1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm việc cho công ty của Nhật

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi htnk, 20/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kdrongviet

kdrongviet Thành viên mới

Oạch, vào muộn nên đọc mỏi hết cả mắt, công nhận bọn Nhật này em cũng bức xúc thật.
    Ngày xưa em kính trọng và nể phục bọn Nhật bao nhiêu thì bây giờ em ghét chúng nó bấy nhiêu.
    Em không biết chúng nó thế nào nhưng hôm nọ có thằng ở bển sang VN đi hát cùng em, chà chà nó chơi được lắm, nhảy cả lên bàn ghế để hát, kinh khủng đã thế nó còn kể ở khách sạn một ngày nó gọi ít nhất 2 em nữ tiếp viên mặt đất, kinh vãi........
    Bọn này nó thích những ai ngoan ngoãn, chịu khó hiền lành.
    Lương lậu thì thằng giỏi cũng như thằng ngu chẳng hơn nhau là mấy cứ chú nào ngoan ngoãn hiền lành và làm việc lâu năm là chúng nó cưng chiều
    Để mong chúng nó tăng lương có mà mút mùa, như em đây này lần đầu vào công ty lương 150USD bây giờ làm được 3 năm roài chỉ tăng thêm được 50USD thế mới đau, khổ cái mình đã gắn bó với chúng nó 3 năm bây giờ không dám bỏ vì còn vợ con nữa đành chịu đựng vậy, đau vãi...
  2. tommy_teo

tommy_teo Thành viên mới

Cậu gì mở chủ đề này đề nghị post cho hết 6 trang đi. Cái này ở dự án tui làm mọi người cũng đã đọc. Nhìn chung là đúng hết. Tui không biết cách post file pdf lên đây.
    Bà mẹ tụi nó, chúng nó đầu tư hay cho VN vay tiền thì coi dân mình như nô lệ, chúng khinh dân mình ra mặt. Tui mới làm cho chúng có mấy tháng mà tức đek chịu được, cuối tháng nay tui nghỉ làm.
    Trong office tui có 5 người Việt cả cũ lẫn mới mà nó cũng hăm he đòi cho stop working hết 4 người rồi. Vừa rồi nó tìm cách bắt tui làm overtime bằng cách hăm dọa cho tui stop working và ngày mai đừng tới làm việc nữa. Tui tức mình quá OK liền, nó lại xuống nước năn nỉ, i need you... nhưng tui dek chịu, chỉ làm tới cuối tháng là nghỉ - nó phải please thêm mấy câu mới được. Bọn này tồi lắm.
    Các pác nào chuẩn bị hay muốn làm cho cty Nhật phải suy nghĩ cho kỹ. Khi phỏng vấn phải ra điều kiện cẩn thận. Lương cao hơn 1 tý nhưng mệt mỏi và bực mình lắm.
  3. mathuyen

mathuyen Thành viên rất tích cực

hihi các bác trong đây ai em cũng thấy máu thật. Em thì em mới làm cho công ty Nhật thôi, nhưng thế hệ đàn anh làm cùng công ty có người đã đến 10 năm rồi có kêu thì cũng thế thôi. Mà đến 400 người trong công ty cũng vẫn chịu tốt đấy vậy tại sao mình lại không chịu được nhỉ. Nói chung là làm việc ở đâu chẳng thế Việt nam mình quen kiểu ăn chơi nên vào khuôn phép một tý là khó chịu.
    Em thấy tránh vỏ dưa lại gặp vỏ dừa trừ khi mình tự mở công ty cho mình thì không ai áp bức mình thôi nhưng đến lúc đó các bác sẽ biết cách áp bức bề dưới ngay thôi mà.
  4. challenge_everything

challenge_everything Thành viên mới

Các bác cho em hỏi làm việc về IT cho cty của Nhật tại Nhật thì thế nào ? Em vừa trúng tuyển 1 cty bên đó nhưng đọc các bài viết toàn thấy nhược điểm nên cũng choáng, mà em thì tuổi trẻ (sắp ra trường) mà làm ăn kiểu này không khéo cù đần mất.
    Mong được chia sẻ cùng các bác . Thanks.
  5. tsunamiix

tsunamiix Thành viên mới

Nghe nói thì có vẻ bạn vừa trúng tuyển vào FPT fải ko? Fsoft à? Nếu đúng thì có thể hỏi đồng chí nick và nightstars ở bên 80F ý, đồng chí đó cũng đi theo diện ở FPT đấy, chắc có nhiều thông tin ngon bổ rẻ.
    tsunamiix
    ENJOY YOUR LIFE
  6. challenge_everything

