1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm việc cho công ty của Nhật

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi htnk, 20/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. htnk

htnk Thành viên mới

Làm việc cho công ty của Nhật

Nói chung, bác nào mà có tham vọng lương cao vượt mức, hết giờ làm là về, thăng tiến vùn vụt ở cty Nhật thì đừng hy vọng! Nói thế cho ngắn!

Tiêu chí oánh giá nhân viên của chúng nó đ. phải là thông minh, nhanh nhẹn, hiệu quả công việc tốt bla bla... mà là : Cần cù đầu tiên (dù có thể hiệu quả cực kỳ kém cũng được, miễn sao gặp việc khó ko nản chí, ngồi trâu bò quyết tâm chiến đấu trong vô vọng đến 10 -11 giờ đêm vã cả mồ hôi là chúng nó rất sướng). Kế đến là trung thành (cái này thì khỏi phải nói, các bác mà chuyển từ 1 cty Nhật sang 1 cty Nhật khác thì gần như chắc chắn chúng nó sẽ gọi điện bằng được cho GM cũ để check xem thằng này đi theo dạng gì, có bàn giao đầy đủ, tư cách tử tế ko hay là chộp giật sai phạm...). Rồi đến lễ phép (gặp phát gập người 1 góc tối thiểu 150 độ và càng thấp càng tốt, sáng đến phải chào, tối về cũng phải chào, chưa kể nhiều lần dạ thưa vô nghĩa khác trong ngày); Nghe lời một cách máy móc (dù là lời trái ngang phi lý, dù là lời cay đắng khôn nguôi ); Hết lòng hầu hạ nịnh bợ (cái này thì dân Việt mình kệ cụ chúng nó, nhưng bác nào chịu khó nhẫn nại tí thì lại được quý . Còn bọn Nhật với nhau thì thực sự sợ cấp trên kinh khủng, búng tay phát là nhớn nhác chạy đến như vịt, hôm nào có thằng sếp to hơn sang thì cả cty náo loạn, phó tổng đi coi toa lét xem sạch chưa thơm chưa, G.Director với G.Manager thằng thì đóng mở cửa xe cho sếp, thằng thì đi dẹp đường xích hầu...); Gọn gàng sạch sẽ (theo cái tiêu chuẩn 5S: Sờ trên Sờ dưới Sờ trái Sờ phải Sờ giữa của chúng nó) cùng nhiều tiêu chí vớ vẩn khác...

Một đặc điểm nữa bọn Nhật là sống lâu lên lão làng, kể cả thằng dốt nhất cứ phèng phèng đến một độ tuổi nào đó là lên chức y chang như nhau nếu có cùng thời gian cống hiến. Đi gặp đối tác mà cử người trẻ hơn bên nó chừng 10 tuổi là nó đ. thèm tiếp vì coi là ko ngang vai vế. Bác nào có giỏi mấy đi nữa triển vọng mấy đi nữa mà "chẳng may" lại còn trẻ trung thì cũng rất khó được cất nhắc. Nói chung là cực lãng phí và vùi dập nhân tài. Hiếm hoi có ai người Việt xuất chúng lên được chức to trong cty Nhật thì cũng đ. bao giờ được thực sự làm trưởng vì chúng nó sẽ cài cắm ít nhất một thằng Nhật kè kè bên cạnh để giám sát chi phối . Vậy là cũng đ. có toàn quyền trong lĩnh vực của mình!

Bên cạnh đấy, bọn Nhật ở Việt Nam nó có một cái Hiệp hội DN Nhật phạch gì đấy, trong đó nó phân chia rõ ra DN trong lĩnh vực, sản xuất, dịch vụ, tài chính ngân hàng bảo hiểm ... và có tổ chức giao lưu định kỳ để tìm đối tác quan hệ, thống nhất policies về nhân sự, lương lậu , các mức trần với sàn bla bla...Do vậy việc chênh lệch mức lương cho nhân viên ở các cty Nhật là rất ít, hy vọng tìm kiếm lương cao vượt bậc ở cty Nhật là điều mong manh, gần như ko khả thi.

