1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm từ thiện, ai quan tâm nào?

Chủ đề trong 'Sở thích' bởi romance_soldier, 04/04/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. romance_soldier

romance_soldier Thành viên mới

Làm từ thiện, ai quan tâm nào?

Chào tất cả những bạn quan tâm đến chủ đề này, tôi không biết là đã có ai lập ra topic về vấn đề làm từ thiện hay chưa vì tôi đã tìm gần 5 trang của box Sở thích.
    Nhưng thôi giả sử đã có rồi mà có thêm 1 hội nữa thì càng hay phải không các bạn.
    Hiện nay mặc dù đời sống đã khá hơn nhiều nhưng không phải đã hết những con người, những số phận éo le bất hạnh, chẳng cần phải đi đâu xa, hàng ngày trên các báo đều nêu các trường hợp khó khăn cần giúp đỡ, hay các bạn một lần đến các bệnh viện lớn ở Hà Nội sẽ thấy nhiều cảnh đời thật đáng thương. Tôi rất hoan nghênh và khâm phục một nhóm các bà các chị đã gom tiền bạc duy trì việc nấu 1 nồi cháo từ thiện đem phát miễn phí cho bệnh nhân ở trong bệnh viện Xanhpon, Việt Đức, ĐỐng Đa, tấm lòng của các bà các mẹ thật cao quý và đáng trân trọng.
    Bản thân tôi ở cơ quan cũng đều tham gia các đợt quyên góp ủng hộ nhưng tôi thấy rằng các hoạt động này đôi khi cũng chưa thật thiết thực và hiệu quả. Anh chủ doanh nghiệp võng xếp Duy Lợi mặc dù nhà vẫn còn đang đi thuê nhưng vẫn nhiệt tình đi theo các đoàn làm từ thiện ở bất cứ đâu vì tôi nghĩ rằng anh không muốn những đồng tiền của mình bị rơi vãi dọc đường không đến được những địa chỉ cần đến và báo chí cũng đã nêu khá nhiều trường hợp làm rơi vãi như vậy. Bản thân tôi có một quan điểm như này giúp được ai khó khăn thì nên giúp và việc giúp đó nên đi vào thực chất, trong họ hàng của gia đình tôi cũng còn rất nhiều người khó khăn về mặt kinh tế với nhiều lý do nên tôi cho rằng giúp đỡ ở đâu cũng là giúp đỡ không kể quen thân hay người lạ.
    Với mục đích gặp được những người cùng chung một suy nghĩ tôi lập ra topic này để trao đổi cùng các bạn và khi có điều kiện chúng ta sẽ tổ chức offline làm từ thiện trực tiếp, tôi nghĩ rằng khi giúp được những người khó khăn chúng ta sẽ thấy cuộc sống này có nhiều ý nghĩa hơn, trong kinh Phật có câu "gieo nhân nào gặt quả nấy" các bạn hãy gieo trồng những đìều nhân từ trong cuộc sống rồi bạn sẽ được giúp đỡ lúc khó khăn.
    Mong nhận được sự ủng hộ của các bạn .
  2. IceBlood

IceBlood Thành viên mới

Tôi ủng hộ một phát ! Xin mời bác đưa ra kế hoạch cụ thể hơn cho Hội nếu được thành lập được không? C u later!!!
  3. romance_soldier

Rất vui mừng vì đã có người ủng hộ, tôi có đề nghị thế này: các bạn quan tâm và muốn tham gia chủ đề này thì hãy để ý tìm các trường hợp thật sự khó khăn mà bạn biết nêu lên forum để mọi người cùng cho ý kiến về việc giúp đỡ kể cả các trường hợp ở các tỉnh lân cận Hà Nội chúng ta vẫn có thể tổ chức đi được và tôi tình nguyện hỗ trợ 1 chiếc xe 7 chỗ phục vụ đi lại.
    Trước mắt thì chúng ta có thể làm được ngay 1 việc là đóng góp để duy trì 1 số nồi cháo miễn phí ở các bệnh viện đã nêu trên, các bạn cứ đăng ký tại diễn đàn này và nếu được thì sáng thứ 7 ngày 9/4 này chúng ta sẽ offline buổi đầu tiên đến góp quỹ nấu cháo cùng các bà các mẹ để khai trương Hội, nhiều ít chưa quan trọng mà quan trọng ở tấm lòng.
    yahoo mes của tớ là romance_soldier:
  4. Forthejustice