challenge_everything Thành viên mới

hi, em xin cảm ơn bác, đeẻ em liên lạc với mấy bác kia xem sao :-). (em vote cho bác rồi đó )
  7. kitten_vn

kitten_vn Thành viên mới

ờ, mình không làm cho công ty Nhật nhưng đối tác là Nhật, suốt ngày giao tiếp với nó thôi. Có thể không nằm trong chăn không thấy con rận nào chui ra nhưng là đối tác của nó thì thấy nó làm việc cũng được, lịch làm việc có trước 1 tuần và lúc nào thời gian cũng đúng nên không tốn thời gian của mình, hì, và thấy nó cũng ổn lắm đấy chứ
  8. dream_of_my_life

dream_of_my_life Thành viên mới

Tóm lại theo tớ,làm cho công ty Nhật có 2 kiểu.
    Thứ nhất, là công ty mới thành lập hoặc công ty nhỏ. Ở đây bác cũng thấy khá thoải mái, bọn Nhật cũng dễ chịu, thỉnh thoảng cũng thích rủ bọn ta đi chơi bời ăn uống, nghe chừng chúng nó cũng hiền lành, dễ thương và mát tính ra phết! Mọi thứ nội quy trong công ty cũng dễ thở, vẫn tự do vui cười, thậm chí còn thậm thụt ăn uống được.
    Loại thứ 2 là công ty đã thành lập lâu năm, hoặc là công ty lớn. Xin thưa, ở đây tự do của chúng ta càng ngày càng bị xiết chặt. Trăm thứ điều, luật, tỷ thứ quy tắc được đề ra. Léng phéng là bị cho mấy cái thẻ vàng ngay, hoặc không cũng bị nhẹ nhàng trích tiền lương mà nộp phạt. Tiền lương cao hơn ư? Đừng có trông chờ gì. Anh nào lương cao vẫn cứ cao, anh nào lương lẹt đẹt thì dù có tận tuỵ trung thành bao nhiêu năm nữa thì cũng chỉ đến thế mà thôi. Tăng lương theo thâm niên à? Chuyện ngày xưa rồi. Mà ở chỗ này bọn nó cũng công bằng ra phết. Anh nào có năng lực,lại hợp với những tiêu chí của nó thì cứ yên tâm được giữ ở một mức khá ổn. Nhưng mà những người có khả năng này, một là rồi cũng tìm cách chuồn, hoặc không thì cũng thành một anh tính cách lai Nhật mà thôi. Những anh này thì bao giờ cũng thế, người Việt thì khó chịu ra mặt, nếu như không muốn nói là ghét, còn bọn Nhật thì lại quý như vàng ấy!
    Khái quát có thế.
    Ở đây tớ sẽ không nói về những ưu điểm của họ, vì thành thật mà nói, chúng ta cũng học hỏi được ở họ khối thứ hay ho. Nhưng nhìn chung mà nói, tính cách, cách sống của chúng ta khác xa hoàn toàn họ, nếu như không muốn nói là bọn ta không thể ưa nổi họ. Thế đấy!
    Bác nào đang yên ấm ở một công ty mới nào đó, lương cũng khá là được thì cũng đừng mừng vội. Rồi một ngày nào đó khi nó đã cũng cố được cơ sở, bộ máy quản lý khá là vào khuôn khổ, tình hình sản xuất cũng đi vào nề nếp rồi thì đứng hòng còn được tận hưởng những phút giây tự do, môi trường làm việc thoải mái nữa. Lúc đó bọn họ mới bắt đầu rờ đến những cái trái mắt đối với họ. Bọn Nhật ấy à, đó là bản chất rồi!
    Tất nhiên, ở đâu thì cũng có người nọ người kia, nhưng phần lớn bọn họ đều giống nhau cả thôi. Không thể thương nổi!
    Một ví dụ điển hình là ở công ty tớ. Từ khi thành lập tới giờ mới có 4, 5 năm chứ mấy. Nhưng mà sự khác biệt giữa "ngày đó" và "bây giờ" là rất lớn! Ngày xưa thì, ông tổng sao mà hiền lành tốt tính thế, gần gũi, thân thiết thế! Hồi còn non trẻ, đầy khó khăn mà. Bọn nó quý mình cứ gọi là như vàng!Làm việc cũng thật dễ chịu, nhìn thấy mấy cô lúc rỗi rãi lôi đồ ăn ra tự nhiên ăn uống thì chỉ cười khì. Thậm chí lúc nhân viên nóng lên còn quát cả sếp ấy chứ!
    Giờ thì sao? Động một tí là rule! Lúc nào cũng giơ cao khẩu hiệu hô hào 2S, rồi 5S. Chỉ khổ công nhân thôi. Lúc làm việc thì cấm có mà nói chuyện. Cái này thì cũng không đến nỗi quá quắt. Nhưng giờ rule đã đi cả vào nhà vệ sinh rồi! Nào thì, vào nhà vệ sinh thì cấm được ngồi (hihi, đính chính một chút, ngồi ở đây là ngồi đợi tới lượt!). Đợi thì cũng chỉ được đứng đợi thôi. Còn thì cắm cờ xin đi vệ sinh hay quy định chỉ được đi trong khoảng mấy phút thì đã trở thành chuyện hết sức bình thường.
    Tớ nhớ lúc đọc cái quy định dưới đây mà phải cố gắng lắm để không lăn bò ra mà cười. Trong bản quy định có chỗ ghi là không được vừa đi vừa cho tay vào túi(quần/áo). Lý giải điều đó như sau. Một là trông cũng không được đẹp mắt, thứ nữa là nếu đút tay vào túi, chẳng may bị ngã sẽ không thể chống tay được và như thế sẽ bị đập đầu xuống đất khiến bị thương nặng! Rất Nhật! Nghe cũng có tình có lý đấy chứ nhỉ?!
    Chưa hết, giờ công ty đã vừa kịp lắp đặt hệ thống camera khắp mọi nơi. Đừng hòng mà ho he gì nhé! Chơi game à? Nó đã zoom tận nơi, bắt được ngay vài nạn nhân ngây thơ và hớ hênh rồi đấy thôi.
    Từ hồi có camera tới giờ, cố mà để ý đừng để có động tác nào thừa hoặc gây sự chú ý, kẻo chúng nó lại zoom tận mặt, soi rõ từng mụn trứng cá trên mặt bây giờ! Hic, còn may là nó tha cho nhà vệ sinh và phòng thay đồ đấy!
    Chưa dừng lại ở đó, mới đây công ty còn thiết lập một loạt rule mới, mấy chục điều khoản trong đó. Tất cả đều quy ra tiền cả! Giả dụ như anh bất cẩn về áo sống là bị 30~50k ngay. Ăn cơm xong quên đẩy ghế vào, vui lòng trừ lương anh 30K!...
    Giờ đây, nhờ có hệ thống camera nên các bác chả khó khăn gì trong việc theo dõi và phạt tiền cả. Thế đấy!
    Muốn quý mến họ mà họ có cho đâu cơ chứ! Khổ thế.
  9. kienjapan

