1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

LÀM THẾ NÀO ĐỂ MỘT NGƯỜI ĐI LÀM, CÓ GIA ĐÌNH VÀ CON CÁI CÓ THỂ DÀNH ÍT NHẤT 6H/NGÀY HỌC TIẾNG ANH-P1

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi honglt1703, 24/04/2017.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. honglt1703

honglt1703 Thành viên mới

LÀM THẾ NÀO ĐỂ MỘT NGƯỜI ĐI LÀM, CÓ GIA ĐÌNH VÀ CON CÁI CÓ THỂ DÀNH ÍT NHẤT 6H/NGÀY HỌC TIẾNG ANH

Chào các bạn,

Việc quản lý thời gian, duy trì lửa đam mê và kiên trì trong khi học tiếng Anh nói riêng, và trong bất cứ lĩnh vực nào nói chung là một nhân tố vô cùng quan trọng dẫn tới thành công. Thấu hiểu điều đó, hôm nay mình xin chia sẻ câu chuyện của chính bản thân mình- một người hiện đang đi làm, đã lập gia đình và có hai bé nhỏ. Công việc cơ quan và gia đình tuy rất bận rộn nhưng mình vẫn kiên trì học tiếng Anh gần 2 năm và mỗi ngày dành…ít nhất 6h để học tiếng Anh. 6h đấy các bạn ạ! Với nhiều bạn sinh viên thì con số 6h cũng có thể rất bình thường nhưng với một người đi làm, lại có gia đình và con cái, thì 6h học Tiếng Anh- quả thực là một vấn đề. Mong rằng những chia sẻ của mình sẽ giúp các bạn trong việc kiên trì học tiếng Anh!

Kỳ 1: DUYÊN MAY- MY LUCK

Khi ta gặp được đúng điều gì đó, ở đúng một nơi nào đó, vào đúng một thời điểm nào đó. Đó là DUYÊN MAY.

Chào các bạn,

Đầu tiên tôi xin tự giới thiệu về mình, để tránh việc các bạn hiểu lầm, cho rằng tôi đang tự sáng tác truyện và nói quá lên mà thôi. Tôi năm nay hơn 30 tuổi, đang đi làm tại một công ty về CNTT. Tôi đã lập gia đình và có hai con nhỏ (Cháu lớn mới có 5 tuổi).

Tôi biết đến CHTATK một cách rất tình cờ. Đó là vào khoảng tháng 6-2013. Tại thời điểm đó, bé thứ hai nhà tôi mới được gần 1 tuổi. Sau khi sinh bé, tôi bắt đầu đi làm lại vào cuối tháng 12. Thời gian bầu bí, nghỉ sinh và giai đoạn con nhỏ là khoảng thời gian vô cùng vất vả của tôi. Công việc dậm chân tại chỗ. Mệt mỏi vì chăm sóc con. Đối với tôi, mỗi ngày đều là một vòng lặp vô tận. Sáng dậy cơm nước, rồi đi làm. Chiều lại tất tả phi xe từ công ty về nhà cho sớm để trông con. Tôi chôn vùi ước mơ, sự đam mê của mình bằng những nỗi lo vụn vặt của cuộc sống. Tâm hồn tôi trở nên khô cằn, không còn những mong ước học thêm cái gì mới để phát triển bản thân. Tôi tự an ủi mình, tự bào chữa cho bản thân rằng “Được cái nọ, mất cái kia. Thôi thì vì con cái, công việc có lận đận cũng không sao. Miễn là có thời gian cho con cái, dạy dỗ, nuôi nấng con nên người”. Quan điểm đó không sai, nhưng nó làm tôi trở thành một người an phận thủ thường, không dám phấn đấu để dành những điều tốt đẹp nhất cho mình và cho con cái. Và có lẽ tôi sẽ mãi như thế cho đến một ngày…

