1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

làm THỦ TỤC ĐĂNG KÝ XE MÁY như thế nào ạ??

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi coldwinter13, 21/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. coldwinter13

coldwinter13 Thành viên mới

Có người chỉ cho e đến Chi cục Thuế Cầu Giấy để đăng ký nộp trước bạ xe máy (lại còn nhấn mạnh ko lên Nguyên Hồng), rồi phi thẳng qua đường Láng đăng ký biển số. E lại có 1 số thắc mắc mong mọi người chỉ giáo ạ:
    1. E ở Quận Tây Hồ thì đóng thuế trước bạ ở Chi cục Thuế Cầu Giấy được ko? Hay e phải đóng thuế ở quận Tây Hồ???????
    2. Phi thẳng qua đường Láng đăng ký biển?? Là qua đâu ở đường Láng nhỉ? hic, e ko biết đến nơi nào để đăng kí đâu :( Mà quận nào đăng ký theo quận đấy, hay là dù ở nơi đâu cũng chỉ đến địa điểm ấy để đăng ký thôi???
    3. Nếu e ko sắp xếp được thời gian thì hôm nay e đi nộp thuế, sau đấy ngày mai hoặc vài hôm nữa e đi đăng ký biển số xe có được ko nhỉ?? Và nếu vậy thì đi nộp thuế có cần phải mang theo xe đi ko, hay chỉ cần mang giấy tờ thôi??
    4. Khi đi đăng ký biển số, đưa xe vào bãi rồi trong lúc mình làm các thủ tục có cần người khác trông xe ko nhỉ? hay vào bãi là vào bãi gửi xe??
    Cà số là thuê mấy a cò làm giúp mình ạ??
    5. Giờ giấc làm việc của mấy nơi này như thế nào nhỉ? Khoảng mấy giờ mở cửa, mấy giờ đóng cửa nhỉ???
    >>>>>>>>>>>> E là con gái, lại chưa đi đăng kí xe bao giờ nên ko biết gì hết , cũng ko biết hỏi ai nên cả nhà giúp e nhé
    @caytrevietnam: Cảm ơn a nhiều ạ, a hướng dẫn rất cụ thể
    Được coldwinter13 sửa chữa / chuyển vào 20:44 ngày 21/11/2007
  2. caytrevietnam

caytrevietnam Thành viên mới

Anh đi cả tháng trời rồi mới đăng ký, yên tâm đi em. Nếu cần thì anh đi cùng vậy, có gì pm riêng nhé
  3. vietnam585

vietnam585 Thành viên quen thuộc

Tất cả các cơ sở đăng ký xe làm việc cả thứ 7 bạn nhé. Tốt nhất đi vào buổi sáng.
  4. chubby11

chubby11 Thành viên mới

Chà, thương bạn cũng "nữ nhi thường tình" nên có vài điểm sau muốn nói với bạn:
    - Tên và địa chỉ trong tờ hóa đơn phải đúng chính xác như trong CMND, không sai dấu chấm dấu phẩy, viết tắt (nói chung là y nguyên) nếu không là ra công an sẽ bị hành. Nếu người đứng tên có CMND cấp tại HN, hộ khẩu không thuộc quận nọ quận kia (ví dụ trước đây là quận Hai Bà Trưng bây giờ thuộc quận Hoàng Mai) thì không cần đưa hộ khẩu. Nhưng mà để đề phòng thì bạn nên mang theo.
    - Nếu mua xe nhập khẩu thì trên giấy tờ hải quan phải có dấu chức danh (cái dấu có chữ "Giám đốc" ấy, thiếu cái này trước chữ ký thì phải đi xin lại cho có nhé!)
    - Xe tớ đi gần 1tháng mới đăng ký chả sao (hình như luật thì không giới hạn số ngày nhưng "lệ" thì < 30 ngày). Trước khi đi đăng ký có muốn dán keo trong thì dán nhưng tốt nhất đừng bọc yên hoặc dán tem hoa hòe hoa sói nhé, các chú CA hay ngứa mắt lắm.
    - Đi nộp thuế trước bạ, bạn cứ xông thẳng vào mà nộp, cần gì qua cò. Vào họ sẽ phát cho 2 tờ khai, khai xong thì cứ theo các thủ tục mà làm. Tiền thuế trước bạ 5%. Nộp xong thì có 1 tờ khai nộp thuế + 1 phiếu thu bổ sung vào bộ hồ sơ. Khâu này mất khoảng 15 - 30 phút.
    - Đến chỗ đăng ký xe thì dắt thẳng xe vào. Nhờ người cà hộ số khung số máy (10K) (cầm theo lọ keo khô để dán nhé!), dán vào tờ khai, khai đầy đủ. Có chỗ trông xe nên bạn không phải lo đâu. Cầm toàn bộ hồ sơ + CMND + bằng lái xe vào bộ phận đăng ký. Nếu suôn sẻ (chúc bạn như thế) thì chờ rồi ra bàn nhấn phím máy tính cấp biển. Sau đó nộp tiền (xe của bạn là 1tr), ra bộ phận lấy biển về gắn vào xe là xong (nhớ ép biển mica cho đẹp). Bây giờ thì muốn đi dán vẽ vời bọc yên hay làm gì con xe của bạn cũng được. Thường thì 7 ngày sau có giấy tờ.
    - Thứ 7 cục thuế và chỗ đăng ký đều làm việc. Bạn nên đi sớm (giờ làm việc thường là 8h) để có thể làm xong tất cả vào 1 buổi sáng.
    Thế nhé! Chúc mừng có xe mới!
    Được chubby11 sửa chữa / chuyển vào 22:29 ngày 21/11/2007
  5. neomatrix

neomatrix Thành viên mới

quá chuẩn kô còn thiếu cái gì, ah thích thì bảo bọn cò nó bấm biển luôn cho, nó thét 70k, trả 40k về vẫn bị chửi là ngu!!!
  6. coldwinter13

