1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

"LÀM THÊM!!" bạn nghĩ sao ???

Chủ đề trong 'Đại học Kinh tế Tp.HCM' bởi miah, 18/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. miah

miah Thành viên quen thuộc

"LÀM THÊM!!" bạn nghĩ sao ???

Box về ngôi trường dấu yêu của chúng ta mới được mở... Có lẽ ngay cả miah và mấy bạn ai cũng bỡ ngỡ hết. Ko biết nên đăng chủ đề gì cho sôi động ??... cho đáng mặt là dân kinh tế
    Bây giờ cứ có những gì liên quan đến bạn và trường Kinh tế thì mình cứ post lên ha....
    Mình xin bắt đầu nhé... có một câu hỏi mà cứ luẩn quẩn trong đầu mình mãi...
    "Có fải lúc đang học DH đặc biệt là trường Kinh tế..mình có nhất thiết phải đi làm ko ??"
    Theo miah :
    ưu điểm: biết đưoc nhiều về thực tế, không gặm nhấm mấy trang sách mà chả hiểu gì cả... lúc ra trường sẽ ko như con nai vàng ngơ ngác..
    khuyết điểm : tốn rất nhiều thởi gian và trí lực...( ở đây muốn nói đến những nghề có liên quan đến ngành học) .. và bị cuốn dần vào ..để rồi học hành ko ra gì
    Chưa kể đến những tổn thương về tinh thần
    vậy theo bà con ..thì sao ???....

Được sửa chữa bởi - miah vào 18/04/2002 17:17
  2. On4U

On4U Thành viên rất tích cực

miah đã nói thiếu một ưu điểm quan trọng rồi đó là có thêm một nguồn kinh phí sự nghiệp cho cuộc sống sinh viên xa nhà đó. Còn ưu điểm không gặm nhắm gì đó của bạn thì mình thấy là không đúng đó, đi làm đâu có nghĩa là ở nhà mình không nghiên cứu bài nhỉ????
    All for you
  3. SV-Stars

SV-Stars Thành viên rất tích cực

Có một điều này ko biết nói ra các bạn có tin ko. Tôi chỉ đi làm một HK nhưng những cái tội tiếp thu được từ thực tế bằng tất cả những gì tôi đã học trong suốt 4 năm. Quả là điêu đáng suy nghĩ!!
    Là sinh viên KT tôi nghĩ kiến thức thực tế là điều vô cùng quan trọng. Nếu có thể thì mọi người hãy đi làm, bắt đầu là những công việc nhỏ như bán sách, bán báo, tiếp thị, hay lớn hơn như quản lý, chạy hàng, ... Nó sẽ giúp ích rất nhiều, vì vừa ứng dụng được kiến thức vào thực tế, vừa học hỏi đưọc rất nhiều điều mà trong trường ko hề dạy. Hơn nữa môi trường thực tế còn giúp ta trau dồi những kĩ năng của một người làm kinh tế, đó là ngoại ngữ, phản xạ, giao tiếp và giải quyết tình huống.
    Tui cũng đã từng làm rất nhiều nghề rồi, đủ mọi thể loại ko thiếu một cái gì: giao báo, bán tập, tiếp thị, bán hàng, quản lý, marketing, gia sư, ... đủ cả thế cho nên tui có một lời khuyên cho những bạn nào mới bước chân vào trường: nếu bạn muốn đi làm thêm, hãy cố gắng chọn công việc nào có thể giúp ích cho ngành học của mình, như thế bạn sẽ ko cảm thấy chán,
    ------------------------------------------------
    Học, học nữa, học mãi, hộc máu
  4. miah

ON4U a`...y' em nói không gặm nhấm mấy trang sách mà chả hiểu gì cả là.. mình hiểu được hơn những khái niệm trong sách ..khi đọc sẽ hiểu hơn
  5. duong_dl

duong_dl Thành viên mới

làm thêm hả ,là SV thì phải đi làm thêm thôi đó là điều dĩ nhiên rồi ,tui cũng từng đi làm thêm rồi thấy là nhờ làm thêm màcuộc sống dễ thở hơn bây giờ nghỉ rồi thây đói vô cùng
    Ai có việc gì giới thiệu giùm với
    kt_duong83@yahoo.fr
  6. d.an1

d.an1 Thành viên quen thuộc

Làm thêm? còn phải hỏi nữa.Một tháng làm thêm kinh nghiệm bằng một năam học và ba tháng thực tập.
    SV Kinh tế là phải tính kinh tế, tức là phải biết tạo ra thêm đồng tiền.Đâuu phải lúc nào cũng dựa vào Ba Má mãi được.