Tôi chợt nhận ra mình muốn thay đổi bản thân. Muốn nâng cao khả năng ngoại ngữ của mình. Vì sao ư? Vì tôi muốn thăng tiến trong công việc (Do tính chất công việc của tôi nên ngoại ngữ là yếu tổ rất quan trọng trong việc thăng tiến). Lúc đó tôi có hai con đường để chọn. Một, học tiếp tiếng Nhật. Bật mí với các bạn nhé, tôi đã từng tham gia vào lớp BrSE để trở thành kỹ sư cầu nối đó. Khóa học kéo dài 6 tháng, mục tiêu biến một người có trình độ nhập môn tiếng Nhật trở thành một người có thể giao tiếp tốt, thi đỗ N2. Và các bạn biết không, hồi đó tôi học như nhồi vịt. Nào là cấu trúc ngữ pháp, nào là kanji, nào là từ vựng, nào là đọc, nào là nghe, nói. Rồi còn cả những môn khác như hội thoại trong kinh doanh, tiếng Nhật chuyên ngành IT…. Tất cả mớ hỗn độn ấy tôi học trong 6 tháng. Kết quả là tôi quên hết những gì tôi được dạy. Hơn nữa, nó còn làm tôi không còn yêu thích tiếng Nhật như lúc trước nữa. Đó chính là lý do tôi chọn ngôn ngữ thứ hai để phát triển bản thân: Tiếng Anh.

Tôi bỏ tiếng Anh đã lâu lắm rồi (chắc tầm 2008 gì đó). Và vào thời điểm năm 2013 tiếng Anh của tôi gần như tờ giấy trắng. Có nghĩa là tôi phải bắt đầu lại từ đầu. Câu hỏi đặt ra cho tôi lúc đó là: Làm thế nào để học tốt tiếng Anh? Như bao người khác tôi lên mạng tìm các phương pháp học tiếng Anh hòng tìm kiếm một chiếc phao cứu sinh cho cuộc đời mình. Tôi tìm cũng nhiều lắm. Nhớ hồi đó còn tìm được mấy video hướng dẫn về 5 bước để nói được một ngoại ngữ của tác giả Phạm Quang Hưng. Nghe xong cũng thấy hào hứng lắm định bụng làm theo mà hông biết phải tìm ra các từ quan trọng kiểu gì trong một tập hợp vô số các từ vựng tiếng Anh. Đâu đó nửa tháng thì tôi bỏ. Tôi cũng có tìm thêm mấy phương pháp nữa nhưng mà phương pháp nào cũng chung chung, tài liệu thì cả một đống. Nó làm tôi hoang mang và tuyệt vọng. Đúng lúc tôi định bỏ cuộc thì như một phép màu tôi đọc được 1 bài viết. Bài viết này đã thay đổi cuộc đời tôi mãi mãi. Bài viết có tên “Repetition and Distinction” được viết ở một trang web nào đó mà tôi không nhớ rõ. Chỉ nhớ mãi cái cảm xúc tuyệt vời khi đọc được những dòng chữ trong bài viết. Tôi tiếp tục tìm đọc các bài viết liên quan nhưng ở trang web đó không còn bài nào khác. Không nản lòng, tôi lục tung mạng lên để có thể hiểu hết những giá trị tuyệt vời của phương pháp này. Nó dẫn tôi đến với HVA, đến với CHTATK, đến với thế giới của những con người dám “sống cuộc đời hoành tráng với tiếng Anh là công cụ”

Vậy đó các bạn ạ. Duyên may của tôi đối với CHTATK thật ra rất tình cờ. Nhưng tôi phải cảm ơn cái duyên may ấy vì nhờ nó mà tôi mới bắt đầu lột xác. Nếu bạn muốn biết tôi đã lột xác như thế nào thì hãy đón đọc các kỳ tiếp theo nhé. Điều tôi muốn nhắn nhủ qua bài viết này là: Dù ở hoàn cảnh nào thì bạn cũng đừng nên tuyệt vọng, nản chí và buông xuôi. Hãy mạnh mẽ lên. Hãy luôn để tâm hồn rộng mở. Hãy đón nhận cái mới. Rồi có một ngày phép màu sẽ xảy ra với bạn.