Mặt khác bọn Nhật chỉ quen mua sắm buôn bán thuê mướn với đối tác là cty Nhật khác, chẳng hạn logistics là cứ phải Dragon hay Logitem, xây dựng nhà xưởng là Vinata, sửa chữa máy móc lắp đặt điện nước là Vina Kinden or Vina Shiroki, và IT thì 99% mời Fujisu (chứ đếu phải FPT )... dù cho giá cả cực kỳ đắt so với các chỗ khác. Vì thế viễn cảnh rung đùi chén hoa hồng của phòng Kế toán, phòng Hành chính, phòng Mua bán... người Việt là xa vời đi trông thấy

Nói chung, sau những điều kể trên, làm cty Nhật cũng sẽ được mấy thứ:
    - Học được tính kiên nhẫn và ngồi dai giả vờ làm việc, được tác phong cúi đầu chào rất dẻo, đi lại rất nhanh, tay đánh đều, sáng và chiều được công khai tập thể dục
    - Bọn Nhật ngoài giờ làm thì cởi mở và giải trí tẹt ga, có điều trong lúc vui chơi, nhiều anh Nhật hay lộ ra biểu hiện khá khác thường và đôi khi quá trớn... . Nhất là những chú Nhật làm sản xuất thì bậy bạ lộ liễu và ko ngần ngại...
    - Nếu cty Nhật phá sản thì chúng nó sẽ viết thư giới thiệu tử tế cho nhân viên đến làm các nơi khác (tất nhiên là cũng là Nhật). Tuy nhiên thường anh em Việt Nam phong phanh cty sắp tạch là thu dọn bay mịa hết từ trước rồi, hiếm ai chờ đến lúc nhận thư recommendation
    - Một nét văn hóa đẹp của người Nhật là mỗi lần đi công tác xa về đều có quà gói rất đẹp (mặc dù nhiều khi cái thực chất bên trong lại rất fo`). Và với tinh thần học hỏi lẫn nhau thì thấy, nhân viên Nhật hầu như ko bao giờ bật sếp, hay chia sẻ trong công việc và ít cắn xé nhau hơn nhân viên Việt...

Về bọn Nhật, cứ chút chút thế đã các bác nhể

Được htnk sửa chữa / chuyển vào 15:30 ngày 20/03/2006
  2. mit-uot

mit-uot Thành viên rất tích cực

Nghe có vẻ bức xúc nhỉ. Công ty Nhật thì ngay cả người Nhật làm ở đó cũng kêu oai oái mà
  3. apolon_vn

apolon_vn Thành viên mới

Ặc Ặc , bác htnk kinh nghiệm quá nhỉ ! Bài viết hay đấy !
  4. khicoicoi

khicoicoi Thành viên mới

Đọc xong bài vít của bác e thấy bác bức xúc cao độ wá...hihi
  5. pensee113

pensee113 Thành viên mới

Bài viết phản ánh khá đúng với thực trạng
    Được pensee113 sửa chữa / chuyển vào 23:35 ngày 22/03/2006
  6. patchipetro

patchipetro Thành viên mới

hi hi
    chac bac nay moi bo cty Nhat roi phai khong, nhung ma bac noi dung qua!!
    thang sau em cung bo Toyota ve HN lam cho no do tui,bon ban no che minh bien thanh ga go het roi
  7. Lang_Q

