1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để tăng kiến thức xã hội?

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi chuaaico, 29/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chuaaico

chuaaico Thành viên mới

Làm thế nào để tăng kiến thức xã hội?

Kiến thức xã hội chắc chắn là rất quan trọng rồi, bên cạnh kiến thức chuyên môn của mình. Với các bác có điều kiện đi đây đó, giao tiếp nhiều người thì chắc nâng cao hiểu biết xã hội chỉ là chuyện nhỏ. Nhưng những nghề nghiệp đòi hỏi phải ngồi làm việc cố định, ít có điều kiện được đi lại nhiều thì liệu có làm thui chột hiểu biết đi không các bác nhỉ?

Ví dụ như tôi đây là 1 lập trình viên, suốt ngày ngồi lập trình. Bây giờ thì chưa cảm thấy gì nhưng tôi chỉ sợ cứ vài năm nữa ngồi thế này thì chắc đi ra xã hội cái gì mình cũng ngơ ngơ ngác ngác, nghe người ta nói cái gì cũng há hốc mồm mà nghe.

Liệu giải phải xem TV, thời sự, phim ảnh có giải quyết được vấn đề không hả các bác?. Còn việc đi chơi thì cũng chỉ loanh quoanh Hà Nội thôi, ít có dịp chơi xa.

Các bác có ý kiến hay lời khuyên gì cho tôi không?
  2. Basten

Basten Thành viên mới

Em thấy bác tự trả lời rồi đấy thôi: có điều kiện đi đây đó, giao tiếp nhiều người ... Nhưng có điều nghề nghiệp không quyết định tất cả những thứ đấy đâu bác ạ. Cái chính là mình sống thế nào thôi, em có khá nhiều bạn bè làm lập trình viên, thậm chí nghiên cứu nữa, nhưng họ có vốn kiến thức xã hội phong phú, nhiệt tình tham gia các hoạt động xã hội. Bác cứ bắt đầu bằng việc có nhiều bạn bè, tìm được những người bạn tốt, rồi đi chơi, "hưởng tuổi xanh" , thử tham gia hoạt động xã hội đi, ở đây này: http://www.ttvnol.com/f_281.ttvn . Rồi em nghĩ bác sẽ biết ngay mình sẽ phải làm gì tiếp theo để mà có nhiều kiến thức xã hội, hay đúng hơn là để an hưởng tuổi thanh xuân .
    Bác nhé .
  3. bebu10783

bebu10783 Thành viên mới

Tăng kiến thức XH? tức là cần thực hành nhiều. Mà VN thì quá nhiều lí thuyết. như trương tôi đang học cũng vậy. Suốt 18 tháng học lí thuyết để rồi có 1 buổi thực hành, mà thực hành chỉ là tham quan , nhìn người ta làm. Vậy thì làm sao mà tốt được.
  4. vms

vms Thành viên rất tích cực

Bạn cứ đọc tất cả các box trong ttvnol sẽ có đủ tất cả chỉ sợ bạn không có thời gian thôi
  5. Deutsche_Kiban

Deutsche_Kiban Thành viên mới

theo em thi chang ai co the biet het duoc ngay ca nhung nguoi co hieu biet rong nhat. tot nhat la anh nen tap trung vao mot so thu ( ma minh thich hoac quan trong cho nghe nghiep cua minh ) chu ngoi doc het cai ttvnol cung khong co tac dung gi bac ah.
    con theo em xem tv thi chi can xem thoi su hoac ban tin ngan ( chi khoang 20 phut ngay cung kha kha thong tin roi. ) phim tuan xem 1 lan, di lam tuan 5 buoi . muon di choi xa bac cu bo khong di choi trong hn mot thang se du tien di choi xa ( chac chan 1 ngay di choi xa thu lai duoc nhieu hon ca thang o hn ay chu ) danh tien mot vai thang bac du xien di Lao Cai Yen Bai choi roi. Danh tien mot vai nam bac da co chuyen sang Thailand, xingapore, danh xien chuc nam co chuyen sang EU hay My Nhut roi. Luc ay kien thuc xa hoi khong len moi la chuyen la .
    chuc bac thanh cong.
  6. onggiadeptrai

onggiadeptrai Thành viên mới

Kiến thức xã hội không phải như kiến thức về các nghành khoa học tự nhiên, đâu chỉ biết được nó thì nó là của mình.
  7. NhiNhanhLaEm

NhiNhanhLaEm Thành viên mới

Nhí nhảnh thì cũng như Bác vậy không có thì giờ tiếp xúc với bên ngoài , có khi ra đường tưởng như người từ thế giới khác đến , ở đời ông ba` có dạy HỌC ĐẾN LÚC GIÀ . Cho nên Nhí Nhảnh đả học ở nhiều lúc , mọi nơi . Điều hay tốt là mình rất nhớ , huống chi thời buổi này thông tin truyền thông rộng rải
    Chuc bạn thành công nha
  8. Firm

Firm Thành viên mới

Tôi nghĩ điều quan trọng trong cuộc sống để trở thành thành đạt là làm tốt những gì bạn yêu thích và nếu bạn có tâm huyết với công việc mà bạn yêu thích thì tôi tin chắc bạn sẽ thành công. Nếu bạn còn trẻ thì bạn không nhất thiết phải có nhiều mối quan hệ, điều quan trọng là bạn phải trang bị cho mình những kỹ năng sống cần thiết, cách đối nhân xử thế để là nền tảng để bạn xây dựng các mối quan hệ trong tương lai.
    ------------------------------------------------------------
    Website: http://invenco.vnn.vn
    Công ty Sở hữu Trí tuệ INVENCO. - Chúng tôi bảo vệ tài sản trí tuệ cho các bạn
    "Mục đích lớn nhất của chúng tôi là cung cấp một chất lượng dịch vụ tốt nhất đến với khách hàng"
  9. Parfumdete

Parfumdete Thành viên mới

thì trong câu hỏi của bác cũng đã có câu trả lơì rồi đó thôi
    bác ạ, ko chỉ bác làm việc như là lập trình là nhiều khi nhìn lại mình cũng thấy mình ít có thời gian quan tâm đến xã hội quá, mà cũng có nhiều ng khác cũng vậy , trong đó có tớ nè
    tớ thì chưa đi làm, nhưng học về ngành kinh tế, kinh tế liên quan đến xã hội, và nó có sự liên quan nhất định, nên nhiều khi fải hiểu biết xã hội rộng
    thế mà tớ cũng có hay dành thời gian đầu tư để đọc báo đâu...sinh viên mà còn lười chẩy thây ra, nói gì những ng đi làm như mấy bác
    nhưng mà tớ cũng có 1 kết luận rằng, dù làm ngành nghề gì, dù là sinh viên hay công chức, nên dành 1 thời gian nhất định trong ngày để đọc báo và nghe tin tức xã hội, ko chỉ nghe của vn mà nếu có thể thì nghe vấn đề xã hội của nước ngoài nữa....ko thừa đâu ạ
    hì hì, tớ chỉ giỏi nói nhưng chưa thực hiện đc thường xuyên, cứ lên nét bao giờ cũng hay vào ttvnol, nhưng quả thật vào đây cũng là quan tâm đến vấn đề xã hội rồi đó