1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để không bị nói lắp hay cứng họng khi đứng trước người nước ngoài?

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi 7611, 20/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vietphuong89

vietphuong89 Thành viên mới

oa oa. nghe các bác tranh luận mà thấy thú vị quá. được mở mang tầm vóc nhiều. em cũng ngại nói tiếng anh với người nước ngoài lém. cũng giống như bác chủ topic, cứ mỗi khi gặp người nước ngoài là cứng lưỡi chẳng nói được câu jì, mặc dù mình cũng muốn giao tiếp với họ. năm sau em định đầu tư tham gia vào 1 club tiếng anh để có cơ hội giao tiếp nhiều hơn. cố gắng lên, mình ko tin là cả đời này mình ko thể nói tiếng anh đuợc.
  2. hdv

hdv Thành viên mới

Bác này xui dại trẻ con àh
  3. vinhdc

vinhdc Thành viên mới

Vấn đề là bạn đang ở đâu?
    Nếu bạn đang ở VN và Tây nó cũng đang ở VN thì tự sướng kiểu: "Nó sang VN không nói được tiếng Việt còn không sợ thì việc mình nói T.Anh với nó còn sợ gì, thế còn là may cho nó đấy"
    Nếu bạn đang ở Tây thì tự nhủ: "Mình không bình tĩnh mà nói, bọn nó không hiểu thì toi"
  4. chire

chire Thành viên mới

Hi all,
    I took a look at your posts and saw that some of you might need someone to practice and improve your speaking skill. If you share the same desire, please send me a private message with your email or yahoo nick. I will write back to arrange schedule and conversation topics. We can talk one-to-one over the Internet using Yahoo voice or Skype at night.
    Have fun!
    Chire
  5. nobitavotoi

nobitavotoi Thành viên mới

Hehe, kệ tui
  6. dlafero

dlafero Thành viên mới

các bác toàn xui dại trẻ con, theo em thì tập theo trình tự sau có thể lên nhanh nhất:
    1- học chạy 100m nhanh hoặc học võ ( thực tế sẽ biết dùng vào việc gì)
    2- học nói nhanh, càng nhanh càng tốt.
    3- học chửi. ( đơn giản như f..k,s..t,d...n,...)
    ko tin các bác đứng trước ng` khác nói đàng hoàng, lịch sự lại đúng ngữ pháp thì khó chứ chửi bậy thì em đảm bảo là nhanh ( thằng trẻ con 3 tuổi gần nhà em học chửi bậy cực nhanh - em thề em ko dạy nó đâu). keke.
    Nếu mà các bác ko thực hiện được những việc trên thì đi học anh văn lại từ đầu ( beginer) lúc đó sẽ được học phát âm chuẩn luôn. Chỉ sợ các bác thiếu kiên nhẫn với lưỡi hỏng rồi thì......
    Kết luận: đứng trước bọn khoai tây tự các bác nói lưu loát hay ko phụ thuộc vào thái độ của bác. Tự tin hay tự ti? tự tin thì nói nó ko hiểu, bác sẽ múa cho nó hiểu, tay chân chém gió thành bão. Tự ti thì nói mãi, kể cả múa cột nó cũng ko hiểu thôi. Thái độ quyết định tất cả!
    em có vài nhời thế thôi - chứ em gặp khoai tây mặc váy + còn trẻ + xinh (theo đánh giá của em) thì em mới nói được, còn khác thì chỉ có ''oui'' với ''non'' thôi.
  7. code_x

code_x Thành viên mới

Các bác cũng đừng quan trọng hoá vấn đề, người bản xứ nói tiếng anh cũng có lúc bí từ hay diễn đạt ko thoát í , ngoài ra, kiểu nói của người Anh cũng hay nói lắp lắm (ko tính formal, nói chậm rãi nha, nói chuyện bt í )
  8. nobitavotoi

nobitavotoi Thành viên mới

Bạn nhầm rồi.Ha ha. Người bản xứ chỉ như vậy khi nói chuyện với người nước khác không nói tiếng Anh thôi. Bạn biết tại sao không? Vì họ phải chọn lọc từ, tránh trường hợp khiến đối phương khó hiểu phải hỏi lại, họ lại mất công giải thích. Nếu bạn muốn người bản xứ nói chuyện không ngắc ngứ với mình thì chỉ có cách là hãy nói chuyện như người bản xứ
  9. just4e

