1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để kéo một người ra khỏi lô, đề?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi fedora9, 18/11/2012.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn nào nói cái gì mà dân cờ bạc lô đề là toàn những thằng muốn làm giàu mà không tốn sức ý, sai mịa nó rồi. 10 thằng chơi lô đề thì chắc phải tới 9 thằng hiểu rằng không giàu được từ con đường này. Nhưng quen chơi rồi nên vẫn cứ chơi thôi.

Bạn nào nói những thằng chơi lô đề là những thằng dốt toán sác xuất cũng sai mịa nó nốt. Mình với hội bạn chơi lô đề của mình, đã làm quen với cả công thức tính tổ hợp, chỉnh hợp từ năm lớp 10 ở khối A0. Lên đại học ôn thi toán sác xuất không quá 3 đêm, nhưng không thằng nào dưới 9 môn này. Nhưng cũng vẫn cứ chơi lô đề ý, vì thích. Thích cái cảm giác dốc sạch tay và hồi hộp chờ kết quả lúc 7h30 tối. Nói gì thì nói, chơi lô đề, nếu có mất cũng chỉ mất tiền, chứ không đến nỗi mất mạng như mấy cái trò mạo hiểm như kiểu off road, mà thằng bạn mình giờ vẫn cứ chơi đều đều.

Hồi sinh viên á, cả hội cứ 4h chiều là lên fortuna chơi bowling, sau đấy gom hết tiền lại rồi ra quán rượu ở Nguyễn Khuyến để ghi lô và ăn uống nhậu nhẹt gọi là để ngồi thở chờ kết quả. Nếu trúng lô thì tiếp tục lên Oasis xem các em múa cột, còn nếu trượt thì đi về, coi như xem các em ý múa cột xong rồi. Nói chung là tiêu tiền do bỏ công sức kiếm ra, không bao giờ có được cái cảm giác sướng như tiêu tiền từ việc ăn lô đề.

Hôm chia tay 1 thằng bạn trong nhóm đi du học, cả hội quyết định làm con lô chia tay. Tất cả tiền bạc, điện thoại đều được đem lên Đặng Dung, quy đổi ra tiền để úp lô, riêng thằng đi học còn ủng hộ thêm con xe máy tại đằng nào cũng không dùng. Nhưng kết quả sau 7h hôm đấy là trượt lô.

Mọi chuyện vẫn chưa kết thúc, sau đấy 1 thời gian, cả hội lại lập cái forum để trao đổi với nhau về kinh nghiệm đong hàng ( đẽo gái), tổ chức các giải bi a mà kinh phí thường niên lại là do up lô bậc thang mà có. Lúc này việc up lô của cả hội đã được tổ chức bài bản và có chiến thuật dài hơi hơn. Phong cách đánh là đánh theo kiểu gấp thếp đảm bảo rằng trong 7 ngày đánh lô liên tiếp, chỉ cần 1 ngày trúng là có tiền lời rút ra cho giải bi a. Con số được đánh được đưa ra từ một phần mềm được tụi mình viết riêng, căn cứ vào kết quả của 49 ngày trước với giả thiết các trái bóng chưa thật sự vô tư. Thế rồi thì cũng có được 4,5 cái giải bi a từ tiền thắng lô. Nhưng việc chơi lô cũng mất dần đi cái tính lôi cuốn của ngày nào. Nó mất dần đi tính máu lửa, do việc trúng trượt cũng không quan trọng lắm nên nó không còn được mong ngóng như ngày nào. Con số thì cũng được tự động đưa ra, nên không còn những dịp thảo luận để thống nhất con số, chuyện kể lại giấc mơ, chuyện các con số từ các hội thảo, từ các nghị định, thông tư vừa mới ban hành, hay là từ 1 cái cáo phó vừa trông thấy. Thế rồi 1 ngày cả hội thống nhất dùng toàn bộ tiền đấy làm con lô quyết tử để chia tay chuyện lô đề. Sau lần đấy nhóm mình cũng không đứa nào còn chơi lô đề nữa.

