1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để rèn luyện Bản Lĩnh

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi larry145, 18/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chiaki_co_len06

chiaki_co_len06 Thành viên mới

Cái này là một loạt những kinh nghiệm trong suy nghĩ cua minh, mình đã trải qua ít nhất 2/3 số những gì bạn viết. Nhưng thực tế để xoá bỏ hoàn toàn sự mất cân bằng khi gặp phải nỗi sợ hãi không phải chỉ dừng lại ở sự nhận thức và quyết định nhận thức. Trong cuộc sống có người rất sợ máu, họ sợ đến mức không ai tin họ có thể trở thành bác sĩ, thậm chí bác sĩ phẫu thuật, thế mà hơn chục năm sau họ đã làm điều đó ( đây là câu chuyện của bạn mẹ mình ). Nhận thức là bắt buộc nếu muốn cân bằng nỗi sợ, thế nhưng bạn sẽ cân bằng được trong bao lâu và bao nhiêu lần nếu không va chạm những kinh nghiệm cảm xúc thực tế chứ không phải chỉ dừng lại ở suy nghĩ. Mình có thể hình dung như thế này. Bạn sợ hãi một điều đó, không phải sợ hãi bình thường, tức là một vài lần hoặc sợ hãi có lí khi gặp nguy hiểm cần tránh, mà là nỗi sợ lặp đi lặp lại vì nguyên nhân gây sợ rất bình thướng với đa số người khác ( nhút nhát là một trường hợp ). Ban đầu bạn nhận ra mình có nỗi sợ đó, rồi quan sát một chút bạn biết tại sao bạn sợ, và hiểu rằng nỗi sợ là hoàn toàn vô ích, sau đó bạn quyết định làm gì đó để cân bằng nó ( cái này bạn voicon đã viết rất chi tiết ), nhưng dừng lại ở đây, bạn vấp phải một vòng luẩn quẩn của suy nghĩ tìm giải pháp nhưng lại không hề thực hiện nó, bạn chỉ xoa dịu nỗi sợ, và dung hoà nó bằng cách lặp đi lặp lại một quá trình tự an ủi. Theo mình, quyết định nhưng phải có giải pháp hành động, đó là làm một điều gì đó bằng hạnh động, chẳng hạn như tiếp xúc nhiều lần với nguyên nhân gây sợ, bạn sẽ trải qua kinh nghiệm "sợ" và nên nhớ rằng lúc này bạn đã quyết định không sợ nên bạn tìm cảm giác khác, suy nghĩ theo hướng khác để bạn có cảm giác tự tin lạc quan hơn, sau hành động này, bạn có kinh nghiệm cả về nỗi sợ và sự lạc quan sinh ra trong nỗi sợ hãi đó. Ngoài ra, bạn còn hiểu rằng, bạn hoàn toàn có thể không sợ và làm chủ được mình trong những tình huống như thế, thực tế đã chứng minh và tạo niềm tin trong bạn mà. Trong giao tiếp ứng xử, đó là bước rất quan trọng, bởi vì ngoài việc giúp bạn có kinh nghiệm cảm xúc, còn giúp bạn có cơ hội quan sát đối tượng giao tiếp và là nguyên nhân nỗi sợ của bạn, dần dần hiểu tâm lý của họ, nhờ đó những lần gặp sau bạn sẽ có giải pháp cụ thể hơn chẳng hạn như nên cư xử theo cách nào, làm thế nào để có được niềm tin và sự quý mến của họ và tạo cảm giác thân quen gần gũi với họ. Một người có thế nhút nhát với người lạ, nhưng lại rất tự nhiên với một người đã quen biết lâu, tạo cảm giác thân mật chính là một cách biến cảm giác của bạn về người nói chuyện từ xa lạ thành thân quen, và có cơ hội tiến tới quen biết thực sự với họ.
    Do la kinh nghiem cua minh, va cung la quan sat moi nguoi. Day chi la nhung gi minh mong duoc chia se thoi, vi thuc te co qua nhieu nguoi lac quan, bao dan va gioi giao tiep ma hoc hoi tu ho co le ca doi cung khong het duoc. Minh cung moi di duoc 2/3 con duong, va cam thay cam xuc cua minh con qua bap benh.
  2. rarach24

rarach24 Thành viên rất tích cực

nghĩ lại cách mây làm "có ý thức nhất "
    đó là xem những bộ phim về anh hùng hay truyện .
    hay những tinh thần cao đẹp
    và cái cao nhất đó là sự nhẫn nhịn dẻo dai , tha thứ.
    những câu hỏi kiểu như
    đàn ông thì phải thế nào
    chơi kiểu nào
    cái nào nên chấp
    cái nào nên bỏ qua
    bạn thì phải thế nào mới là bạn
    hay
    nếu thực chất nó đáng để mình hy sinh hay thiệt thòi, thì mình sẽ làm
    trơi đẹp, trơi đúng trước đã. còn kết quả chịu đau hay thua thiệt phải chịu thì vẫn phải chịu .
    tuân thủ luật chơi do mình đề ra .
    đâu cũng là nhà, và nhà thì có luật .
  3. dinhlehung

dinhlehung Thành viên mới

ĐỐI MẶT....STRESS...để rèn luyện....BẢN LĨNH!
  4. chiaki_co_len06

chiaki_co_len06 Thành viên mới

Nó chỉ có tác động tức thời thôi Mây à, hơn nữa đã chữ bệnh thì tuỳ nguyên nhân tuỳ cơ địa mà chữa, có lẽ chẳng áp dụng được cho tất cả đâu. Có thê với Mây hiệu quả, nhưng người khác thì không.
    Không ai tự cứu mình bằng chính mình.
  5. rarach24