Chúc các bạn một ngày mới tốt lành. Hẹn gặp lại các bạn ở kỳ sau. Bài viết kỳ sau sẽ có tên: SỰ LỰA CHỌN.

Link tải cuốn ebook CHTATK:
    https://www.mediafire.com/folder/4viz4vw7q57h4/CHTATK_VIP1
  2. honglt1703

Kỳ 2: SỰ LỰA CHỌN- THE CHOICE

Cuộc sống là sự chọn lựa. Được hay không được là tùy nơi mỗi chúng ta. Có thể chính bạn sẽ thực hiện việc chọn lựa hay người khác sẽ chọn lựa cho bạn, nhưng có một điều bạn phải luôn luôn ghi nhớ. Đó chính là dù gì đi nữa thì bạn cũng phải có sự lựa chọn: cái này hoặc cái kia.

Chào các bạn,

Ở kỳ trước tôi đã chia sẻ với các bạn duyên may giúp tôi đến với Cách học tiếng Anh thần kỳ. Và tôi nghĩ rằng trong cuộc sống, chúng ta có rất nhiều lần gặp gỡ cái duyên may ấy. Chẳng hạn như bạn gặp được người bạn yêu ngay từ giây phút ban đầu. Đó cũng là duyên may. Hay bỗng nhiên, bạn gặp được một người bạn, họ giới thiệu cho bạn một công việc ngon nghẻ, chấm dứt những tháng ngày long đong tìm việc của bạn. Đó cũng là duyên may.

Vấn đề là chuyện gì sẽ xảy ra tiếp sau đó. Trở lại ví dụ trước, bạn có duyên may gặp được người làm lòng bạn xao xuyến, yêu ngay từ cái nhìn đầu tiên. Câu hỏi đặt ra là: Khi nào thì bạn vượt qua tình trạng bồng bềnh, choáng ngợp và chìm đắm của tình yêu để bước sang một tầm thức mới? Đó là khi lý trí trở về, khi bạn ngồi lại và suy nghĩ xem liệu bạn có thật sự muốn tiến tới một mối quan hệ bền vững hay để tất cả vào kỷ niệm. Nếu bạn quyết định yêu một ai đó với tất cả những ưu nhược điểm của người đó, với tất cả những ngọt bùi đắng cay của cuộc đời, hay vượt qua những cám dỗ của bên ngoài thì đó chính là SỰ LỰA CHỌN.

Tương tự như vậy, khi tôi bắt gặp CHTATK, tôi thực sự bị chấn động, nói hơi quá thì như cô gái gặp tiếng sét ái tình vậy. Một cảm giác lâng lâng, sung sướng và hồ hởi bủa vây lấy tôi. Tôi thấy mình bị thuyết phục hoàn toàn với những lập luận chặt chẽ và đúng đắn viết ở đó. Tôi thấy quyết tâm của mình dâng cao như sóng trào. Và nghĩ rằng mình có thể làm như những gì mà tác giả nói và sẽ chinh phục được tiếng Anh. Tôi tin nhiều bạn ở đây, khi đọc cuốn sách CHTATK cũng có những cảm giác như tôi ngày ấy.

Vấn đề của tôi là: sau khi những cảm giác tuyệt vời đó trôi qua, tôi sẽ làm gì? Tôi đã suy nghĩ rất kỹ về việc đó. Tôi tự đặt cho mình những câu hỏi như: Liệu có phải mất nhiều thời gian như vậy để thành master English hay không? Liệu có con đường nào ngắn hơn, ít chông gai hơn con đường này không? Liệu tôi có chấp nhận trả giá để theo đuổi nó đến cùng không? Làm cách nào để có thể theo đuổi nó đến cùng? Những câu hỏi ấy cứ trăn trở trong tôi. Và sau nhiều đêm suy xét, tôi cũng đi đến quyết định: Tôi muốn học theo CHTATK.