Forthejustice Thành viên mới

Rất cám ơn bạn vì ý tưởng tuyệt vời này. Tôi cũng muốn tham gia. Tôi cũng mới đọc, chưa được nhiều lắm (vì là thành viên mới mà) về những hoạt động xã hội của TTVNOL như CLB Tháng Năm, CLB Tình nguyện, CLB 7X và hđ của Box Du lịch nữa, nhưng cũng chưa có cơ hội tham gia được, vì hình như phần lớn mọi người là sinh viên có nhiều thời gian hơn để tham gia vào các hd như dạy học cho trẻ em, .... Có hoạt động giúp đỡ trẻ em tàn tật trong Box du lịch cũng rất hiệu quả, được tổ chức tốt. Đấy là theo những gì tôi nhớ, không biêt có đúng không nhỉ.
    May quá, có bác khởi xướng lập nên Hội. Tôi rất mong được tham gia, vì người đi làm thì cũng không có nhiều thời gian, nên nếu chọn được các hoạt động phù hợp như vậy thì tốt quá. Tôi cũng xin có ý kiến nho nhỏ là đổi tên là Hội những người (thích) tình nguyện, hơn là thích làm từ thiện. Từ thiện có vẻ giống là mình đem cho quá. Thực ra mình chỉ là những cái kênh thôi, để luân chuyển các nguồn lực của cuộc sống. Hhi, thực ra đó là ý kiến nhỏ nhỏ của tôi mà thôi, không nhất thiết lắm, đúng không ạ.
    RIGHT HAND GIVE, LEFT HAND SHOULD NOT KNOW
    NOTHING IMPOSSIBLE
  5. romance_soldier

Rất cám ơn bạn forthejustice đã đóng góp ý kiến, theo mình cái tên thì nó cũng chỉ là chuyện rất nhỏ thôi vì bản chất làm từ thiện là tự nguyện và không vì mục đích lấy danh lợi, do vậy tớ tạm lấy cái tên như chủ đề, sau này khi có các thành viên thì ta có thể thống nhất 1 cái tên nào đó không nhất thiết phải gắn với chữ từ thiện mà hoạt động làm từ thiện đạt được kết quả cũng đã là phần thưởng cho những người tham gia rồi.
    Mong sớm gặp được nhiều người có tấm lòng như các bạn.!
  6. IceBlood

IceBlood Thành viên mới

Trước mắt là sẽ có buổi offline vào sáng thứ 7 như đồng chí Lãng mạn đã đề đạt nhé. Việc đặt tên Hội thì tôi thấy nên là Hội những người tình nguyện thì hay hơn, không có gì cả, chỉ là cái tên thôi mà, nhưng nghe ý nghĩa nó "dịu dàng" hơn. Thế ha! Bắt tay 2 đồng chí cái nhể!!!
  7. Nguyetminhha

Nguyetminhha Thành viên mới

Ở box Hạnh phúc gia đình bọn mình đang cố gắng giúp bé Nga, một bé gái 1 năm tuổi bị bố mẹ bỏ rơi vì nghi có HIV.
    Bọn mình đang gặp khó khăn nhưng không phải trong vấn đề tài chính. Bé đang tuổi học đi học nói, cần người chăm sóc gần gũi hàng ngày. Cái khó là quan hệ với bệnh viên để bệnh viện cho phép người vào chăm sóc bé. Nếu quan tâm mọi người vào topic này nhé
    http://www.ttvnol.com/HanhphucGiadinh/463814/trang-17.ttvn
    Được Nguyetminhha sửa chữa / chuyển vào 12:15 ngày 05/04/2005
  8. hanoijazz

hanoijazz Thành viên mới

Các bác thử vào đây xem chúng em cũng đang có dự án:
    http://www.ttvnol.com/mythuat/467819/trang-13.ttvn
    hoac vao Mythuat/Bigheart.
  9. zim127

zim127 Thành viên mới

cho tớ tham gia với. tớ rất thích tham gia mấy việc từ thiện. chỉ tội hiện tại tớ chưa ở vn. đến tháng 6 sẽ có mặt ở nhà liền 3 tháng, lúc đấy mọi ng cho tớ tham gia với.
    nhớ cho tớ xin một chân trong hội nhá
    nhân tiện cho tớ hỏi luôn mà có ai biết gì về các tổ chức phi chính phủ đang hoạt động ở vn ko nhỉ ? tớ đang cần tìm danh sách các NGOs hoạt động ở hn & hcm nhưng chưa tìm ra được.
    cám ơn mọi ng trước
  10. zim127

zim127 Thành viên mới

đã vào xem thử cái topic bác link ở trên nhưng tận 13 trang, lại tương đối nhiều bài dài ngại đọc quá bác ơi, có thể tóm tắt lại xem nó là cái gì ko