mỗi một câu trong đó thôi , ko biết đc mây nói trong đầu bao nhiêu lần nữa
    còn câu nhiều nhất mây hay nhẩm
    "ko gì cản bước đc tao"
    những cái đó mới đầu chỉ là lý thuyết đơn giản. ta nghĩ theo , làm theo, mưa dầm thấm lâu
    nó tạo ra cho mình cái gọi là ĐẾ KHÍ
    nhờ nó mà mây có thể ủy mị hay hung hãn hay sầu thảm hay tất thảy cái gì mà sâu thẳm bên trong ko bị ảnh hươg lắm
    nó như một con lật đật , nghiêng ngả thế nào cũng vẫn còn chân đế
    2. nó sinh ra khí đế vương , uy quyền. không phải khoe khoang . bình thường mây thế nào cũng đc, nhưng nếu mây tnghiêm túc thì ng ta tự khắc cảm thấy áp lực . thận chí chưa cần nói gì, chỉ dùng phong thái
    và phong thái là sự đáng sợ nhất của một ng đc biểu lộ ra ...
  6. dinhlehung

dinhlehung Thành viên mới

GHÊ GỚM THAY....!!! GHÊ GỚM THAY....!!!
  7. lino1

lino1 Thành viên mới

Thú thực với bạn rarack24 mình đã từng làm như bạn. Sau một thời gian rất dài, nó cũng đem lại một số hiệu quả tốt trong việc giao tiếp với mọi người.
    Nhưng đến khi tự đối diện chính mình, em cảm thấy mình đã trở thành kẻ coi trời bằng vung, tự coi mình là vương là tướng. Có thể mình không huyênh hoang, nhưng thực sự sâu thẳm bên trong mình đã có cảm giác mình hơn người.
    Khi nhận ra điều đó, mình biết mình đã sai.
    Nói cách khác, đây là hình thức tự huyễn hoặc mình, đề cao mình hơn người khác để giấu đi sự tự ti nhút nhát.
    Hệ quả của việc đó, là em đã trở nên rất nhậy cảm.
    Bất cứ điều j` làm nho nhỏ gây tổn thương lòng tự trọng , đều kiến mình mất tự chủ quá mức bthường.
    Đây là sự tột cùng của việc không dám đối diện với chính mình, 1 kẻ sợ hãi ( theo cách nói của bác voicon)
    Theo cách này ,Càng ngày.... sâu bên trong em càng trở nên yếu đuối, nhưng lý trí lại cảm thấy tự tin cao ngạo. Thể hiện ra bên ngoài, trong mắt bạn bè, em lại là người tự tin, cá tính ....( chết vì buồn cười mất nhỉ các bác)
    Sau đó, em quyết định từ bỏ niềm tin huyễn hoặc đó. Em từ bỏ tất cả những cảm giác thỏai mái khi tin rằng giỏi, mình thế này thế nọ, tự đối diện với chính con người bình thường của mình.
    Em đã học đc sự khiêm tốn, học được sự cầu thị, biết thông cảm với mọi người, biêt khoan dung với thất bại của người khác và của chính mình.
    Là con trai, em bây h đã dũng cảm tới mức.... dám khóc trước mặt mọi người ( có điều chưa làm thế lần nào- và tất nhiên là em không bao giờ khóc vì bản thân mình nhé)
    Đồng ý với bác voicon, người bản lĩnh nhất là người dám chấp nhận con người mình, dám đối diện với cảm giác thực của mình, dám thể hiện cảm xúc thật của mình.
    Thế mới là tự nhiên thỏai mái, không phải trâu bò ý trí, cũng chẳng phải tự kỷ ám thị mình là vương là tướng.
    Vì thất bại lớn nhất của con người là đánh mất mình...
  8. rarach24

bạn nói quả là chính xác
    và giờ mình cũng đang trả giá về thói quen đó, (chỉ là thói quen đó dường như rất hợp với tính cách mình) có khác nào như cõng thêm 1 chiếc mai rùa lên lưng đâu........
    cõng quen rồi , bỏ cũng khó, chui ra cũng khó
    mình nhận ra ý chí có bằng 10 cũng chẳng bằng 1 thói quen
    thiệt huyết tuổi trẻ theo time , cứ cạn dần theo vòng quay
  9. truanang

truanang Thành viên mới

Mọi người ời tắm nước lạnh mỗi ngày coi , tốt cho sức khoẻ lắm đó .
    Ra đường ngồi 1 chỗ , thấy ai đi qua lại chào và bắt chuyện , bản lĩnh nè .
    Thấy gái mặc váy ngắn đi quá giả vờ rơi kính cúi xuống nhặt ^)^ .
    Sáng dậy lúc 5 h đi tập thể dục , cái này thì thừa bản lĩnh ý chứ .
    Nói lời yêu cho cô giáo dạy mình , quả phi phàm .
    Lúc đang giận tát cho thằng đối diện 1 phát ý , xem nó có dám ngo ngoe gì ko ^)^ .
    V...v và v....V zZz . o_O . !
  10. lino1

lino1 Thành viên mới

cái vụ này vàng vàng, tớ đã từng làm. hihi!