1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để nói tốt tiếng Anh (for beginners only)

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi uhohwtf, 15/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. uhohwtf

uhohwtf Thành viên mới

Mình trình độ cũng làng nhàng nên có chút chia sẻ chỉ với các bạn trình độ beginner thôi:

Khi bắt đầu tham gia một môi trường mà ở đó mọi người nói tiếng Anh theo các bạn thấy là "như gió" thì bạn sẽ cảm thấy "ngợp" và hơi tự ti về bản thân. "Làm thế nào để nói tốt tiếng Anh?" là điều băn khoăn khiến các bạn muốn bắt tay vào mọi việc "ngay và luôn". Sau đây mình muốn nói về mặt trái của hai hoạt động phổ biến để các bạn cân nhắc thêm thay vì “ngay và luôn” nhé:

1- CLB tiếng Anh: Việc tham gia một CLB là điều rất tốt nếu bạn muốn rèn luyện và tăng cường phản xạ để chấm dứt giai đoạn "nghĩ trong đầu tiếng Việt - dịch ra tiếng Anh". Tuy nhiên mặt trái của việc chưa "đủ trình" mà “ra gió” sẽ bao gồm:
    - Các bạn thấy ai cũng nói "như gió" nhưng bạn không phân biệt được rõ tốt xấu, ví dụ ai nói tiếng Anh và ai nói tiếng Việt dịch ra tiếng Anh, hihi. Dẫn tới việc bạn học cả cách diễn tả đúng lẫn sai rất đáng tiếc: phát âm sai, trọng âm sai, từ vựng "tự chế", sai chính tả (cái này tuy lúc đầu không quan trọng lắm, nhưng sau này khi cần xài thực sự thì “bó tay”), sai giới từ, nói chung sai tùm lum
    - Các bạn tự ép bản thân phải nói nhanh, lưu loát và coi nhẹ chất lượng của nội dung, sự minh bạch trong diễn đạt, cách tổ chức ý, cấu trúc câu để tăng độ biểu cảm …
    - Lượng từ vựng mới không nhiều như các bạn mong đợi vì nhiều lý do, có thể CLB muốn mọi người dễ nói nên không giới thiệu nhiều từ vựng mới, có thể mọi người muốn nói lưu loát nên chỉ xoay quanh vốn từ quen thuộc của mình …

2- Nhóm hội thoại trên mạng: về bản chất đây là một CLB gặp gỡ online, tiện lợi về không gian và thời gian. Vì vậy mặt trái của nó i xì như trên, thậm chí tệ hơn vì các bạn không nhìn thấy khẩu hình của nhau, phát âm sai + đoán theo ngữ cảnh + cố gắng nói lưu loát = ???

Bản thân mình đã bị mắc vào tình trạng trên trong khoảng thời gian tương đối dài với hệ quả là nhiều lệch lạc trong khả năng nghe và nói, sau đó chỉ có thể khắc phục dần bằng cách đối chiếu với băng đĩa, phim ảnh, nói chuyện với Tây nói chung, và gặp những người thực sự giỏi tiếng Anh ở các CLB.

Nếu có thể “làm lại từ đầu”, mình sẽ thực hiện qua hai giai đoạn:

1- Đi học: Thời kỳ 90s bằng C là max level ở các Trung tâm giờ thì các bạn có nhiều lựa chọn phong phú, nên nhẫn nại học đến cấp độ upper-intermediate hoặc advanced hãy “xuống núi”

2- Tự học: Tất nhiên nếu có điều kiện và ý chí để học lên cao hơn (tiện tay làm cái bằng ĐH hoặc cao học về ngoại ngữ) hay thậm chí đi du học hay XKLĐ thì không bàn, nhưng giai đoạn tiếp theo nên tự học. Với Internet thì chỉ lo các bạn không tiêu hóa kịp lượng phim ảnh, sách vở free mà thôi. Hãy tự đặt ra kỷ luật, một tháng “nuốt” một novel cỡ 500 trang hoặc 5-10 phim có phụ đề tiếng Anh, tất nhiên là comedy hay drama càng tốt vì action không nhiều thoại cho lắm, hihi. Cách làm này nâng “ngoại công” lên nhanh và ổn định kinh khủng, và đảm bảo chất lượng. “Nội công” thì luyện kiểu khác. Các bạn chọn và diễn đạt một ý trọn vẹn với độ khó tăng dần, ví dụ như sau:

+ I don’t do exercise
    + I hate doing exercise because I don’t like to get up early in the morning
    + I see no point in getting up early to do some stupid exercise. It may be still dark and cold outside and the air is full of CO2.