E cảm ơn mọi người nhiều ạ, cảm ơn bạn chubby11 đã hướng dẫn rất nhiệt tình.
    Nhưng mà vẫn có 1 số thắc mắc trên kia của e chưa ai giải đáp, là:
    1. E ở Quận Tây Hồ thì đóng thuế trước bạ ở Chi cục Thuế Cầu Giấy được ko? Hay e phải đóng thuế ở quận Tây Hồ???????
    2. Phi thẳng qua đường Láng đăng ký biển?? Là qua đâu ở đường Láng nhỉ? hic, e ko biết đến nơi nào để đăng kí đâu :( Mà quận nào đăng ký theo quận đấy, hay là dù ở nơi đâu cũng chỉ đến địa điểm ấy để đăng ký thôi???
    3. Nếu e ko sắp xếp được thời gian thì hôm nay e đi nộp thuế, sau đấy ngày mai hoặc vài hôm nữa e đi đăng ký biển số xe có được ko nhỉ?? Và nếu vậy thì đi nộp thuế có cần phải mang theo xe đi ko, hay chỉ cần mang giấy tờ thôi??
  7. green_pepper

green_pepper Thành viên mới

Vẫn thấy hỏi nhỉ
    1- chị hộ khẩu quận Ba Đình, nộp ở Cầu Giấy bình thường, quá vắng nên em cứ yên tâm là nộp xong đi lấy biển xong xuôi là khoảng 9 rưỡi em về được rồi, đừng dây ra 2 ngày mất công
    Còn ở Tây Hồ cũng có thể là vắng đấy, em hỏi bố mẹ hoặc hàng xóm xem . Làm ở Cầu Giấy đc cái em nộp thuế xong ra chỗ lấy biển mất 5 phút
    2- Lấy biển thì em cứ đi đến đường láng, đi qua cái biển chỉ là Bệnh viện giao thông vận tải thêm đoạn nữa thì sẽ đến công an, nói nôm na nó đối diện với Chợ Cầu giấy- cách nhau 1 con sông
    Đủ chưa em, sợ j, chị cũng chả biết j, cứ thế đến đấy tự tìm hiểu tự làm
  8. coldwinter13

Cảm ơn chị nhiều, sáng thứ 7 này e sẽ đi đăng kí Mà e đăng ký 2 xe cơ, cho cả bạn e nữa :P Mong là mọi việc đều trót lọt :P
  9. coldwinter13

E vừa đi đăng ký xe máy về, gói gọn trong 1 buổi sáng T7. Nói chung mọi chuyện đều suôn sẻ, các cô các chú cũng dễ tính, chỉ trừ .... e quay được cái biển xấu
    ---------------------------------------
    Thủ tục như sau, cập nhật lại cho mọi người tham khảo:
    1. Mang theo bản photo và bản gốc giấy tờ mua xe + CMT, đến Chi cục Thuế Cầu Giấy (đâu đó gần Trần Đăng Ninh )---> gửi xe ---> vào xin 2 tờ khai ---> tự khai ---> nộp lại 2 tờ khai này cùng với toàn bộ HS trên ---> chờ gọi tên thì nộp tiền (5% tiền mua xe)---> lấy HS về.
    2. Đến 1234 đường Láng, e nhờ người ta cà số ngay ngoài cổng (vào mới biết phía trong cũng có :D) - 10k -----> đẩy xe vào bãi (có ghi vé) ----> mang toàn bộ HS ở trên + CMT trình cho mấy chú CA ngồi ở bàn để lấy tờ khai ----> vào ngồi tự khai, dán số khung số máy ----> kẹp thêm tờ khai này vào bộ HS kể trên ----> qua chỗ mình để xe đứng đấy chờ chú CA đến kiểm tra xe, ký ---> chú í sẽ lấy tờ khai mình vừa khai mang vào nộp, mình chỉ việc vào ngồi chờ gọi tên ---> nghe tên, mang toàn bộ HS + sổ Hộ khẩu + CMT đến, người ta sẽ trả lại tờ khai cho mình, lại quay xuống chờ -------> nghe cô ngồi máy tính quay số xe kêu tên, thì mang HS đến, bấm ENTER 2 lần sẽ ra biển số xe của mình ----> người ta giữ hết HS, đưa cho mình 1 tờ giấy có ghi biển số xe ----> mang tờ giấy ấy sang phòng bên cạnh nộp tiền (1 triệu)lấy biển về + giấy hẹn 3 ngày sau (ko kể T7,CN) đến lấy giấy tờ xe.--------------------- Hết
    -------------------------------------
    Cảm ơn tất cả mọi người đã tư vấn cho e nhé. Nhờ có mọi người mà e ko bỡ ngỡ lắm với mấy khoản thủ tục này, cứ như đã từng làm qua rồi í, và còn cẩn thận mang theo keo khô để dán nữa (cái này ko phải ai cũng biết ). Hì, đăng ký xong cái xe nhẹ nhõm hẳn
    Được coldwinter13 sửa chữa / chuyển vào 12:54 ngày 24/11/2007
  10. milee

milee Thành viên mới

bây giờ hình như chỉ cần mang mỗi chứng minh thư thôi, nhớ là lúc khai địa chỉ thì cũng ghi đúng như trên chứng minh