PDA

7. On4U

On4U Thành viên rất tích cực

Trời ạ : 1 tháng làm thêm = 1 năm học (lại) + 3 tháng (không) đi thực tập

All for you
  8. fairy

fairy Thành viên quen thuộc

Thực ra việc đi làm thêm của sinh viên đã tốn biết bao nhiêu bút mực rồi . Đúng như bạn Miah , SVstar ,d.an1 ,On4u nói , đi làm thêm đúng là tích luỹ được kinh nghiệm thực tế cho cá nhân , và giúp mình hiểu sâu , hiểu rộng và có cơ hội áp dụng được những gì học được ở sách vở . Đấy là khi các bạn nói đến những người may mắn tìm được công việc đúng chuyên ngành mình học ,mà chuyện đó đối với SV bọn mình chưa có kinh nghiệm gì cả thì khó lắm .
    Tở đã chứng kiến biết bao nhiêu bạn đã học gần hết bốn năm đại học mà cuối cùng đi làm thêm cũng chỉ là dạy kèm hay tiêp thị ma thôi . Có phải là uổng phí công sức bọn mình học từng ấy năm trời không ?
    Nothing comes from nothing
  9. phanducminh

phanducminh Thành viên quen thuộc

Chào các bạn, xin cảm ơn bạn miah đã đưa ra 1 câu hỏi rất hay, mình cũng xin đóng góp 1 ý kiến riêng của bản thân mình.
    "Có fải lúc đang học DH đặc biệt là trường Kinh tế..mình có nhất thiết phải đi làm ko ??"
    Theo mình thì lúc đang học DH thì nhiệm vụ quan trọng nhất của các bạn là dành toàn bộ thời gian va sức lực để học thật tốt, do vậy nếu nói "có nhất thiết không" thì mình xin trả lời là KHÔNG, nhưng theo mình thì các bạn NÊN làm thêm nếu như có khả năng (đấy là mình chưa nói đến những bạn do hoàn cảnh gia đình cũng như do sở thích ... mà họ buộc phải thế hay muốn thế)
    Hồi mình còn học ĐH (mình đã ra trường và đi làm được 2 năm) mình cũng hay đi làm thêm, măc dù nhà mình không yêu cầu như vậy (bố mình chỉ khuyến khích thôi), nhưng quả thực khi sau khi mình đi làm thì mình cảm thấy quý trọng đồng tiền hơn, chi tiêu cũng tiết kiệm hơn, và quan trọng hơn là có thêm nhiều kinh nghiệm trong giao tiếp, ứng xử, quan hệ, học tập được cách làm ăn của những người đi trước... (tất nhiên, các bạn nên tranh thủ, tận dụng những lúc rỗi rãi chứ đừng để công việc ảnh hưởng quá nhiều vào việc học tập)
    Về loại công việc mình đồng ý với quan điểm của SV-Stars, các cụ đã nói: "có bột mới gột nên hồ" khi mà các bạn còn đang học (có những người năm thứ 1) kinh nghiệm chưa có thì làm sao mà có thể làm được những công việc mà lại đỏi hỏi phải phù hợp ngay được (cử nhân KT còn thất nghiệp còn đầy ra đấy) Theo mình nên bắt đầu từ những công việc dễ, hợp khả năng, và khoảng thời gian eo hẹp của mình. Sau đó hãy tự phát triển công việc của mình hoặc tìm những công việc khác hợp hơn tuỳ khả năng...
    Sau cùng (hơi ngoài chủ đề) các bạn nên tham gia các hoạt động Đoàn, ví dụ đứng ra tổ chức 1 buổi thảo luận, hay 1 chương trình ca nhạc, 1 giải bóng đá... các bạn sẽ rèn luyện cho mình được lòng tự tin và tính tổ chức, đó là 1 lợi thế không nhỏ để tạo thuận lợi hơn cho công việc sau này.

Minh
    [/size=10]
  10. miah

Em thì em ko có kinh nghiệm làm thêm nào cả. Nhìn đám bạn đi làm thêm có tiền xài rủng rỉnh mà em buồn ghê. Nhưng mà thực tế phản ánh là điểm học trong lớp ko có gì cải thiện. ( đó chỉ là những trường hợp em biết..) Nhưng em cũng cảm thấy ko thích thú lắm việc đi làm thêm.
    Thứ 1: những công việc mà các bạn em làm đa số là gì nhỉ : dọn dẹp, gia sư, phục vụ...
    Đó là những công việc em nghĩ là ko có liên quan gì nhiều đến nghề nghiệp sau này. Có thể cái có được chính là kinh nghiệm ứng xử hay là sống tự lập.. nhưng mà liệu có quá mất thời gian ko?
    Hơn nữa hoạt động tay chân hơi nhiều: điển hình như nếu bạn may mắn kiếm được 1 chân làm gia sư với chiếc xe đạp...bạn fải lọc cọc đạp xe từ quận 1 đến gần sân bay để dạy ..rồi lại chạy về...tất bật kiếm đồ ăn ..rồi học bài./. Liệu có học vào ko nhỉ??
    Thứ 2: Em ko biết nên tìm việc gì để làm cả. HỌc hành chưa xong, chưa có kiến thức lẫn kinh nghiệm ,dễ bị nắm đầu lắm, lớ ngớ có thể bị lừa nữa.
    Các bác biết không nhìn em thì người ta tưởng học sinh trung học nên kiếm việc làm cực kì khó..mà các bác biết rồi đấy sinh viên VN hơi bị bé nhỏ..
    Thứ 3 : quan hệ bạn bè thì sao nhỉ???
    Bạn sẽ có nhiều quan hệ bên ngoài ..nhưng bạn thực sự có thời gian dành cho bạn bè ko??? (---> hơi lo xa quá nhưng mà nó vẫn có thể xảy ra chứ) Em mà mất bạnbè ..dù chỉ một đứa thôi là em sẽ hét toáng lên ngay ....
    Vậy thì cuối cùng khi ra trường em vẫn chỉ là con nai vàng ngơ ngác thôi sao?