just4e Thành viên mới

có cái j là tuyệt đối đâu, nhưng đúng là họ thường lựa từ dễ cho mình hiểu !
    nói chuyện với tây, tớ thấy tốt nhất là cười nhiều . họ biết mình gặp khó khăn khi diễn ta nên kể cả khi bạn nói chậm hay sai thì họ cũng ko tỏ thái độ j ... quan trọng là bạn cảm thấy thoải mái, đừng ngước lên nhìn họ
  10. hbae787

hbae787 Thành viên mới

Khi nói chuyện với người Anh/Mỹ mà mình dù đã học Anh Ngữ đàng hoàng, có căn bản, có practice nhiều lần nhưng vẫn bị cứng họng, lắp bắp có nghĩa là mình quá lo âu, nervous.
    Cái nervousness khi nói một tiếng ngoại ngữ ấy, hầu hết người của các quốc gia tiên tiến trên thế giới đều không mắc phải. Các bạn đã bao giờ thấy người Anh/Mỹ run run khi nói tiếng Việt bao giờ chưa ? Chắc chắn là chưa, dù cho anh chàng Mỹ ấy có nói dở đến thế nào. Người Nhật mặt có tái xanh khi nói tiếng Viêt ? Cũng chưa. Người Nga lắp bắp, nuốt nước bọt liên hồi khi nói tiếng Việt với chúng ta ? Cũng chưa. Chúng ta chỉ thấy họ nói to, nói đại, nói bừa, đúng cũng cười mà sai họ cũng cười.
    Tại sao thế ? Tại vì trong thâm tâm họ không "sợ" chúng ta. Họ chỉ xem chúng ta như những người bạn hiền lành không bao giờ dè bỉu chê bai khả năng tiếng Việt của họ. Còn chúng ta khi nói tiếng Anh thì sao ? Lúc đó trong đáy tim, chúng ta vẫn mơ hồ một mối lo ngại; hay chính ra là mối lo sợ. Ta sợ một điều mông lung nào đó; không sure là điều gì, nhưng vẫn sợ.
    Sợ họ cười mình nói dở ? Sợ các người Việt khác đứng gần đó nghe thấy ta nói tiếng Anh, và nhìn ta với ánh mắt "Thôi im đi, nói thế mà cũng nói" ? Sợ mình sounding stupid ? Sợ mình acting like a fool ?
    Tất cả các điều e sợ trên phần lớn bắt nguồn từ mặc cảm tự ti đã ăn khá sâu vào trong tâm hồn chúng ta . Đứng trước mặt người ngoại quốc da trắng mắt xanh mũi lõ cao hơn chúng ta cả cái đầu, đến từ những quốc gia văn minh tiên tiến, cái phản ứng được điều kiện hóa (con***ioned response) trong ta lập tức chỗi dậy. Nó ra lệnh cho ta : "You should be trembling. Right now !". Thế là ta bắt đầu run.
    Bây giờ, vấn đề là làm thế nào triệt hạ cái mệnh lệnh do Con***ioned response đó ?
    Muốn thoát ách, ta phải luôn tâm niệm : Chúng nó cũng như mình. Họ đến đây, nghe được mình nói dăm ba câu tiếng Anh là may phúc cho họ rồi. Chẳng hơn là họ sang xứ Rwanda hay Sudan, tìm cả ngày không ra một người biết thông dịch ? Tại sao chẳng có một dân tộc nào nói tiếng ngoại quốc lại sợ sệt, mà chỉ có mỗi dân mình ? Nó không sợ mình thì thôi chứ việc gì mình phải sợ ? (Nghĩ như vậy tuy không chính xác 100%, nhưng đây là cách làm cho ta "nổi cáu" vì lòng tự ái dân tộc bị va chạm.) Khi đã cáu, thì mình hết run. Khi hết run thì mình sẽ nói tốt vì mình chỉ xem người Anh/Mỹ trước mặt ta bình đẳng với ta, ít ra là trên phương diện ngôn ngữ. Hãy tự nhủ "I know two languages compared to your only one".