Việc mình không chơi lô đề nữa là do có trách nhiệm khác, công việc khác, suy nghĩ khác, hứng thú khác và nhóm bạn chơi cùng cũng có đam mê khác, nên mình cũng không vập sâu vào nó. Còn chuyện thằng em trai mình để đưa nó khỏi lô đề lại là 1 câu chuyện khác, kì công hơn nhiều, nhưng mà em yêu của mình chỉ hỏi mỗi chuyện của mình thôi, nên mình chỉ kể vậy.
  2. kakalot_hau

kakalot_hau Thành viên mới

Mình cũng từng chơi lô đề, mình cũng là thằng học khá nhất môn toán, cả thời học sinh lúc nào cũng đứng đầu lớp môn toán, khi chơi lô đề, mình còn áp dụng âm dương ngũ hành, chia các con sô, dùng xác suất thống kê, và cả biện pháp thống kê tính toán dùng bút xanh, bút đỏ, rồi cả áp dụng dịch học để đánh.... nhưng khi nghiên cứu những cái đấy cũng có nhiều lúc ăn thậm chí thời sinh viên mình đã từng ăn được 12 triệu... một khoản tiền cực kỳ to, nhưng chỉ vì ham làm giầu mà mình đã dồn tiền đánh tiếp và sau đó mình tốn quá nhiều công sức và nơ ron thần kinh, thời gian nghiên cứu nên mình đã bỏ... nhưng cái trò lô đề nó là thói quen và ham muốn khó bỏ lắm, và 1 trong những lý do mình bỏ vào nam là muốn tránh xa lô đề đấy... nên có bạn nào bảo lô đề toàn bọn chơi bời, ham làm giầu hay toàn dân vô công rồi nghề là sai nhé... mình thấy còn nhiều người đánh lô đề cũng nhiều người là dân văn phòng có trình độ đó...
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Mình từng nghiện món này.... nên có 1 cách là đi thật xa... như kiểu vào sài gòn hoặc đi đến những chỗ nào ít có cơ hội ghi lô đề ấy, nhưng máu cờ bạc công nhận khó bỏ, lúc vào trong này mình lại bị dính vào bóng, nhưng đợt này bóng bánh nó bị lỗi nên mình bỏ được cả bóng rồi này
  3. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Chủ top nếu xem xét kĩ lưỡng bài post trên thì có thể rút ra một vài điều chính nhất trên con đường giúp anh rể cai nghiện lô, đề:

1. Những phương pháp KHÔNG hữu dụng:

- Xỉ vả anh rể là loại loại ỳ trệ, không muốn làm giàu chân chính bằng sức lao động
    - Mắng anh rể học xác xuất thống kê kém
    - Bảo anh rể là lũ cờ bạc toàn bọn trước sau ra đê ở (vì có nhiều chú không ra đê mà lại sang Sing học)
    - ... tóm lại không nói gì về phẩm chất và đạo đức của anh rể hết

2. Phải ở gần địch thì mới cải tạo được địch

Mục tiêu của phương pháp này là xóa bỏ những lí do gây nghiện thực sự. Lí do gây nghiện lô đề là cảm giác hồi hộp chứ không phải cảm giác tham lam. Vì ai cũng thấy là hiệu quả chơi lô đề thì thua là chính, thắng là thiểu số. Vậy phải làm sao xóa đi những thứ gây nghiện cảm giác hồi hộp, trong ví dụ trên là viết ra cái phần mềm tự tính toán ra số đề cần đánh.

Chỉ sợ là chủ top gần gũi anh rể chưa kịp phá xong thì cũng nghiện lô, đề cùng luôn.

3. Tạo cho địch môi trường sống mới, cách li với lô, đề

Cứ để anh rể chơi cho tới cùng quẫn, vợ không đi vay tiền cho, để bọn xã hội đen đến nhà đòi, phải trốn. Lúc đó ra tay cứu, đưa anh rể và gia đình tới nơi nào hoang vu xa xôi làm lại từ đầu.
  4. 4muathayla

4muathayla Thành viên quen thuộc

Nghe bác kể chuyện vui đáo để. Dạo này bên Oasis đỡ cái giải múa cột toàn miền Bắc rồi hay sao ấy. Vẫn sang mát xa mà chả có vẹo rì :D
    Số em số con cún, đánh 1->99 đề nó về 00 . Ngán ngẩm lắm. Chả rây ! Sớm sớm đạp xích lô đưa vợ đi bán vàng. Chiều chiều chạy xe ôm đi chở tiền về . Khổ không để đâu cho hết. Thà rằng cứ 2 ông ngồi đầu đít với nhau tỉ lệ thắng thua là 50-50 chứ tỉ lệ thua rõ là nhiều thế kia mà vẫn chơi thì em chả hám :|
  5. langnt

langnt Thành viên rất tích cực

Lần thứ 4 là ngấm vào máu rồi không bỏ được đâu, bảo chị gái bỏ ngay và luôn, đau 1 lần rồi xong còn hơn âm ỉ cả đời.
    Bác nào bảo để XHĐ xử là chả biết cái gì, XHĐ nó sẽ xử chị gái và gđ (những người có khả năng trả nợ) chứ xử gì cái ông anh trên răng dưới zái.
  6. kakalot_hau