kienjapan Thành viên mới

Nghe các bác kể chuyện em thấy những rule kỷ luật nghiêm khắc đấy hầu hết trong các công ty, nhà máy sản xuất thì phải! Thế còn làm việc trong các công ty, văn phòng thương mại, kinh doanh thì sao hả các bác? Lương lậu, tăng lương, nội quy cũng chuối như vậy à?
  10. only_ly

only_ly Thành viên mới

hihi đọc bài của bác thấy giống y chang 2 bác Sếp cty cũ của em, dưng mà cty cũ em ko phải là văn phòng dự án hehhe ... anyway đọc bài của bác làm em lại bồi hồi nhớ sếp cũ em quá ... mà các bác ạ, 1 điều nữa là bọn Nhật sang VN làm việc lâu dài rất khoái con gái VN thế mới chết chứ, trừ những chú đã bị gái Nhật nó xích rồi, còn đâu là chỉ thích các em gái VN vừa dịu dàng, duyên dáng lại vừa dí dủm nữa kekek ... Nhưng mà cũng phải nói là số gái VN thích mấy bác Nhật già đấy phần lớn là những chị hoặc bỏ chồng hoặc ế chồng hì hì ... em nói phần lớn thôi nhé ... Chứ e biết 1 chị lấy chồng Nhật rất giỏi giang, sinh được 2 bé trai sinh đôi rất kháu khỉnh, mà đôi đấy lại làm giàu cho nước nhà chúng ta nên em cũng rất nhiệt liệt hoan nghênh mô hình đấy. Được cái anh Nhật đấy cao to, đẹp dzai, thôi thì cải thiện chiều cao cho người VN chúng ta ko ít thì nhiều