Việc đầu tiên tôi làm sau khi quyết định như vậy đó là tải tài liệu về. Không như các bạn bây giờ, nếu thích thì có thể lên mạng mua tài liệu về học, chỉ một cú điện thoại và vài tiếng sau, chậm nhất là vài ngày sau, bạn đã có trong tay trọn bộ tài liệu, chất lượng thì miễn chê. Hồi đó, tôi kỳ cạch ngồi download từng tài liệu về máy. Từ phát âm, đến LPTD, rồi nặng nhất vẫn là bộ phim Friends và bộ EE. Với tôi, việc này vô cùng quan trọng. Nó chứng minh rằng tôi đã đặt những bước chân đầu tiên trên con đường mình đã lựa chọn.

Việc tiếp theo sau khi tôi đã download toàn bộ tài liệu học là tôi lên cho mình lịch học. Hồi đó chưa như bây giờ, tôi đã tự lên lịch cho mình dựa vào những gì tác giả viết (bây giờ thì trong sách cũng guideline cho các bạn hoặc bạn có thể hỏi những người học trước). Tôi phải học cách phân bổ thời gian cho từng kỹ năng sao cho vẫn đúng như phương pháp đã chỉ ra.

Việc còn lại tiếp theo là chuẩn bị các công cụ phục vụ cho việc học như máy tính, máy tính bảng, tai nghe,… và tôi bắt đầu tự học theo phương pháp CHTATK.

Nếu duyên may là cái gì đó may rủi thì sự lựa chọn lại là từ trái tim chúng ta mà ra, là quyết định của chính chúng ta. Có những sự lựa chọn đúng mà cũng có những lựa chọn là sai lầm. Dù đúng, dù sai thì chúng ta vẫn phải lựa chọn. Và một khi đã lựa chọn thì hãy bền gan, bền chí, kiên tâm với lựa chọn đó bạn nhé! Đừng lững lờ như mây trôi, cũng đừng đứng núi này trông núi khác. Hãy hành động ngay, hãy bắt đầu cuộc hành trình trên con đường mình đã chọn. “Đường đi không khó vì ngăn sông cách núi mà khó vì lòng người ngại núi e sông

Để kết thúc, tôi xin gửi tới các bạn một đoạn trích trong cuốn “Nhà giả kim”- một tác phẩm rất ý nghĩa đối với tôi và hi vọng cũng ý nghĩa với các bạn- nếu các bạn đọc nó.

Tuy nhiên lũ cừu đã dạy cậu một điều còn quan trọng hơn nữa: rằng trên thế giới có một ngôn ngữ ai cũng hiểu cả và chính cậu đã dùng suốt bấy lâu nay để làm cho cửa hàng phát đạt. Đó là ngôn ngữ của sự phấn khởi, của nỗ lực, hăng say dốc sức thực hiện điều mình vững tin và mong mỏi đạt được. Tanger không còn là một thành phố xa lạ đối với cậu nữa, và cậu cảm thấy có thể chinh phục cả thế giới cũng bằng phương cách cậu đã chinh phục thành phố này.

P/S: Kỳ sau sẽ bắt đầu khai phá bí mật giúp tôi có thể học tiếng Anh 6h/ngày trong suốt 2 năm qua. Bạn nhớ đón đọc nhé! Giờ thì chúc bạn một ngày mới tốt lành và tràn đầy hứng khởi.

Link tải ebook CHTATK: http://www.mediafire.com/file/j2db2l374xij1aq/CHTATK VIP2.pdf
  3. honglt1703

Kỳ 3: THE MENTOR- NGƯỜI HƯỚNG DẪN

May mắn không tự dưng sinh ra, tất cả đều đến với sự chuẩn bị kỹ lưỡng. Hãy đặt câu hỏi vì sao có những người luôn gặp được người hướng dẫn khi họ cần.

