1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để giảm tình trạng bạo lực trong học sinh phổ thông?

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi mrking_hoang, 23/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mrking_hoang

mrking_hoang Thành viên mới

Làm thế nào để giảm tình trạng bạo lực trong học sinh phổ thông?

Thông thường người lớn dành phần quan tâm;dành nhiều nỗi lo hơn về "bạo lực người lớn"; nhưng còn bạo lực ở các em nhỏ thì sao nhỉ.Nó cũng có phiền muộn như người lớn chứ.

Những em nhỏ chịu bạo lực;chịu sự bắt nạt của bạn bè;cộng với những xung đột trong gia đình; liệu có tạo thành vết thương tâm lý_thành nỗi đau thời gian mà sao này chúng trưởng thành vẫn còn bị ảnh hưởng không?

Các bạn có nghĩ ra giải pháp gì không? Và chia sẻ cùng với các em học sinh.

2. alat1977

alat1977 Thành viên mới

Vấn đề này chắc quá khó để giải quyết khắc phục , muốn khắc phục được phần nào thì phải cần rất nhiều ngành cùng góp sức tham gia : nhà trường , bạn bè ,gia đình, , Đoàn , Đội , phối hợp cùng công an ,....mà có lẽ cũng không ăn thua mấy . Vì cái tuổi này rất hời hợt , nông nổi , chỉ cần một va chạm xích mích nhỏ đã cóa thể xung đột bạo lực , nghiêm trọng hơn là giết nhau . Ngày mình học lớp 8 đã thấy trường bên cạnh 1 số ku mua được vũ khí khá dễ dàng . Nói gì tới bây giờ , tràn lan luôn , học sinh có mang vũ khí đến lớp thì cũng không ai biết được cả , không thể kiểm soát nổi . Bên cạnh đó còn game , truyện tranh bạo lực kích động , internet ,phim ảnh .....
  3. namcao9X

namcao9X Thành viên mới

Thật , trẻ con bây giờ là ghê lắm các bác ạ , hôm nọ em đi ngang qua cái trường tiểu học , thấy các em cắp sách , đeo khăn quàng đỏ , áo trắng em đến trường trong sáng đáng yêu lắm ý . Nghe các em ý nói chuyện với nhau làm em không khỏi giật mình . Có 2 bé 1 trai , 1 gái đứng gần cổng chờ bố mẹ đến đón .
    bt : chuyện của cậu với anh ấy thế nào rồi
    bg :chúng mình đang hạnh phúc cậu đừng xen vào
    bt : hắn ko tốt như cậu nghĩ đâu
    bg : kệ tớ , cậu hãy quên tớ đi , ly nó yêu cậu đấy
    - Nga ơi , bố đây , về thôi con ==> thế là bé gái tót lên xe , để lại bé trai đứng đó khóc tu tu ,
    Quay trở lại vấn đề bác chủ topic đưa ra , em nghĩ bạo lực trong học đường , cái này mang tính chất xã hội phải có nhiều ngưòi góp sức , vấn đề này đã tốn nhiều giấy mực rồi , em nghĩ topic kiểu này bác nên mở bên thảo luận thì hợp lí hơn
    Được namcao9x sửa chữa / chuyển vào 12:28 ngày 01/05/2009
  4. mrking_hoang

Chúc các em học sinh một tuần mới vui vẻ!
  5. mrking_hoang

Mà hình như giáo dục pháp luật cũng không ăn thua mấy; tình trạng con trai khoảng 14-15 tuổi bóc lịch vì *** hiện giờ cũng tăng.
  6. mrking_hoang

Các em học sinh ít vào đây.
  7. hollowheart

hollowheart Thành viên mới

Ít vào đây thì chia sẻ với King_hoang hay chia sẻ với em học sinh ? các em học sinh thì ở diễn đàn sinh học chứ không phải ở box tâm lí học. ( đùa vui!)
    Có bao giờ chúng ta nghĩ rằng cái gì càng cấm thì càng muốn tìm hiểu , càng cấm thì càng làm hay không ? có phải là " cấm đổ rác" thì rác càng nhiều. Nhưng nếu thay bằng" xin đừng đổ rác nơi đây" thì có chiều hướng giảm rác. Tại sao vậy?
    Pháp chế càng mạnh thì tự do càng trổi dậy. mọi người thường trách, lên án, nghiêm trị...bằng biện pháp này hay biện pháp kia Nhưng sao không nhìn lại chúng ta giáo dục nhũng gì? chúng ta đưa gì vào đầu óc lớp trẻ ? Tại sao chúng ta xử lí hậu quả mà không tìm nguyên nhân ? sao không dạy cách hiểu rõ ràng thay vì quy định hình phạt?
    Có phải là giáo dục hay không ? giáo dục bây giờ là bộ máy tính tinh nhuệ hay là ì ạch như xe tăng tấn công bạo lực vào đầu óc lớp trẻ. giáo dục là nâng đỡ hay áp đặt? giúp để hiểu hay nghiêm cấm ? mở rộng hay kìm hãm? thực tế là....(tự nhìn thấy và suy nghĩ).bạn có thể cho rằng gần đây giáo dục cải cách không ít, tôi đồng ý với bạn. nhưng cải cách này là chắp vá hay cách mạng thực sự? tạm thời hay lâu dài?
    Dù bạn hay tôi, ai viết ở đây có suy nghĩ mấy đi chăng nữa vẫn không tác động gì nhiều đến tình trạng trên. chúng ta không có khả năng thay đổi toàn bộ. có chăng cũng chỉ là rất nhỏ. bạn và tôi, những người xung quanh chúng ta. có thể nói là vài vết sáng nhỏ nhỏ chứ không tạo ra một trời pháo hoa rực rỡ. nhưng dù sao thì có cũng hôn không.
  8. OhhMyGodd