Nói cách khác các bạn tập present cho bản thân nghe, với độ khó tăng dần khi sử dụng nhiều từ vựng và cách diễn đạt đa dạng. Vì đã “xuống núi” và có “ngoại công” xịn nên các bạn có đủ khả năng khách quan để thẩm định xem mình nói như vậy đã tốt chưa, nói cách khác các bạn tự benchmark bản thân khá chuẩn.

Các bạn sẽ thấy bản thân lẩm bẩm rất nhiều, thoạt tiên thành tiếng sau đó nhẩm trong đầu. Khi đó xin chúc mừng nhé, các bạn đã đạt đến “cảnh giới” tùy ý vận dụng tiếng Anh để diễn tả điều muốn nói mà không dịch Việt- Anh nữa. Giờ thì khi sinh hoạt tại các CLB, các bạn sẽ phân biệt được ai nói đúng, nói sai, cái gì nên học cái gì không, thấy được họ nói sai chỗ nào, nếu là mình thì mình sẽ nói ra sao…

Trên đây là chia sẻ của mình và mình nghĩ nếu các bạn không nóng vội chọn đường tắt với hy vọng “kỳ tích xuất hiện”, sự tiến bộ theo con đường căn bản sẽ nhanh hơn và chắc chắn hơn. Sau một thời gian (tùy người nhé, theo mình thì cần 1-2 năm) bạn sẽ ‘pro’ hơn rất nhiều những người “nói như gió” mà bạn gặp ngày hôm nay.

2. John_Cooper

John_Cooper Thành viên quen thuộc

Your post is always great
  3. trunghq

trunghq Thành viên rất tích cực

Sau 2 năm thì mấy người nói như gió chắc cũng sửa được nhiều lỗi sai phát âm và nói ổn lên nhiều đấy :)).
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Sau 2 năm thì mấy người nói như gió chắc cũng sửa được nhiều lỗi sai phát âm và nói ổn lên nhiều đấy :)).
  4. uhohwtf

uhohwtf Thành viên mới

Cũng hên xui à, thông thường đã thành nếp rồi thì khó thay đổi. Với lại điểm này hơi ngoài lề vì mình chỉ muốn động viên các bạn beginner đi theo con đường căn bản trước (first time right).
  5. katya

katya Thành viên mới

Theo minh thi muon noi tot tieng Anh thi nen co moi truong, chu chi loanh quanh voi bang dia thi chang bao h noi tot dc dau. Thanh lap dc 1 nhom hoc tieng Anh, hoac tham gia vao cac club TA la hay nhat, vua co ban, vua co moi truong noi :P
  6. uhohwtf

uhohwtf Thành viên mới

Hi,

Mình không cho rằng kỹ năng nói có thể được phát triển độc lập với các kỹ năng khác, nếu cố thì miễn cưỡng cũng xong nhưng sẽ giống như đi mây về gió nhưng không có chỗ hạ cánh vững chắc. Có lẽ nhiều bạn đánh giá quá cao kỹ năng nói, mình lại tin thế này:

1- Nếu không viết tốt (tối thiểu email phải mạch lạc), không nói tốt
    2- Nếu không dịch tốt (chủ đề, bối cảnh, từ vựng), không nói tốt
    3- Nếu không nghe tốt (các giọng, tốc độ), không nói tốt

Học "thầy, bà" có cái lợi là phương pháp tốt, trình độ chênh lệch tuyệt đối so với bạn.
    Nếu chọn cách lập nhóm tự học, đó chính là "đôi bạn cùng tiến ... tại chỗ". Còn đi CLB thì có lẽ không tìm được "thầy, bà" ở đấy.
  7. nw4good

nw4good Thành viên mới

Tiếp xúc với người nước ngoài càng nhiều càng tốt.
  8. accessable

accessable Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Mình học chả có sách vở gì cả, chỉ có ngữ pháp giáo viên nói trên lớp phổ thông còn lại toàn là xem TV, chat, nghe bình luận:D. Nói chung là nói nhiều là quen đó mà :D!
  9. uhohwtf

uhohwtf Thành viên mới

Hi, mình cũng tay không bắt cướp đây, nhưng nếu có thể làm lại thì đi theo trường lớp sẽ nhanh và sustainable hơn nhiều
  10. katya

katya Thành viên mới

Nhưng mà nếu theo học ở trung tâm thì cũng phải tìm đc chỗ nào tốt tốt tí cơ. Chứ học chỗ đắt tiền thì thui em cũng bye bye (con nhà nghèo trả tiền học toàn quy ra $$$ --> xót lắm :(( ), còn chỗ mà rẻ mà chất lượng kém thì thà tự học cho nó tươi :D