Chào các bạn,

Hôm nay tôi xin tiếp tục bài viết “Làm thế nào để một người đi làm, có gia đình và con cái có thể dành ít nhất 6h/ngày học tiếng Anh” với chủ đề “The mentor – Người hướng dẫn”. Như tiêu đề bài viết thì bạn cũng phần nào đoán ra “người hướng dẫn” ở đây tôi muốn đề cập tới việc có một người thầy hướng dẫn khi học tiếng Anh. Nhiều bạn bè của tôi, sau khi được tôi giới thiệu cách học tiếng anh thần kỳ cũng đã bắt đầu tự mình học. Nhưng chỉ được vài tháng, có người chỉ được vài ngày là bắt đầu buông bỏ. Vậy đâu là nguyên nhân khiến đa số những người tự học chỉ có “hứng” học trong vài tháng rồi chấp nhận đầu hàng và bỏ cuộc. Tôi đã nhìn lại chặng đường học tiếng Anh 2 năm của mình và đã đúc rút được một số kinh nghiệm quý báu. Tôi sẽ chia sẻ dần với các bạn.

Nguyên nhân thất bại đầu tiên đó là chúng ta thiếu người hướng dẫn- người thầy giáo. Không phải ngẫu nhiên mà từ khi còn bé, chúng ta đều phải đến trường học tập. Cũng có một số trẻ em học ở nhà. Nhưng dù học ở đâu thì đứa trẻ vẫn cần có thầy cô hướng dẫn. Thầy cô sẽ truyền đạt những kiến thức, kinh nghiệm của mình cho học trò, giúp học trò đi đúng hướng và quan trọng hơn, truyền cho họ niềm đam mê, kiên trì không giới hạn về việc học. Thầy cô sốc lại tinh thần của chúng ta, đưa chúng ta vào kỷ luật mỗi khi chúng ta gặp khó khăn, cần sự hướng dẫn hoặc là chúng ta lơ là với việc học.

Quay trở lại với việc học tiếng Anh. Như các bạn đều biết thì CHTATK là một phương pháp tự học tiếng Anh. Vâng, đúng là như vậy. Đây thực sự là một phương pháp tự học tiếng Anh. Tuy nhiên điều kiện cần là bạn phải có sự đam mê, kiên trì cực lớn để có thể học liên tục trong vòng ít nhất 2 năm. Tôi sẽ không giải thích tại sao phải cần nhiều thời gian đến vậy cho việc học tiếng Anh vì hầu hết các bạn ở đây đều đã đọc qua cuốn sách “Cách học tiếng Anh thần kỳ”. Điều mà tôi- lúc ban đầu, các bạn của tôi và nhiều bạn ở đây đã suy nghĩ không thấu đáo đó là: Liệu việc tự học có phải là cách tốt nhất, hiệu quả nhất, nhanh nhất để thành công trong tiếng Anh hay không? Trở lại với thời điểm 2 năm trước, khi tôi biết đến CHTATK, tôi cũng bắt đầu bằng cách tự học. Tự sắp xếp lịch, tự phân chia thời gian, tự đo lường sự tiến bộ của bản thân. Và có lẽ tôi sẽ tự học tiếp (không biết học được bao lâu) cho đến khi thầy Quốc (người tôi luôn kính trọng dù tuổi đời ít hơn tôi) nói trên HVA về việc mở lớp riêng, sẽ không còn sinh hoạt ở forum trên HVA nữa. Quả thực khi biết được tin đó, tôi đã suy nghĩ rất lung. Tôi đã tự hỏi mình rằng: Liệu có cần phải đăng ký học không? Liệu con người đó có đáng tin hay không? (Hồi đó tiếng tăm của thầy Quốc chưa nổi như bây giờ và cũng chưa có những nhân chứng sống như bây giờ nha các bạn), Mình có thể tự học được không?….Tôi đã tự hỏi và tự giải đáp cho mình.

