1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào đễ nhanh biết Guitar

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi Bealtes, 28/10/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. casa_and_blackrabbit

casa_and_blackrabbit Thành viên quen thuộc

À wên nói phét không góp bài nào có tính xây dựng !
    học gì cũng thế , nên xác định xem mình có năng khiếu không rồi hẵng học ..Không thì nên dừng ngay từ đầu cho đỡ mất thời gian em ví dụ thô thiển , thằng có năng khiếu gia truyền tay búa tay đục mà sờ vào học nhạc thì muôn đời cũng chỉ đánh được mấy bài vớ vẩn thôi .
    Vậy cái chính để xác định năng khiếu ở đâu . Em nghĩ tai nghe nhạc là quan trọng nhất , cái thứ đến là đam mê và lòng quyết tâm , tiếp là phương pháp . Người có năng khiếu là ngưòi có tai nghe nhạc tốt , tức là có kĩ năng bẩm sinh nhất là nghe dể thuộc nhạc và tái hiện lại bản nhạc đó bằng cách nào đó anh ta thích .Vd : thổi sáo , lài lái lai , hay bằng nhạc cụ ..cao hơn có thể tự bè và xướng âm một cách tự nhiên nhưng rất thuận tai .
    các bác không tin thì nhìn thực tế đó , nhiều nhạc sỹ không hát hay thậm chí không biết hát nhưng có thể sáng tác và phối khí cho ca sỹ hát rất hay , và ca sỹ thì dù giỏi đến đâu cũng phải nghe lời người sáng tác và kĩ thuật viên âm thanh hết .Bởi vì đơn giản ca sỹ không có tai nhạc bằng các người đó
    Có được những điều đó thì hãy nên học nhạc , tay ngắn thì xẻ ngón , tay cứng thì bẻ dần ...chứ nếu không có tai nghe nhạc thì chỉ bổ đầu được thôi ( Nhưng bổ đầu thì chết mẹ nó mất còn gì)
    loại này em nghĩ dạy nó rất sướng , tuy hơi bực mình chút là nó chóng giỏi bằng mình ..hề hề ..
    Cái đam mê và quyết tâm đôi khi hơi giống nhau thực ra lại khác , nó quan trọng thì ai cũng biết rồi , chẳng có gì là quan trọng nhất khi thiếu một trong hai cái thì đều không thực hiện được . Như em rất đam mê guistar nhưng em cũng đam mê cái khác nữa nên là không quyết tâm chỉ học ghitar --> chẳng khá được
    Quyển cauruli nên học , em nghĩ thế , nhạc viện còn phải nhai nữa là chúng ta ..rất hay về mọi mặt .Nhưng dân không chuyên thì nên xem các bài tập và giọng thức trong đó thôi ,chay gam hay rải hay gì gì đó thì cũng là một cả mà thôi , cái chính là trước hay sau , phần tác phẩm thì chuyển mẹ nó sang rock mà tập cho nhanh ...chứ chẳng nhẽ lại nhai mấy bài etude và prelude trong đó thì bao giờ mới chơi được rock cho các em nghe ( hehe ..làm ơn đọc lại bài viết trên )

vài lời mạo muội , ai ngứa tai xin chỉ giáo ...em được cái không buồn khi người khác chê mình ngu ..

yêu em nhất trên đời BÉO ơi !
  2. ArtRock

ArtRock Thành viên mới

Nhạc lý chẳng có gì là khó cả, chẳng qua là vì nhạc lý có quá nhiều vấn đề khác nhau mà các ông ấy lại bắt các bạn học tất cả những vấn đề đó nên nó mới loạn lên như thế nếu chỉ học nhạc lý để chơi được ghitar thôi thì không khó và không mất thời gian.
    Nếu chỉ đánh theo bài mà không biết nguyên tắc chung thì không đánh được những bài khác mà sẽ chỉ đánh đi đánh lại mấy bài ấy mà thôi. Những "người khác phái" họ thích những điều mới lạ cơ.
  3. ArtRock

ArtRock Thành viên mới

Tôi ủng hộ ý kiến của bác Hai lúa. Không có gái thì buồn lắm và như thế thì nhạc của mình viết ra cũng sẽ buồn lắm. Âm thanh của cây đàn mình đánh ra cũng sẽ buồn lắm HA HA HA.
  4. PaulMcCartney

