1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để ko bị tăng độ kính cận hàng năm hả các bác

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi spicegirlss, 23/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. spicegirlss

spicegirlss Thành viên mới

Làm thế nào để ko bị tăng độ kính cận hàng năm hả các bác

Làm thế nào để ko bị tăng độ kính cận hả các bác, có chế độ luyện tập mắt hay uống thuốc gì ko, tớ cứ mỗi năm tăng 1-0.25 đọ, buồn lắm các bạn ơi, có ai biết chỉ giúp nhé.Thanks
  2. tang_long_ngoa_ho

tang_long_ngoa_ho Thành viên mới

Bạn không nên ngồi học hay đọc bất cứ cái gì trong điều kiện thiếu ánh sáng,đây là một trong những nguyên nhân lớn nhất dẫn đến cận thị và tăng số.Bàn học nên có ít nhất một bóng đèn tròn loại 60 Wat trở lên.Ánh sáng trắng của đèn tuýp rất là hại mắt
    Một nguyên nhân khác nữa là nhìn quá gần,đọc sách báo nên cách mắt tối thiểu là 25 cm.Khi mà nhìn vật gì gần nằm trong tiêu cự của mắt,thuỷ tinh thể sẽ phải phồng lên để đưa hình ảnh về đúng võng mạc,lâu dần thành cố định.Người cận thị là người có thuỷ tinh thể phồng hơn người thường
    Xem TV,sử dụng vi tính quá nhiều cũng rất hại mắt.Minh đọc một tài liệu nói là ngồi máy vi tính nên cách xa màn hình tối thiểu là 50 cm,và ko nên nhìn liên tục vào đó quá 12''
  3. vitba

vitba Thành viên mới

Khuyên chân thành, từ kinh nghiệm bản thân:
    - Đọc hay nhìn cái gì thì đừng có gí mắt vào nhìn gần
    - Chỉ đeo kính khi nào thực sự cần thiết, thí dụ đeo khi nhìn bảng, hoặc đi đường. Còn lại như đọc sách báo hoặc đi chơi thì ko cần thiết đeo kính.
    - Nếu dùng máy tính lâu quá 3 tiếng, nên dành độ 10 phút, nhìn lên trời, hoặc lên sân thượng hít không khí thoáng đãng, nhìn vào xa vô cùng. (nhìn ở vô cùng thì mắt ko bị căng thẳng).
    Đấy là kinh nghiệm cá nhân của tớ, tớ 4 năm nay, chỉ có 1 mắt trái tăng 0.25 độ (may, tớ đang cần nó đều số 2 mắt). Còn lại mắt kia ko hề tăng, kể cả khi ôn thi đại học, và cả khi tớ sang nước ngoài học phải đọc tài liệu nhiều vô kể).
  4. BL00MB00M

BL00MB00M Thành viên mới

Thường xuyên nhìn chữ nhỏ trên LCD ở khoản cách xa có hại mắt không các bác? Em thường để độ phân giải 1280x800, 32bit, 60Hz, khoảng cách 50-60cm, khá xa -> chữ bé tí nhưng như thế mới vừa tay :-|
  5. bacsytuvansk

bacsytuvansk Thành viên mới

Mong các bạn bảo vệ mắt mình thật tốt .
  6. 050580

050580 Thành viên mới

Nên đeo kính đúng độ và kết hợp đi khám để đc tư vấn
  7. ductuan_hanoi

ductuan_hanoi Thành viên mới

http://www12.24h.com.vn/news.php/255/179555/Cham_soc_cua_so_tam_hon?start1=0
  8. kangnam

kangnam Thành viên mới

Em vào đây up cái nào