Sau nhiều đêm suy nghĩ và cân nhắc, tôi đã quyết định tham gia lớp học của thầy Quốc vào tháng 7/2013. Tôi tin một người có thể viết ra những bài viết tâm huyết và khoa học như vậy sẽ là người thầy tốt cho tôi, tôi tin vào CHTATK và mong muốn sẽ học hết toàn bộ khóa học để có thể làm chủ tiếng Anh, làm chủ cuộc đời mình. Vấn đề của tôi lúc đó là làm sao lo được học phí. Thực ra đây cũng là băn khoăn của nhiều bạn sinh viên, của nhiều người đi làm nhưng thu nhập không cao. Nó cũng là rào cản khiến cho nhiều bạn không dám đi học mà tự mình học. Hoàn cảnh của tôi lúc đó cũng không tốt, lương không thấp nhưng chỉ đủ tiêu sau khi trừ đi các khoản nợ nần. Nhưng tôi lúc đó quyết tâm lắm, chỉ muốn được học ngay nên tôi đã nghĩ cách hạn chế chi tiêu, không mua sắm đồ đạc cá nhân, không đi quán xá, ăn uống đơn giản để dành tiền đi học. Hồi đó thầy Quốc còn ưu tiên là những ai hoàn cảnh khó khăn, không có điều kiện thì có thể viết mail trình bày sao đó để thầy giảm học phí cho. Tôi cũng muốn lắm nhưng suy đi nghĩ lại tôi thấy mình vẫn có điều kiện hơn nhiều người, có công ăn việc làm ổn định cho nên nếu viết mail xin giảm học phí tôi thấy nó kỳ kỳ. Hơn nữa tôi muốn mình có quyết tâm hơn khi học (kiểu như mất tiền thì mới chịu học, tâm lý nó thế bạn ạ). Cho đến bây giờ, sau 2 năm theo học, tôi càng thấm thía được tầm quan trọng của việc có người hướng dẫn. Tôi thầm cảm ơn bản thân vì quyết định sáng suốt lúc bấy giờ.

Tôi học được ở đó rất, rất nhiều điều bổ ích. Từ những kiến thức về kinh tế, tâm lý, marketing,… đến những kỹ năng như lập kế hoạch, thiết lập mục tiêu, quản lý thời gian, giải quyết vấn đề,…Tôi học được sự nghiêm túc, kỷ luật, nhiệt tình của thầy giáo với học trò. Ai học hành léng phéng là bị phê bình ngay. Dù điều đó khiến nhiều người không thích nhưng đối với cá nhân tôi đây là cách tốt nhất để học trò trưởng thành. Hơn nữa với cách làm này, lớp học chỉ toàn những người có cùng lý tưởng, quyết tâm và đam mê theo đuổi ước mơ đến cùng. Và một tập thể như thế thì thành công chỉ còn là vấn đề sớm hay muộn mà thôi. Tôi cũng học được cách yêu thương, chia sẻ, tin tưởng, động viên lẫn nhau như anh em chung một nhà. Đó là một cảm giác vô cùng thiêng liêng và tôi trân trọng điều đó.

Các bạn biết không, tôi cũng đã học từ đó một nguyên lý hết sức đơn giản nhưng vô cùng quan trọng giúp cho việc học thành công. Đó là: Học chủ động và biết cách nhờ người hướng dẫn. Thực tế là, việc “học chủ động” và “nhờ người hướng dẫn” phối hợp với nhau tạo ra hiệu quả làm việc cao nhất cho mỗi cá nhân và cả tập thể.

Thật vậy,thời đại ngày nay, với việc bùng nổ của công nghệ thông tin, có một điều chắc chắn là có quá nhiều thông tin bạn có thể tìm hiểu trên mạng. Nhưng do quá nhiều thông tin nên bạn rất dễ bị lạc vào một mớ bòng bong của những ý kiến trái chiều nhau. Ở trang web này bạn nghe được thông tin A. Thế nhưng khi đến website khác, bạn lại nghe thấy thông tin B, trái ngược hẳn với A. Bạn như một người đứng giữa ngã ba đường, không biết đi đường nào cho đúng.

Thông thường trong trường hợp này, việc có người hướng dẫn (mentor) là vô cùng quan trọng, vì nó sẽ giúp bạn đi đúng hướng, giảm bớt thời gian bạn mắc sai lầm, tăng hiệu quả việc bạn học, hay nói như cách của Newton là mình có thể “đứng trên vai của những người khổng lồ”.

