stress như bạn chứ?Nếu có thì ...đúng là học= hại sức khoẻ rồi đấy...
    Theo mình, kinh nghiệm ít ỏi thì mình nghĩ đầu tiên bạn nên có 1 ng bạn để tâm sự...nói chung có ng để lắng nghe bạn và có ng để nói chuyện với bạn mọi lúc mọi nơi khi bạn cần...
    Tiếp theo là bạn nên có thời gian biểu hàng ngày trong tuần, lúc nào học , lúc nào chơi...ko fải cứ học liên miên thì sẽ có kết quả tốt đâu...con người chứ có fải bộ máy đâu mà hoặt động suốt ngày đêm được...vì thế bạn nên có những giờ giải lao...và khi có thời khoá biểu thì cố gắng nghiêm túc theo...học ra học , chơi ra chơi.....
    Tiếp theo, bạn ko nên quá lo lắng điều gì, thi cử bạn cứ nghĩ như là mình làm bài tập ở nhà đi.....đừng có quá căng thẳng mà ảnh hưởng đến bài vở của mình....
    Hì hì, vài kinh nghiệm của mình, tuy ít ỏi nhưng mong bạn vượt qua ...mình cũng hay bị lắm...híc...khi nào đứa bạn của mình đi vắng, hay nó bận học ko nói chuyện đc với mình, mình đi hoc cả ngày về , ko thể chịu đựng đc là mình 1 là xả xì trét vào nó, 2 là hát...(nhiêu khi ko biết hát cái gì nữa..chắc fải gọi là hét mới đúng...)vì tớ cảm thấy bức bách khó chịu lắm...tại tớ đi học cả ngày căng thẳng mà...đứa ở cùng tớ đến khổ vì tớ, nó hay bị quát , và hay bị tra tấn lỗ tai...hì hì...nhưng đc cái tớ ko bị nặng như bạn...
    Mai mình có giờ kiểm tra, cả cuối tuần này đi chơi bét nhè rồi, giờ fải vào học thôi...mai đầu tuần mới rồi...huhu..
  3. spinesplitter

spinesplitter Thành viên mới

Bạn ơn bạn nhé. Mình cũng cố như vậy nhưng chẳng có kết qủa gì. Mọi người đều stress như vậy nhưng dù sao họ sống trong cùng nhau nên còn có những lúc nói chuyện, tâm sự, vv... Mình sống ở xa, sống một mình nên có lẽ thấy khó khăn hơn. Hơn nữa ở đây mình không có bạn bè gì. Mình có nhiều bạn nhưng là bạn xã giao, gặp gỡ nói chuyện tào lao, vv... chứ không phải là những chuyện như thế này...
    Dù sao cũng cám ơn bạn nhé!
  4. wildpony

wildpony Thành viên mới

Tớ thấy người ta đưa ra hàng ngàn thứ trò tiêu khiển để giải toả stress. Riêng tớ thấy có hai điều làm tớ cảm thấy có thể thư giãn, vui vẻ trở lại, đó là hãy tìm một hoạt động thể dục thể thao nào đó, dù chỉ nửa giờ, hoặc một giờ/ ngày, nếu không có điều kiện tập ở đâu đó thì "đi bộ" càng tốt. Ngoài ra liều thuốc hữu hiệu nhất là gặp gỡ và trò chuyện thường xuyên với người mà bạn cảm thấy dễ chịu nhất, bất kể ai, bạn bè, trong gia đình hay là người dưng... Cứ thử mà xem bạn nhé .
  5. vms

vms Thành viên rất tích cực

Những vấn đề của bạn spinesplitter chỉ nhỏ như con thỏ thôi, bạn hãy chú ý vào mọi người xung quanh bạn, bạn sẽ thấy còn nhiều người đang phải vật lộn với những nỗi buồn, sự lo lắng còn lớn hơn bạn rất nhiều, sự lo lắng của bạn chỉ là vấn đề thi cử, bạn hãy cố gắng học hết mình, nếu thi không qua ta còn có thể thi lại, học lại (thời còn là sinh viên mình thường xuyên phải thi lại và có rất nhiều người cũng như mình ), cái chính là mình đã cố gắng hết sức, điểm cao không quan trọng, quan trọng là điểm phán ánh đúng khả năng của mình để mình còn biết mà cố gắng. Chúc bạn thi tốt đừng có lo lắng nữa bạn hãy vui vẻ lên
  6. lyhap

lyhap Thành viên rất tích cực

Trời ạ!Không phải quảng cáo gì,nhưng lúc bạn ngồi viết những dòng trên chắc bạn không có stress đâu nhỉ?Ủng hộ TTVN.Mỗi lần stress cứ lên đây vậy.Hi hi.
    Trái tim bé bự.Kẻ tôn thờ chủ nghĩa..2 vợ.Xin Thượng đế mang 2 em đến với tôi.
    I love .Z^