1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm việc cho công ty của Nhật

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi htnk, 20/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. brother_thanhvan

brother_thanhvan Thành viên mới

Thế thì nghỉ quách đi cho xong. Đi Nhật 1 năm mới phải ký hợp đồng làm việc thêm 2 năm mà đây lại là đi TQ có 1 tuần.
    Quá đáng , he he
  2. mit-uot

mit-uot Thành viên rất tích cực

Cái chuyện đi Trung Quốc 1 tuần chỉ là một chuyến đi công tác thôi, chứ liên quan gì đến việc ký hợp đồng 2 năm. Chẳng nhẽ trong hợp đồng nó lại ghi kiểu như:
    Chế độ ưu đãi: cho đi Trung Quốc 1 tuần
    Điều kiện: phải làm việc cho công ty 2 năm
    ??????
    Nếu hợp đồng thế mà có người chịu ký thì......đúng là chả biết bình luận thế nào
  3. lienthanhquyet

lienthanhquyet Thành viên quen thuộc

Ở công ty Nhật hay bị màn này lắm! Công ty của tui cũng hay chơi chiêu này để kềm giữ nhân viên mà không cần quan tâm tăng lương! Họ cho đi Nhật, Thái ... gìigigì đó một thời gian ngắn, gọi là thực tập, cử đi đào tạo tại nước ngoài, về phải cam kết làm từ 2 đến 3 năm!
    Nhưng sau này chiêu này cũng không còn hiệu nghiệm, một số đi về làm thời gian, đòi tăng lương hoài không được, nghỉ mất tiêu, công ty hỏi, họ nói đâu có nghỉ luôn đâu mà vi phạm hợp đồng, tôi mệt nên xin nghỉ dài hạn thôi! hehhe
    Mà mệt nghỉ dài hạn cùng lúc cả chục em mới cú chứ! Họ nói người Việt mình không có chữ Tín! Cũng thông cảm với nhân viên thôi, chế độ lương bổng kém, đưa đi học mang tiếng vậy thôi chứ chế độ kém, chả học được bao nhiêu nên lương tâm cũng không cắn rứt lắm!
  4. dungnhi132

dungnhi132 Thành viên mới

Tui thấy nó qua VN vậy là nó đã nể "sân nhà" rồi đó. Chú Nhật-con bạn tui 28 tuổi, cống hiến trong 1 cty sản xuất bao nhiêu năm trời, lương bổng thì "vũ như cẩn" 2000. Mà bác nào có ở bên Nhật thì biết rồi đấy, 2000 bên đấy cũng cỡ như 2t bên mình, chưa kể còn phải cống cho nó 600 tiền đủ thứ các loại thuế trên đời. Theo thằng bạn em thì chỉ đủ giắt mông cho vừa cộm, làm cu cậu ngần này tuổi chưa dám có người yêu.
    Cu cậu sang VN công tác 2 tuần, mỗi ngày được $20. Tui book cho cậu ta cái ks rẻ bèo, ngày hôm sau thấy xách vali ra kêu "mày tìm cho tao cái nào rẻ hơn nữa đi". Nói chuyện 1 hồi cu cậu mới kêu "tính ra tao đi công tác bị lõm nặng rồi". Nó còn nói, công ty tao cứ tới tháng là quăng cho 1 cục 2000, no O/T, no trợ cấp, no điện thoại, xăng nhớt gì luôn. Nó kêu Chủ nhật toàn là tadabataraki thôi, không có xu teng nào đâu.
    Mà đâu phải chuyện tiền bạc không. Hồi 30/4 nghỉ mấy ngày tui mới rủ cu về nhà tui chơi, cu nói "để tao hỏi sếp đã" rồi ton ton gọi điện về xin phép. Rõ tội nghiệp giới trẻ Nhật, toàn bị ông bà già ăn hiếp.
    Công ty tui không phải Nhật, chỉ làm ăn với Nhật thôi. Ở khía cạnh này thì tui thấy bọn nó ngu, toàn bị người Việt mình lừa. Cậu gì đấy nói đúng, nó ở Nhật lâu lâu qua 1 lần thì đố mà biết được mấy trò ma của dân mình. Một số cái rule công nhận là củ chuối, chỉ áp dụng cho bọn trẻ Nhật ngoan ngoãn dễ biểu và lúc nào cũng bị nỗi ám ảnh khủng hoảng kinh tế làm cho rụt hẳn cổ vào. Nhưng một số cái rule thì chỉ áp dụng ở VN và cho riêng dân VN. Cũng không trách nó được, nó phải tự vệ chứ, không thì chết nơi đất khách à?
    Bác nào đang làm cho Nhật thì cố lên, tui nghĩ tránh vỏ dưa có khi gặp vỏ dừa thôi hà. Tui đã từng gặp 1 thằng Mỹ, mà xét về mức độ bẩn thì 10 thằng Nhật cũng phải gọi bằng cụ. Cố lên!
  5. dungnhi132