Lang_Q Thành viên mới

Nhìn chung bác nói đúng, chắc bác làm khá lâu cho Nhật rồi nhể? Tôi xin được bổ sung và chỉnh sửa đôi chút, chính vì những đặc điểm như bác kể trên nên bây giờ đội trẻ ở Nhật rất nhiều đứa khoái chơi hơn làm, chúng nó cũng chơi tàn bạo và tẹt ga như Âu Mỹ, làm vừa đủ để sống là được. Ngược lại để khắc phục những nhược điểm mang tính truyền thống như bác đã nói, hiện tại 1 số công ty có tính quốc tế hoá cao (như Sonny, Matsustar, Toyota...) đang trẻ hoá dần nhân viên và kêu gọi những lão già lĩnh lương cao ít năng động về vườn sớm. Về chuyện đoàn kết và "ít cắn xé" , tôi nghĩ đây là 1 ưu điểm quan trọng nhất của Nhật và nó giúp cho Nhật hơn mình nhiều nhiều về kinh tế, khoa học, thể thao... Ví dụ vừa rồi đội Đà nẵng của ta bị thất thủ kỷ lục 0-15 (kinh hoàng!) trước Gamba Osaka là 1 minh chứng. Chúng nó đoàn kết và tập trung cho mục tiêu chính là phát triển trình độ thể thao nước nhà, còn mình thì cũng tập trung cho mục tiêu chính: Kèo độ thế nào để kiếm tiền riêng cho nó nhanh. Còn cái gọi là "thể thao nước nhà" không có nhiều "ý nghĩa vật lý".
    Bọn Nhật đồng ý có nhiều thủ tục rườm rà (chào hỏi, câu giờ làm việc, khẩu hiệu, lên lương chậm...) nhưng bác nên nhớ: Sách dạy quản lý công ty của Nhật bọn Âu Mỹ còn phải dịch và học đấy. Về chuyện cấp dưới không dám bật cấp trên: Không cứ ở Nhật mà các nước phát triển đều thế, bác cứ xem nhũng thiên tài quân sự: Tần Thủy Hoàng, Napoleon, Stalin có thằng cấp dưới nào dám bật không? Mấy ông này làm việc có hiệu quả không?
    Mà người Nhật có 1 ưu điểm nữa là tính kỷ luật cao, chắc do ảnh hưởng từ thời Minh Trị. Mình bây giờ mà áp dụng như hồi Minh Trị tôi nghĩ có khi lại hơn (ăn cắp mà bị bắt thì chặt tay thì chắc không có thằng nào dám đem cả triệu Đô của công đi các độ bóng đá).
    (KT: 1 người đã bỏ công ty Nhật vì chán.)
  8. kienjapan

kienjapan Thành viên mới

Những điều bác nói về cơ bản là đúng. Nhưng trong thời gian gần trở lại đây ít nhiều cũng có sự thay đổi hơn so với trước. Chuyển công ty không còn khó như trước, có người chuyển sang công ty mới lương còn được gấp đôi. Việc " ăn uống" cũng không phải quá khó nếu biết cách. Nói chung làm việc chọn công ty nhiều khi may hơn khôn.
  9. shinshashinko

shinshashinko Thành viên mới

thằng em nào bỏ Toyota đấy nhỉ , có phải chú thủ môn không
    nghe gà gô quen quá ha
  10. ditimdongdoi80

ditimdongdoi80 Thành viên mới

Nghe các bác nói mà sao nó lại động đến nỗi lòng của em vậy! Mẹ kiếp! Ngoài những bức xúc của các bác nói ra, em còn thấy bọn inu Nhật này nó đánh già năng lực anh em mình cũng bất công lắm! Nhiều lúc mình làm việc hùng hục như trâu như chó.. mà cuối cùng cũng bằng thằng làm vừa ngu vừa lười...! Em nói thế là không có ý kèn cựa với người Việt mình, mình làm ở Việt Nam thì mình phải đoàn kết thì nó mới khỏi khinh mình! Nhưng bọn Nhật này nó khôn lắm, nó biết người mình tham lợi trước mắt, nên nó cứ nhè vào những ông to đầu nó tăng cho vài đồng là các bố im không đấu tranh cho anh em nữa! Anh em thấp cổ bé họng cãi thế chó nào được, nhưng rồi các ông leader người Việt mình sao cũng chẳng khá khẩm được mấy đâu, bọn nó gần như hạn chế hết quyền hạn rồi, thực chất cũng chỉ bắt nạt được mấy anh em tép riu thôi! Nói chung là dân mình còn nghèo thì còn phải chịu nhục, nhưng em nói qua đây để anh em nào có làm cho công ty nước ngoài thì chịu khó mà đoàn kết lại trước mắt thì không biết có lợi hay không nhưng về lâu dài nó cũng bớt khinh mình đi! Có bác leader nào đọc được bài này thì về nhà cũng nhẹ tay với anh em thôi nhé zorosiku onegaisimasu!!!