OhhMyGodd Thành viên mới

Phải nói là tôi rất đau lòng khi nhìn các bạn tuổi teen xách kiếm rượt nhau. Bạo lực học đường gia tăng, mà thực ra từ trước đến nay lúc nào chả có. Nếu không thể tránh được, chắc phải đối mặt thôi.
    Vì sao trẻ hay cầm dao, kiếm... có lẽ sâu xa là không tự tin vào nắm đấm của mình, hay đúng hơn là chính con người mình... trẻ chưa biết cách sử dụng bạo lực một cách kiêu hãnh, hay nói chuẩn hơn là chưa hiểu tinh thần thượng võ. Tôi chợt nhớ đến nguồn gốc ra đời môn Boxing, là do một huân tước người Anh đề xuất, vì ông ấy thấy nhiều nhà quý tộc tài ba chết vì súng và kiếm khi quyết đấu danh dự quá. Làm thế nào để các em có thể biết dùng bạo lực một cách kiêu hãnh đây?...chắc phải nhờ các bạn đóng góp thêm ý kiến... Tôi cũng mới chỉ nghĩ đến điều này khi đọc xong topic của bạn TicTacClock, nên chưa nghĩ sâu hơn được, có gì các bạn bỏ quá cho.
    Cung lễ và cẩn trọng-câu nói bản quyền của anh 2light.
    p/s: một lần nữa thanks TicTac, Lemd, Rarach24, Nonstophit....
  9. Cisnet1

Cisnet1 Thành viên mới

Bạn làm mình nhớ đến thiết kế của nhà trẻ Fuji, một thiết kế nổi tiếng của nước Nhật. Nhà trẻ là một hình Elíp lớn, sân chơi của trẻ em là ở giữa vòng... và đặc biệt sân chơi còn lan lên toàn bộ mái nhà, nhòm được vào các lớp học từ trên mái. Ý tưởng này nhắm đến việc cung cấp một môi trường giáo dục nhân cách thú vị thông qua một việc tưởng chừng nguy hiểm với trẻ con - trèo mái nhà chơi.Thêm một điều đặc biệt là ở đây các em được dạy đấm bốc và vật đối kháng trong vòng tròn cát như một trò chơi...
    Theo thiển ý của mình, cấp 1,2,3 của chúng ta thiếu những câu lạc bộ thể chất và các giải thi đấu bán chuyên nghiệp cho hs, dẫn đến "thú tính" không có nơi để "phát tiết trong kiểm soát"
    Nhật là một trong những nước làm khá tốt - như truyện tranh Téppi chẳng hạn...
    Vài lời thô thiển...
  10. nonstophit

nonstophit Thành viên quen thuộc

có ai đó đau lòng khi thấy các em học sinh sách rựa chém vào xương quai xanh cuả nhau ah
    hy vọng bác đó có con có cai rồi
    nhìn nguời ta xót cho đến đau cái lòng ,cái khúc ruột...cái con mình
    còn như mình đây ko có con có cái thì xót cho cái cơ thể này
    cho nên hãy biết yêu cái cơ thể này thì mới biết thuơng cái cơ thể khác
    nhìn thấy ai đó rớt hết ngón áp ut và út ngón,chẳng phải liên tuởng đến bàn tay mình mà thấy thuơng bàn tay mình khi bi vậy..đâm ra thấy tội cho nguời ta
    nếu kiếp sau tôi lại dc làm trai,để mòn mỏi 2 năm cho đc mái tóc dài thì chuyẹn bạo chuyện lực thì cứ thôi....ko muốn bàn đến nền giáo dục chút nào
    ....rarach chắc biết điều này: khi nhìn đám đông ẩu đả,bàn dân thiên hạ sẽ mất đi tính ẩu đả trong mình,có kẻ tái te tái mét,tim đập chân rung
    ...
    vậy cứ yêu cái cơ thể mình đi
    thế mới yêu ng ta
    nên có ẩu đả
    thì cũng bằng môi tay ấp thôi
    1 cái chạm vào eo ...
    cũng đủ
    ....
    lo gì nổi đến mấy em học sinh thích môn sinh học
    bạn,tôi,Jack Nicholson....bay đc trên tổ chim cúc cu là mừng rồi
    chết ngạt trong chiéc gối nguời tình
    Được nonstophit sửa chữa / chuyển vào 00:47 ngày 12/06/2009