dungnhi132 Thành viên mới

Công ty bác thế là khá.
    Công ty 1 chị tui quen, cho đi Nhật 3 tháng về giữ quách cái passport và mấy tháng lương của con người ta, ai nghỉ lỗ ráng chịu. Nói đi thì cũng phải nói lại, hổng phải tự nhiên vậy, công ty đấy bây giờ nổi tiếng bên Nhật lắm rồi, vì mấy đợt đầu đưa người qua tòan trốn ở lại Nhật luôn không hà, đến giờ vẫn chưa tầm ra nữa kìa. Xét cho cùng cũng là tự vệ chính đáng thôi.
    Được dungnhi132 sửa chữa / chuyển vào 15:39 ngày 10/06/2006
  6. mit-uot

mit-uot Thành viên rất tích cực

Nếu trong hợp đồng họ ghi là cho đi đào tạo, dù là trong nước hay nước ngoài thì chuyện họ bắt phải cam kết làm việc cho họ là chuyện đương nhiên. Chẳng nhẽ chịu bỏ công đào tạo xong để nhân viên đi làm việc cho thằng khác à???
    Chẳng biết qui định tăng lương ở công ty Nhật thế nào chứ bạn tớ làm cơ quan nhà nước cứ 3 năm tăng 1 bậc lương kia kìa
    Làm việc cho Nhật thì đúng là có những ức chế thật. Bực bội gì thì lên đây xả cho vui thôi. Chứ tớ đọc bài thấy có những bạn nói cứ như thể lỗi là ở hết tụi Nhật, còn mình thì phải gánh chịu bất công kinh khủng lắm ý. Không hài lòng thì bỏ đi, tìm việc khác mà làm. Việc bây giờ thì thiếu gì.
    Nhiều khi cứ chết vì cái bệnh đứng núi này trông núi nọ thôi
    Được mit-uot sửa chữa / chuyển vào 17:42 ngày 10/06/2006
  7. hoatimuoi

hoatimuoi Thành viên mới

Tôi cũng học tiếng Nhật được 4 năm ĐH, cộng 2 năm đi làm, đã lấy được 2 kyu cách đây 4 năm nhưng giờ đây trình độ tiếng nhật của mình theo thầy giáo đánh giá là ở 5kyu, vì chán làm với Nhật mà mình rẽ trái, học tiếng Anh rồi làm cho cty HQ, giờ là Mỹ, tiếng Nhật và những memory về Nhật đã được trả lại hết cho thầy cô. Chỉ có điều mình không hề hối hận vệ quyết định rẽ trái của mình vì bây giờ so với đám bạn cùng học ĐH đang làm cho cty Nhật thi cơ hội trong công việc cũng như lương bổng của mình khiến tụi nó lắc đầu lè lưỡi kể cả mấy đứa đi Nhật 3,4 năm về
    Nên nếu bạn cảm thấy quyết định sai lầm thì hãy mạnh dạn thay đổi, không có gì là quá muộn, các bạn còn trẻ mà.
  8. tranchipheo

tranchipheo Thành viên mới

Chào các Bác.
    e. thấy các bác than phiền nhiều vấn đề đúng, nhưng nhiều khi e. thấy trong đội ngũ người VN mình làm cho tụi NHẬT Ghẻ, đã mang nhũng ý kiến đóng góp cho tụi nó ,về cách trị ng. Việt mình ,mà lại ko hiểu được rằng trong số đó có cả mình nữa , thế mới khổ chứ. Còn bản chất tụi no thì ,miệng nó thì ngọt ,nhung tâm nó thì khốn lắm, chỉ có Nhật nó mới là nhất thôi.nhiều lúc e. nghĩ "Thời nào cũng có Nguyễn Ánh"
    Các bác có cao kiến gì ,thì cùng bàn bạc nhé
  9. gyokukin

gyokukin Thành viên mới

Mình nghe các bác tiền bối nói mà lo lắng cho tương lai quá đi thôi. Chẳng là mình sắp tốt nghiệp khoa Nhật bản. Mà tốt nghiệp khoa này ra không đi làm trong công ty Nhật thì chẳng lẽ lại vào làm cho công ty Hàn Quốc hay Trung Quốc à. Sao mình nghe nhiều người nói là làm cho công ty Nhật còn tốt chán so với các công ty Hàn Quốc cơ mà. ẤY Thế mà....!
    Nếu các bác đi trước có kinh nghiệm gì quý báu nhớ truyền lại cho đàn em tụi này nha. Vì lỡ phóng theo lao thì... phải phóng tiếp chứ biết làm thế nào bi giờ hỉ các bác
  10. noreallymatter

noreallymatter Thành viên mới

. Bon no cu em sang TQ 1 tuan ma laïi bat em ky cam ket lam cong hien cho chung no 2 nam.Cac bac tien boi co chieu gi giup em voi, em thi laï k muon ky.

Hehhe, thế bồ tèo còn chần chờ gì nữa mà không out, bảo chúng nó là bọn mày điên ah?.
    Bọn này fai dùng biện pháp rắn, "Mềm nắn rắn buông".Các cụ ta dạy cấm bỏ đi được câu nào .Have fun!