Nhưng làm thế nào để có thể tận dụng tối đa vai trò của người hướng dẫn? Liệu có phải là khi có người hướng dẫn thì bạn sẽ phó mặc tất cả vào họ không? Câu trả lời chắc chắn là không. Bởi nhiều bạn cứ suy nghĩ giản đơn rằng, khi mình đã bỏ tiền ra học thì có nghĩa là thầy cô phải chịu trách nhiệm hoàn toàn về việc học của mình. Đó là quan niệm sai lầm. Tôi đã gặp không ít trường hợp nhờ tôi hướng dẫn học tiếng Anh nhưng cố gắng nửa vời, chỉ được 1, 2 tuần là bắt đầu nản hoặc có những lý do nhất định để dừng. Một vài lần đầu tôi hướng dẫn rất nhiệt tình, xong nhiều lần rồi thì tôi cũng chán. Và do vậy, khi có bạn nào đó nhờ hướng dẫn, tôi thường đặt ra câu hỏi “Thực sự bạn ấy có cần giúp hay không?” ”Mình có nên cố gắng giúp đỡ không, hay lại là thêm một người chỉ giỏi nói và không thực sự muốn làm”? Xã hội có rất nhiều con người như vậy đó các bạn ạ!

Vi thế, khi muốn tìm một người hướng dẫn, bạn hãy quán triệt tư tưởng rằng: Việc học là của bạn, không ai học thay bạn được. Thầy cô có hướng dẫn nhưng tất cả phụ thuộc vào thái độ và hành động của bạn.

Ngoài ra, để có thể tiết kiệm được thời gian và công sức của cả hai bên: Bên người hướng dẫn và bên người được hướng dẫn thì các bạn hãy chú ý tới cách thức đặt vấn đề. Điều đó có nghĩa là, với người bạn muốn nhờ hướng dẫn bạn cần chứng minh 2 điều

1. Bạn thực sự nghiêm túc và quyết tâm muốn học
    2. Bạn đã nghiên cứu vấn đề đến đâu, kế hoạch bạn sẽ cần nhờ người ta giúp như thế nào, chứng minh mình biết cách học tập chủ động – hiệu quả.
    Học một cách chủ động là với các bài tập, vấn đề được giao thì bạn cần chủ động, tích cực tham gia xây dựng ý kiến, đầu tư thời gian công sức để tìm hiểu và thực hành. Đừng động tý là hỏi thầy cô. Giờ đã khác xưa rồi. Bạn hoàn toàn có thể lên tra google hoặc hỏi bạn bè, những người đi trước. Ngoài ra, chúng ta cũng cần phải rèn luyện khả năng diễn đạt sao cho trong sáng, dễ hiểu, tránh việc hỏi đi hỏi lại làm mất thời gian của cả hai bên. Các cụ có câu” Nét chữ, nét người” nên hãy dành thời gian trau chuốt, gọt dũa câu văn, lời nói của mình. Đó cũng là một cách để rèn mình, nâng tầm bản thân mình lên.

Khép lại bài viết này, tôi chỉ muốn nhắn nhủ với bạn rằng: Kỹ năng tự học là một kỹ năng vô cùng cần thiết đối với những con người của thế kỷ 21, dù bạn đang sinh sống ở đâu đi nữa. Tuy nhiên, nếu bạn chịu đầu tư, nếu bạn suy nghĩ chín chắn thì hãy tìm cho mình một người hướng dẫn xuất sắc. Nhờ người hướng dẫn, bạn sẽ đến đích nhanh hơn, đi đúng hướng và vượt qua khó khăn một cách dễ dàng. Vì thế nếu có cơ hội được học tập với người hướng dẫn giỏi giang, nhiệt tình, tận tâm thì hãy nắm bắt lấy nó bạn nhé! Dù có thể bạn sẽ phải sống kham khổ hơn, vất vả hơn. Bởi một lẽ “cái gì cũng có giá của nó”. Bạn phải trả giá từ bây giờ để mai này gặt hái những trái ngọt.

Tạm biệt các bạn và hẹn gặp lại các bạn ở kỳ sau: Kỳ 4: KHỔ LUYỆN- HARD WORKING.

Link tải cuốn ebook CHTATK: http://www.mediafire.com/file/j2db2l374x...K+VIP2.pdf