1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để thể hiện một đồ án đẹp?

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi Architectpnv, 24/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Architectpnv

Architectpnv Thành viên mới

Làm thế nào để thể hiện một đồ án đẹp?

Chào các bạn có niềm đam mê với ngành kiến trúc !
    Tôi rất cay cú vì rất nhiều lần mình có ý tưởng rất hay, nhưng điểm vẫn thấp .Mà cũng chỉ tại cái kỹ năng thể hiện của mình. Các bạn và các anh chị có bí quyết hay tiểu sảo nào hãy chỉ giáo. Đặc biệt là các chiêu thức bằng máy hay kết hợp giữa máy và tay.Nếu được hãy giới thiệu qua các bước thực hiện.Và phần mềm thực hiện ý tưởng đó.Tại hạ xin cảm ơn trước.

Architect-Pnv

Được sửa chữa bởi - architectpnv vào 14/05/2002 13:57
  2. Architectpnv

Architectpnv Thành viên mới

Hỡi những bạn yêu và có niềm đam mê với ngành kiến trúc hay mỹ thuật, hãy chúng tỏ bản lĩnh, tài năng của mình và cả lòng nhiệt huyết của mình bằng cách đem nhưng kinh nghiệm và bài học của minh qua những năm trong trường cũng như khi đi làm .Để đóng góp một phần nào cho nền kiến trúc tương lai Việt Nam.Một trong nhưng thành công trên con đường học hành cũng như trên đường đời là phương pháp thể hiện.
    Vậy các bạn hãy lên tiếng đi, Để chứng tỏ mình là thanh niên của thời đại khoa học công nghệ.Bạn có thể nói phương pháp thể hiện tay, phương pháp thể hiện máy hoặc phương pháp thể hiện mô hình.Có những phần mềm nào dùng cho thiết kế hay những vật liệu nào để làm mô hình có hiệu quả cao.
    Rất cám ơn các Anh chị cũng như các bạn tham gia !Hay dong gop mot phan nho be cua moi nguoi vao the gioi menh mong cho cuoc song tuoi dep hon

Architect-Pnv

3. GoBlue

GoBlue Thành viên quen thuộc

theo tớ thì bạn nên làm vài phác thảo mô hình cho đồ án của mình...không nhất thiết là đẹp và chính xác....nhưng diễn đạt được ý đồ của bạn....nếu diễn họa chưa tốt..bạn co thể mua mấy quyển tuyển tập đồ án KT về xem...nhưng khoá K96 có những tay diễn hoạ khá độc...
    vật liệu làm mô hình ở VN hiện nay chủ yếu là giấy dày....bạn thử tìm gỗ mỏng làm thử xem...rất đẹp và ấn tượng...
    gởi bạn vài tấm ảnh về mô hình ( nhà ở và nhà nghệ thuật )và phác thảo mô hình ( nghiên cứu quy hoạch TP Detroit) ....tất cả các mô hình này đều làm từ vật liệu đơn giản...chỉ tốn công mà thôi....
  4. GoBlue

GoBlue Thành viên quen thuộc

sao ảnh to quá nhỉ? xin lỗi vì tớ chả biết upload thế nào cho chínnh xác...dưới đây là các mô hình nghiên cứu study model
  5. guest21981

guest21981 Thành viên mới

Chào bạn, vấn đề bạn đưa ra hơi bị rộng. Vì thực sự để thể hiện đẹp bạn cần phải luyện tay vẽ nhiều thì mơi co thể nói tiếp được.
    Vd như bạn chắc tay màu nước hay bút sắt ....thì dựa trên cơ sở đó bạn mới có thể kết hợp với các phong cách khác được.
    Minh nghĩ bạn có thể đi học thêm về màu bột, màu nước tại một số nơi, hay chỉ đơn giản la` đi vẽ ghi nhiều là bạn đã có thể thể hiện đồ án mình theo 1 phong cách khác rồi.
    Chúc bạn thành công
  6. start

start Thành viên mới

Theo tôi nghĩ việc thể hiện đồ án đẹp hay không là tùy ở từng người , trình độ của ngươi ây thể hiện ra sao ... tuy nhiên phải nói đến kinh nghiệm nữa . Kinh nghiệm ấy ở đâu ra ? Bạn có thể hỏi thầy cô hướng dẫn đồ án của bạn nên thể hiện đồ án đó như thế nào là phù hợp . Chẳng hạn , bề mặt vật liệu thì thể hiện như thế nào cho đạt hiệu quả thẫm mỹ , chất liệu ra sao , nên chọn phối cảnh ở góc nào là đẹp nhất , là thể hiện đúng cái ý tưởng của mình nhất , rồi bố cục ra làm sao ... tất nhiên mọi cái điều là ý của bạn nhưng bạn cũng nên hỏi qua ý kiến của GVHD bởi như thế sẽ tránh cho bạn những sai sót đáng tiếc có thể xảy ra . nhưng cái chính nhất vẫn là ở bạn . theo tôi nghĩ muốn có kinh nghiệm trong thể hiện ĐAKT thì bạn phải tập vẽ thật nhiều để tích luỹ dần kinh nghiệm , đặc biệt bạn phải học về màu bởi vì vẽ tay hay vẽ máy bạn phải biết cách thể hiện màu , nhất là cách phối màu . trong thể hiện ĐAKT thì phối màu cũng đóng một vai trò quan trọng , nếu phối màu dúng hợp lí nó có thể đem lại hiệu quả rất lớn cho đồ án của bạn . Chúc bạn thành công !.
  7. student_vn

student_vn Thành viên quen thuộc

Bác Goblue uiiiiii! Mấy cái hình bác load lên đẹp tuyệt.Bác còn mô hình nào ko,cho em xem tham khảo với !Em mê cái món này lắm,,,,,,,,,bác giúp em nhá!
    Thân Cảm tạ bác trước!

