1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để học giỏi Lý

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi quangviet4, 02/04/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quangviet4

quangviet4 Thành viên mới

Làm thế nào để học giỏi Lý

Các bác hoc gioc ơi chi cho em biết môn Lý thì cần học như thế nào.Em hoc mãi mà chả giỏi gì cả.Mong các anh giúp đỡ em với.Cám ơn rất nhiều.
  2. RAGNAROK

RAGNAROK Thành viên rất tích cực

Chào em. Theo anh hiểu có lẽ em không thích môn vật lý lắm. Nếu thật sự say mê em sẽ thấy nó tuyt khó nhưng để "học giỏi" thì rất dễ vì chỉ cần hiểu bản chất của vấn đề là sẽ làm được tất cả các bài ở trường thôi. Vật lí là một môn học rất hay, chỉ cần em cảm thấy thích nó, hàng ngày ngồi học thì mở sách ra không phải để học các công thiuwcs một cách máy móc mà hauỹ độc từng chữ một để hiểu người ta muốn nói điều gì, giải thích các công thức đó thế nào và hiểu xem là các lí thuyết đó ứng dụng vào thực té ra sao, em sẽ thấy thích và sẽ hiẻu rất nhanh. Khi hiểu rồi thì sẽ nhớ rát lâu và khi đã hiểu và nhớ thì việc làm bài chỉ là chuyện nhỏ thôi mà. Chúc em thành công nhé!
  3. satthu007_87

satthu007_87 Thành viên mới

Mình cũng còn là học sinh như bạn nên mình cũng xin nói 1 số cách học giúp bạn giỏi hơn:
    -Học kỹ lý thuyết và nắm chắc bài lý thuyết bạn học .Nếu bạn học xong 1 bài và nghiền ngẫm lại bạn hiểu hết bài đó và có thể đặt ra câu hỏi cho chính mình thì bạn đã thành công 1 phần !!
    -Sau đó bạn sẽ đọc thêm các câu hỏi lý thuyết trong các sách lý thuyết khác,tập trả lời các câu hỏi đó !!
    -cuối cùng là làm bài tập là xong
  4. nguoitomo

nguoitomo Thành viên mới

em thấy anh ragnanok nói đúng đó ,nhưng ma` theo em thì trong mỗi bài tập sẽ co'' thêm những kiến thức bổ ích cho mình sau này ,do đó sau mỗi bài tập bạn nên xem lai nó va` rút ra những gì mới mà mình đã gặp
    chúc bạn thành công
  5. BlueSpider

BlueSpider Thành viên quen thuộc

Mình cũng có ý kiến: thực ra thì trong quá trình học vật lý thường có 2 khuỵnh hướng:
    1. Học hiểu bản chất: không cần phải làm bài tập làm gì... đọc sách và cố tưởng tượng tiến trình hiện tượng --- cách này OK nhưng khi thi thì rắc rối với thời gian vì không có phản xạ làm bài tập. (tôi đã dấn thân vào con đường này).
    2. Học làm bài tập: lý thuyết đọc rất ít, chỉ chăm chú vào bài tập... tuy rất hữu ích khi thi cử nhưng nếu trong tình huống bất ngời kiểm tra thì chết là chắc chắn.... cách này hầu hết mọi người.
    3. Vừa học lý thuyết và học kỹ năng làm bài: toàn diện? đúng! nhưng trường hợp này chỉ đối với những bạn nào vừa yêu thích vật lý (thường là con trai) vừa muốn nỗ lực trong học tập chịu làm nhiều bài tập (thường là con gái ).... do không thể một lúc là con trai lẫn con gái nên ít người có khả năng này được !!!!
  6. mitdac1984

mitdac1984 Thành viên mới

Minh mới tham gia diễn đàn cũng xin góp ý một chút vậy
    Muốn học giỏi Lý trước hết phải giỏi toán, phải có tư Duy toán học một chút .
    theo mình được biết thì hầu như tất cả những định lý hay định luật của bạn đều được thừa nhận, không chứng minh bằng thực tế và căn cứ vào toán học chứng minh.
    Đó là điều kiện cần nhưng chưa đủ. Bên cạnh cách tư Duy bạn còn phải làm thật nhiều bài tập để rút ra cho mình cách phân tích bài toán vật lý. Phân tích bài toán như thế nào ?
    - hãy đặt những câu hỏi VD :như bạn đang học lý thuyết về phần gì ?........
    tai sao lý thuyết mình học không áp dungj được cho bài này?
    Vậy thì bạn phải xem lại kiến thức mình đã học.
    mình sẽ góp ý thêm nhưng do thời gian không cho phép mình tạm dừng tại đây vậy, mong được sự góp ý của các bạn
  7. ngoclong80