PaulMcCartney Thành viên mới

Gư?i casa_and_blackrabbit, tôi thích cách nhi?n khá thú vị cu?a bạn, nhưng pha?i cái cách nhi?n cu?a tôi lại khác
    Bác nào chơi giỏi ở đây không ? bảo là tao chơi vì tao thích không ? chẳng vì cái gì hết không ?
    Có tôi tự tin tra? lơ?i "không" cho câu đâ?u va? "có" cho câu sau
    thế đã bao giờ chơi trường hợp em xinh bảo chơi chưa , lúc đó tim chẳng loạn hết cả phách lên ý à
    Cái na?y la? sức ép ngươ?i biê?u diêfn pha?i chịu, chuyện bi?nh thươ?ng. Cha? cứ gi? em xinh, diêfn cho ngươ?i khác xem thi? đa phâ?n ai cufng run. Khán gia? ca?ng "có giá" trong mắt ngươ?i diêfn thi? ca?ng run. Sức ép này chỉ là một tác dụng phụ của một mặt nhỏ của quá trình chơi đàn (mặt biểu diễn), không liên quan tới mục đích chơi đàn. Hai cái này có thể tình cờ trùng nhau (một số người, mục đích tập đàn là để biểu diễn cho gái), hoặc không (có người chơi vì thích tiếng đàn, nhưng thỉnh thoảng phải biểu diễn phục vụ).
    Gái là một phần tất yếu của cuộc sống , đừng nói với em là các bác sống vì nhạc ..chắc chắn các bác học cả đời cũng đừng làm được cái đĩa để mà bán cho em 35000 nha'''''''' --> ý tưởng làm giàu nhờ nhạc cực khó .
    Sống vì nhạc và sống bằng nhạc là khác nhau. Cái đâ?u coi nhạc la? mục đích (hay ít ra la? một phâ?n quan trọng trong đơ?i sống tinh thâ?n), cái sau lấy nhạc la?m phương tiện kiếm ăn.
    Được PaulMcCartney sửa chữa / chuyển vào 14:32 ngày 24/02/2004
  5. sinhngay14thang09

sinhngay14thang09 Thành viên mới

Em thấy bác nói cũng hay nhưng có một số điều vẫn chưa đúng lắm.
    Bác định nghĩa thế nào là một người chơi đàn giỏi cho em xem đi. Chẳng ai nói được thế nào là tận cùng của cái giỏi đấy được cả.
    Còn bác nói việc chơi vì bác thích à. Điều này cũng đúng, lúc đầu bác chỉ tập đàn vì đơn giản là bác thích đàn hát, nhưng sau một thời gian, khi trình độ của bác dần khá lên, bác muốn biểu diễn cho người khác xem hoặc là muốn thể hiện khả năng của bác (ví dụ có một thằng nào đấy, nó đàn và hát cũng kém so với bác - như em chẳng hạn- cứ ngồi ôm đàn hát cho mấy em xinh vật nghe, thử hỏi bác ko sôi máu lên mà thể hiện trình độ ngay Em thấy việc biểu diễn cho những khán giả "có giá" nghe cũng có cái hay của nó, nếu như không chịu được áp lực của một em xinh vãi nào đấy, thử hỏi sau này làm sao chịu được sức ép của hàng trăm người phía dưới sân khấu đây ? Việc biểu diễn cho gái hay vì niềm đam mê rốt cuộc trong trường hợp này cũng giống nhau mà thôi.
    Nếu nói là sống bằng nhạc thì em nghĩ cũng được, nhưng để làm giàu bằng nhạc thì em thấy hơi khó. Nhất là ở VN mình, em chẳng thấy nhạc công nào mà giàu cả, đi đánh cho vũ trường, đám cưới mỗi buổi được 1-200trăm gì đấy, đánh show thì cao hơn một chút. Số tiền bỏ ra mua nhạc cụ cũng bằng mấy lần thu nhập. Em có ông bạn, chơi thì hay dã man, đàn cũng khá (so với em là xịn rồi, nhưng ông ấy kêu chỉ kha khá thôi), cây Ibanez khoảng 2000,, rồi một đống các loại loa và phơ của ông ấy nữa, cũng khối tiền. Thử hỏi ổng phải đánh bao nhiêu show để bù lại được đây. Tất cả chỉ vì đam mê mà thôi !
  6. davemurray666

davemurray666 Thành viên mới

He he Lúc mình bắt đầu chơi đàn thì đã có vợ rồi, đến lúc vợ bỏ thì vẫn tiếp tục ôm đàn. Nói chung là đàn đóm là một phần của cuộc sống, cũng giống như bọn cái cũng là một phần của cuộc sống(phần này là phần không thể thiếu- trừ khi ông liệt dương). Cái chính là khi oánh đàn thì tốt nhất là đầu đừng nghĩ đến chuyện đực cái thì mới mong nhanh tiến bộ được.
    <P><STRONG>Đàn bà giống như một con chó</STRONG></P>
    <P><STRONG>Đuổi nó thì nó chạy mà chạy đi thì bị nó đuổi </STRONG></P>
    <P><STRONG>Còn đứng lại thì kiểu gì cũng bị nó cắn</STRONG></P>
    Được davemurray666 sửa chữa / chuyển vào 01:20 ngày 25/02/2004
  7. toosonet

toosonet Thành viên rất tích cực

"Làm thế nào để nhanh biết đánh guitar??"
    Là đừng bao giờ hỏi câu như thế này !
    Then youll rise right before my eyes On wings that fill the sky Like a phoenix rising