JSC
  8. zero-man

zero-man Thành viên mới

Chào các đồng nghiệp!
    Trước tiên cho mình cảm ơn tất cả các bạn đã nhiệt tình tham gia đóng góp ý kiến,Đặc biệt là bạn GoBlue qua bài viết và hình ảnh bạn gửi mình được mở rộng rất nhiều.Từ đây mình đã biết thêm một vật liệu mới làm mô hình, đó là gỗ mềm.
    Bạn GoBlue thân mến ở trên bạn mới nói vật liệu làm công trình, còn các phần phụ như: thảm cỏ, cây và mặt nước...thì theo bạn phải dùng vật liệu gì thì thích hợp và hiệu quả. Tôi có biết một số vật liệu để làm cây như: Bi sắt (Có thể sơn hoặc ko sơn tuỳ từng công trình) hoặc cũng có thể dùng bọt biển sau đó sơn hoặc phun màu. Một vật liệu nữa là những tấm rửa bát màu xanh có bán trên thị trường.Tham cỏ bạn có thể dùng giấy giáp. Trên đây chỉ là một trong những vật liệu tôi biết. Nếu bạn nào biết những vật liệu mới hãy thông báo cho cả làng biết nhé.
    Chút chút:
    Có ai biết về 3D Studio Viz không? hãy chỉ cho mình cách vẽ một đoạn thẳng có độ dài chính xác với.
    Nothing
  9. samurai

samurai Thành viên quen thuộc

có nhiều thứ quan trọng để đạt điểm cao trong đồ án lắm
    Trước hết là ý twởng nó là khung xương của đồ án thể hiện đẹp trên một ý tưởng tồi cũng vứt đi thôi nó chiếm khoảng 60% điểm.
    Sau đó là bố cục các bản vẽ 10%
    Độ chi tiết trong các bản vẽ kĩ thuật 20%
    Phương pháp thể hiện độc đáo 10%
    Đây là thang điểm tớ nghĩ thôi nhé
    Nói chung nếu có đam mê bạn nhất định sẽ có thành công đừng thắc mắc gì cả hãy đam mê đi
    Phân chia thời gian làm đồ án cho hợp lí tránh tình trạng lụt lội đồ án sẽ có những bản vẽ chi tiết mà lại không đầu tư đủ thời gian cho các bản vẽ quan trọng
    Theo tớ thì trong đồ án các bản quan trọng nhất vẫn là mặt bằng và phối cảnh. Mặt bằng đại diện cho tính công năng của đồ án phối cảnh đại diện cho tính mĩ thuật của đồ án. Bạn chưa thể hiểu nhiều về kết cấu nên những bản vẽ mặt cắt của bạn sẽ là rất sơ sài và thiếu khả thi. Các thầy cũng sẽ thông cảm. còn mặt đứng thì chả mấy khi người ta nhìn thấy trong thực tế trừ những công trình nhà dân. phối cảnh góc quan trọng hơn
    samurai
  10. 1088

1088 Thành viên rất tích cực

tui la thanh vien moi, moi tham gia vao day, cung la 1kien truc su ra truong duoc 1 nam nhung cung co tham nien di lam tu nam thu 2, co may chieu the hien, cac ban thu tham khao xem
    hoc ve 3d tu nam thu 2, co gang ve lam sao cho dep va cho giong that, den luc dat duoc dieu do rui thi moi thay buon, dua cai phoi canh ra, may ong thay voi ca khach hang cu tuong minh an cap cai anh o dau dua vao, neu ko thi lai nghi may tinh no ve het, minh co ve gi dau, kho tam lam cac ban ah, ho cu tuong minh dua so lieu vao la may tinh no ve duoc y, the moi buon chu, nghi mai cuoi cung moi ra 1 cach : sau khi the hien phoi canh 1 cach hoan chinh, dung cong cu laso trong photoshop chon lay vung chon la trung tam cua cua buc phoi canh ma ban can nhan manh, sau do lam nhoè hoac chuyen ve den trang phan con lai, sau do chiu kho ngoi ve lai bang bút cái phần đấy, hơ hieu quả ra phết đấy các bạn ạ, trong bức phối cảnh như còn đang dang dở, ma lại vãn nhấn mạnh được ý đồ sáng tác
    van kém quá, khong biet noi the mọi nguoi co hieu ko? thong cam nhe, moi len day lan dau, kekekeke
    linh