kakalot_hau Thành viên mới

xa hoi den no lam thit thang no tien nhe. minh tuy co hoc nhung cung choi voi bon day nen minh biet
  7. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Mình mất đến nửa tiếng đồng hồ để chia sẻ với chủ top về bản chất của việc chơi lô, đề. Không phải cái trò lô đề là trò lừa đảo để người chơi chỉ có mất tiền. Cũng không phải chuyện nợ nần là do chơi lô chỉ có toàn thua, mà có khi thắng cũng vẫn nợ nần tại khi được thì tiêu pha quá nhiều. Mà cũng không phải người chơi là toàn người máu làm giầu nhanh, hay là dốt toán xác xuất. Nếu có hiểu rõ được chuyện lô đề và tâm lý người chơi thì mới kéo được người ta ra khỏi cái đấy. Đừng có nghĩ những người ham lô đề là những người ngu muội, ấu trĩ để mà lên lớp dậy khôn, như thế phản tác dụng. Bản thân mình, thằng em mình và bạn bè mình đều đã từng đắm đuối với cái trò lô đề này, hồi hộp mong ngóng, chờ đợi tiếng rao lúc 7h tối :" chết cả đi" (kết quả đê). Nhưng bây giờ trong hội thì thằng kém nhất cũng nắm vị trí BOM của Fsoft, thằng khá hơn cả thì thu nhập mỗi tháng khoảng nửa tỉ, còn thằng em mình thì bây giờ lương cứng cũng đã được $2.000. Chỉ cách đây 4 năm thôi, thằng em mình sau 5 lần để nhà phải đứng ra trả nợ thay, đã có lúc định cho nó nhập trại cùng với đám chuyên cho vay nặng lãi rồi ý chứ. Chẳng hiểu sao bài mình post chia sẻ như vậy mà lại bị ẩn nhỉ?. Mấy bạn qoute bài mình cũng bị ẩn bài theo, không hiểu min mod trong đầu nghĩ ra cái gì mà lại làm thế nhỉ?. Kể ra mà nói, để hiểu được hành vi của 1 con lợn còn dễ hơn, tại vì nó không cố tỏ ra nguy hiểm.

P/S: ẩn bài mình là 1 đứa nào đấy không phải em yêu Anxi của mình. Em yêu Anxi có ghen tuông với cả em yêu Ù lì về chuyện của mình thì cũng không làm cái việc này. Hay là có đứa nào nó ghen tuông với cả mình về em Anxi nên cố tình làm cho mình nghi ngờ em ý. Ẩn bài mà chẳng có lí do, chẳng có bút tích gì, nghi ngờ quá. Làm việc tùy tiện kiểu này lấy ai còn hứng thú gì mà đóng góp bài, bảo sao cái ttvnol nó tiến hóa lùi.
  8. ULIULI

vicodo bị ẩn bài liên tục nhỉ. Nhưng mà tôi thấy có một số ý phân tích của vicodo đã đúng, và tôi có post tổng kết lại, nhưng bị ẩn lây. Vậy tôi post lại đây, là vấn đề quan trọng với một gia đình nên min, mod không nên ẩn bài như vậy
    - Không nên dùng phương pháp mắng mỏ người nghiện lô đề là ham làm giàu nhanh, kém toán xác xuất, tương lai chỉ có ra đê hoặc vào tù... vì không phải ai cũng thế và phương pháp này không có tác dụng
    - Hiểu tâm lí gốc của việc say lô, đề là cảm giác hồi hộp. Nếu tìm được cách phá cảm giác ấy thì có thể giảm hứng thú. Nhưng biện pháp này hơi khó vì không phải ai cũng viết phần mềm tính kết quả xổ số được.
    - Để đối tượng rơi vào cùng quẫn, cho xã hội đen đến xử, hoặc đặt vào tình huống không còn lựa chọn, rồi bứng cả nhà đi tới nơi mới khai hoang lại từ đầu
  9. nguyensaigon96

nguyensaigon96 Thành viên mới Đang bị khóa

Nay tới phiên bạn hiền Uli chia xẻ kinh nghiệm lìa bỏ lô đề của mình nhé
  10. ULIULI

Uli có nghiện lô, đề gì đâu. Chưa từng chơi bao giờ nữa. Thỉnh thoảng ngồi uống nước thì mua vé số và vé cào, cào ngay tại chỗ thôi.