ngoclong80 Thành viên rất tích cực

Chào cả nhà.
    Một cách nghiêm túc, tớ chia hai ý tưởng cho việc học giỏi Vật lý. Thực ra tớ cũng chẳng biết là mình có giỏi Vật lý hay không, nhưng cứ múa rìu qua mắt các thợ cái nhé.
    Đầu tiên, bạn muốn học giỏi Vật Lý bằng cách nhìn điểm phải thật cao trong môn này. Cái này ngày xưa tôi cũng vậy, cũng gò lên gò xuống, rồi thì thi này thi kia. Cứ kiếm những bài thật là hóc búa, những thể dạng có thể xuật hiện trong Vật Lý để mà giải.
    Cái này gọi là cày. Cày để hiểu vấn đề. Các vì mình thích nó. Cày để gặp là có phản xạ.
    Nếu bạn thích được học tốt như thế, nghĩa là làm bất cứ một bài kiểm tra nào cũng roẹt một phát, và được điểm cao thì:
    - Học cách yêu Vật Lý. Cách yêu Vật Lý cũng có nhiều đường. Cả ba đường bác Nhện Xanh đưa ra đều hay cả. Thử chọn một đường mà đi, tuỳ vào khả năng. À, mà cách của bác Mitdac đưa ra cung hay đó.
    - Rồi thì gò. Gò như tớ nói vậy. Kiếm bài mà làm. Rồi thì hỏi giáo xem có thể loại nào nữa. Thêm chút nữa thì Những câu hỏi Vật lý hay, những bài Vật lý Nga, .... theo từng chủ đề ta học ở trường.
    - Sau khi bạn làm quá nhiều rồi, tự nhiên bạn thấy điểm mình tăng dần, từ đó gây hứng thú cho bạn. Bạn thấy rằng là mình có khả năng trong mon học đó. Và cứ thế theo nó.
    Cách học thứ hai theo con một cách nghĩ khác. Vì bất cứ một môn khoa học đều rất mênh mông. Đến một lúc nào đó bạn nhân ra rằng, không con người nào có thể biết hết tất cả. Biết như vậy vô nghĩa lắm. Chỉ biết nông nông thôi. Ngồi nói chuyện phiếm, bốc phét thì được. Nhưng ngồi toạ đàm bàn về một vấn đề nào đó thì .... tớ không nghĩ là được.
    Muốn giỏi cái này ngoài yêu thích, cày ... còn có sự say mê. Cái này cũng là cái tớ đang tìm kiếm. Tớ công nhận mình chưa đạt đến mức độ say mê, chỉ thich thôi nên đôi khi vì một vài việc nào đó ta tự nhiên thấy mình hơi ... duội ra.
    Cách học này có lẽ khi ta nhìn Vật Lý như một môn khoa học hơn là một môn học.
    Để giỏi trong lĩnh vực này tớ cũng chưa biết phải làm thế nào nữa. Cái đó có lẽ phải nhờ những người ở trong này hướng dẫn thêm vậy.
    Dù sao, chúc bạn Quangviet4 thành công, tìm ra được đường đi phù hợp cho mình. Và trở nên giỏi Vật Lý.
  8. sinhto_suachua

sinhto_suachua Thành viên mới

Em khẳng định là em thích Vật Lí...nhưng có một điều..em học rất giỏi vật lí về Nhiệt, Quang, Nam Châm, Điện trong vật lí phổ thông nhưng ko sao nuốt nổi phần cơ.Cấp 2 cũng thế cấp 3 cũng thế. Cơ em nghe lí thuyết em có hiêu thầy giáo nói rì nhưng cứ áp dụng vào bài tập thì chịu thật sư ko biết bài tập nó hỏi cái rì.Các anh nào tốt bụng có thể cho em xin một dàn về các dạng bài tập vật lí 10 về Cơ học đc ko ạ???
  9. Capriccio

Capriccio Thành viên mới

Tớ nghĩ nếu bạn quangviet4 đang học cấp 2, hay cấp 3 thì để học giỏi Lý, hay đúng như ngoclong80 nói thì để có điểm phẩy lý cao thì phải giỏi toán. Thực ra cái giỏi toán này rất có lợi cho việc học lý sau này trên ĐH. Càng giỏi toán càng tốt. Lý thuyết vật lý ở cấp 2, 3 không quá nhiều nên việc được điểm lý cao cần nhất là làm được nhiều bài tập
    Còn để giỏi lý sau này, có thể đi vào nghiên cứu thì ý của ngoclong80 là đúng rồi. (tớ nghĩ thế).
  10. RandomWalker

RandomWalker Thành viên mới

Thời học phổ thông cũng như học đại học, tôi hay giải bài tập bằng tham số m, n, p mà không giải bài bằng số cụ thể. Kết quả cũng là các công thức của tham số. Tôi còn phân chia các bài tập theo công thức chủ đạo. Tức là dạng bài nào thì công thức nào là quan trọng, công thức đó giống như một cái " xương sống " của bài. Ứng với mỗi thành phần của công thức, tôi sẽ cố gắng tìm ra các công thức "con".
    Tuy nhiên, học vật lý mà đi học công thức cũng giống như học võ mà chỉ học chiêu thức . Còn thiếu "nội công " nữa. Nội công này chính là bạn phải hiểu hiện tượng. Có thể không cần hiểu bản chất của hiện tượng ( với vật lý phổ thông ).