1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm thế nào để trở thành một người vợ tốt?

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Wow, 02/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Wow

Wow Thành viên quen thuộc

Làm thế nào để trở thành một người vợ tốt?

Các bác thân mến, theo nghị quyết mới của TTVNOL, chuyện chính trị chính em quốc gia đại sự ta bàn trong ... Quán nước còn Thảo luận dành cho những thứ vớ vỉn thiết thực với cuộc sống của giới trẻ hơn. Trên tinh thần ấy em post lên đây 1 mẩu em mới lục lại được trong đống sổ tay hồi xưa. Mời các bác giai bác gái vào tham gia ý kiến ạ:

"My daughter, you have always been clever and healthy. I have never heard you say anything foolish, and you have scarcely ever been ill, you are very lucky. But now you are 20. It's time to think about marriage. Men are always jealous of clever independent women who attract attention to themselves. They will seldom choose a wife who shows herself to be better than they are. You must learn to hide your talents.
    Don't give your own opinion so often. Never disagree with a man when you are talking to him. You should occasionally ask his advice, even if you don't really need it. When you are walking with a man, take his arm sometimes as if you needed support. Don't be ashamed to cry occasionally in front of a man. Men usually like to comfort and protect women. Show that you are a delicate, weak creature who is always ready to honour and obey her husband. Follow my advice, and you will surely make a good wife for someone."

Được sửa chữa bởi - paladin vào 18/04/2002 02:40
  2. misi

misi Thành viên rất tích cực

Tui dốt tiếng Anh ,không biết bác gái đây viết gì ,nhưng tui nghĩ để trở thành một người vợ tốt cũng dễ dàng lắm .Chị em cứ làm vợ cho nhiều lần vào .Lần thứ 7 -8 gì đó tự khắc sẽ có kinh nghiệm thôi .
    Vợ tui ơi ,em ở đâu ?
    I don't miss you in the morning
    I don't miss you in the night
    Actually I miss you all the time
  3. hoanh

hoanh Thành viên mới

Cái bác Misi có ý kiến không hay lắm. Làm người vợ tốt đâu cần phải lấy nhiều chồng, mà chỉ cần biết nghe lời chồng là dược rồi. Chồng biểu gì làm nấy, không cãi lại, không cằn nhằn, cơm nước đầy đủ là trở thành người vợ tốt.
  4. lilyfr2k

lilyfr2k Thành viên quen thuộc

Em cũng chưa vợ con zì nên chả biết thế nào là một cô vợ tốt! Hồi xưa ở VN em chơi thân với 1 thằng, nó có con vợ hay hay. Hay nhất là bọn em đi chơi đâu là vợ nó đi theo đó, làm đồ nhắm thì khỏi chê! Vậy mà rất "biết điều", hôm nào phụ nữ không được phép thì "mấy anh đi chơi dzui dzẻ nghen, nhớ coi chừng ảnh dùm em". Hé hé thế có phải tiêu chuẩn ko nhỉ?

What I've felt, what I've known, never shined through in what I've shown !
  5. tatuan1974

tatuan1974 Thành viên quen thuộc

Bài này do chính tác giả xoá để phản đối việc khoá user một cách bừa bãi của Admin và thấy rằng TTVNOL không còn là nơi đặt các bài biết của mình!
    http://203.162.130.221/forum/topic.asp?TOPIC_ID=59058&whichpage=3&ARCHIVE=
    Được sửa chữa bởi - tatuan1974 vào 14/04/2002 01:28
  6. chipchip192

chipchip192 Thành viên mới

Nè ,ai kiu dzới mấy bác là lấy vợ thông minh sẽ khổ hả ?Có vợ thông minh sướng lém dấy nhá.Người ta chỉ mong lấy được cô nao đảm đan tháo vát chứ ai lại đi ghiền mấy cô khù khù khờ khờ ,chồng biểu gì làm nấy bao giờ..hic...Nghe mầy bác bàn tán kiu do,chắc mấy năm nũa Phụ nữ thông minh,xinh đẹp như em đay phải bỏ làng mà đi mất thui..hic
    [blue]chipchip192[/blue/]
  7. anhdao

anhdao Thành viên mới

Qua chủ đề thảo luận "làm thế nào để thở thành một người vợ tốt" mình xin được có ý kiến như sau:
    Theo mình, làm một người vợ tốt không nhất thiết phải "làm vợ nhiều lần"(thời buổi này sida nhiều lắm) hay "chồng bảo gì nghe nấy "(như thế xem ra nhu nhược quá), minh nghĩ, để giải đáp cho vấn đề này cần phải có rất nhiều "tiêu chuẩn" và xem xét ở nhiều khía cạnh. Người vợ tốt chắc hẳn là người biết thông cảm, chia sẻ, biết nói và im lặng đúng lúc....Đàn ông , phần đông là thích cô vợ biết nội trợ (nhưng không đồng nghĩa với sự nhu nhược, chịu đựng, chỉ biết vâng vâng..dạ dạ, như thế lâu ngày cũng chán) ,vừa biết nội trợ (người vợ xưa) vừa thêm chút thành công xã hội ( người vợ nay) như thế còn gì bằng. Câu nói người xưa: "Đằng sau sự thành công của người đàn ông luôn có bóng dáng của người phụ nữ " xem ra vẫn còn rất đúng đấy, phải không ạ ?
    anhdao
  8. tatuan1974

tatuan1974 Thành viên quen thuộc

Bài này do chính tác giả xoá để phản đối việc khoá user một cách bừa bãi của Admin và thấy rằng TTVNOL không còn là nơi đặt các bài biết của mình!
    http://203.162.130.221/forum/topic.asp?TOPIC_ID=59058&whichpage=3&ARCHIVE=
    Được sửa chữa bởi - tatuan1974 vào 14/04/2002 01:29
  9. abaddon

abaddon Thành viên quen thuộc

Chỉ cần cho tôi mua CD Metal để nghe. Thế là ổn.

IN METAL WE TRUST
  10. Jennie

Jennie Thành viên quen thuộc

Hìhì, chị wow, đang tham khảo ý kiến mọi ng để chuẩn bị lên xe hoa đấy à Nhớ gửi thiệp mời cho em nhớ chị nhớ!
    Em chưa là vợ ai bao giờ () nhg tổng kết lại lời của các ông (đã, đang là chồng), các chú (sắp trở thành chồng) và các em/bạn cùng trang lứa thì 1 người vợ tốt cần phải:
    - Hiểu và thông cảm với chồng mình. Đồng cam cộng khổ. Các cụ bẩu "thuận vợ thuận chồng tát biển đông cũng cạn" mờ.
    - Biết nấu nướng vun vén nhà cửa. Khéo tay càng tốt.
    - Thông minh, đảm đang và tháo vát.
    - Yêu trẻ con và biết dạy dỗ con cái.
    - Chung thuỷ với chồng.
    - Cái hình thức theo các bác giai cũng quan trọng chả kém (đúng là đàn ông!)
    - Biết cách nói chuyện, nghĩa là có duyên.
    Hihi, em chỉ ghi chép đc có đến thế thui ạ.
    Jennie