1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm việc cho công ty Hàn dễ hay khó...?

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi black_dalki, 04/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. black_dalki

black_dalki Thành viên mới

Làm việc cho công ty Hàn dễ hay khó...?

Chào các bà con trong Box Hàn...!!
    =>Làm việc cho công ty Hàn dễ hay khó..?
    Hôm nay black_dalki đưa chủ đề này bởi vì nhiều bạn bè và đồng nghiệp của black_dalki nói rằng rất khó làm việc cho công ty Hàn... nhưng black_dalki thì không suy nghĩ như thế...!! sao..? các thành viên trong Box Hàn thì có ý kiến gì không..? nếu có thành viên nào làm việc cho công ty Hàn thì gốp ý kiến thử nhá!!
    Các thành viên trong Box Hàn..
    Có bao giờ suy nghĩ về cách làm việc của người Hàn chưa?
    gốp ý kiến chung luôn nhá!!!!!!!!!!!!!!!!!1

_^+^ Love Will Never Lie ^+^_
  2. neverbelate0000

neverbelate0000 Thành viên mới

Vấn đề này lý giải cũng không quá phức tạp lắm. Trước hết, cần nhìn nhận đúng đắn "cái cách làm việc của Hàn Quốc" trong cộng đồng thế giới và đối với riêng ngwòi Việt Nam ta.
    Theo tôi thì cách thức làm việc của người Hàn Quốc là có thể chấp nhận được và có nhiều điều ta học hỏi được. Cách thức đó gói gọn trọng mấy chữ: rạch ròi,kỷ luật, tự chịu trách nhiệm.
    - Cái rạch ròi ở đây co nghĩa là: công tư rõ ràng và không có ảnh hưởng qua lại. Cái này hơi khác với Việt Nam, nơi chuyện rạch ròi quan hệ, tình cảm trong công việc chưa được áp dụng đúng đắn,bởi vậy nhiều ngwòi hay than phiền: Dân HQ vô tình quá, thực tế quá, lợi nhuận chủ nghĩa quá. Nếu bạn có quan hệ riêng tư với chủ người HQ thì bạn phải chấp nhận tồn tại hai dạng quan hệ với con người ấy: chủ-nhân viên và Bạn-Bạn.VN ta hay bị tổn thương về mặt tình cảm.
    - Kỷ luật ở đây có nghĩa: Là quy định thì phải chấp nhận một cách bất luận. Không có sự nương tay, xuê xoa. bạn đến công sở muộn giờ hay bạn không hoàn thành công việc, bạn phải chịu để cho người ta kỷ luật bạn, nếu gặp người chủ tốt, bạn sẽ được nhận cơ hội làm lại. Người HQ cũng khách quan lắm, không đánh đồng "bản chất" và "hiện tượng nhất thời" vào làm một. Thế nên có trường hợp người chủ HQ đánh giá một người:" anh ta là người tốt nhưng thiếu năng lực hoặc thiếu ý thức" và vì vậy, nếu bạn không có cái ngwòi ta cần thì người ta sẽ không cần bạn mà chỉ coi bạnlà một người tốt ma thôi (chẳng giải quyết dc v/d gì). Về mặt này, ta hay nói: Bọn HQ nó phát xít lắm.
    - Tự chịu trách nhiệm: Ai làm sai người ấy chịu, ai có công người ấy hưởng. Một chủ HQ có hai hoặc ba nhân viên, cả 4 người đều có quan hệ rất tốt. cả 3 nhân viên cùng thực hiện một việc và việc đó thành công nhưng cái phần thưởng cho ba nhân viên lại khác nhau một cách công khai. không ai phàn nàn khi tất cả đều thấy họ đáng được thế vì những đóng góp của họ.
    Nhược điểm của ngưòi HQ là gi? Đó là họ quá trực tính và có cách biểu hiện hơi thô bạo (Cách đối xử này không phải chỉ đối với người Việt mà đối với cả người các nước khác cũng như họ với nhau). Người HQ bạo lực? Điều này đúng, họ bạo lực cả trong biểu hiện thái độ lẫn hành động. Đây là vấn đề lifestyle của người HQ. Cấp trên còn hơn cả cha mẹ. Người VN ta không chấp nhận điều này và tôi cũng thừa nhận đây là một biểu hiện chậm tiến của một đất nước HQ phát triển. Vậy thì ta phải góp phần thay đổi nó nhưng phải mềm dẻo và không có sắc thái chống đối, người HQ khắc hiểu.
    Các bạn không phải ngại, nếu bạn có năng lực thực sự, điềm đạm, cầu tiến, bạn ắt được trọng dụng. Không nên tự khủng bố tinh thần bản thân trong bất kỳ trường hợp nào.
    Tôi định viết nữa nhưng chợt quên mất ý tưởng rồi, khi nào nghĩ ra sẽ viết tiếp vậy.
  3. black_dalki

Một bài viết rất hay..!! Cám ơn bạn đã đống gớp ý kiến..!!
    Black_dalki thấy bạn viết một bài như thế black_dalki cảm thấy bạn là một người rất thẳng tinh đấy!!
    Và rất hiểu người Hàn và biết cách làm việc của người Hàn..
    Bạn có bao giờ làm cho người Hàn chưa...?
    Cám ơn bạn về viết một bài rất hay nhá..

4. DuongTuHa

DuongTuHa Thành viên mới

Ông/Bà "không-bao-giờ-bé-lại-tè" (sau đây viết tắt là KBGBLT) này hình như vừa uống soju với kimchi xong hay sao mà nổ quá trời.
    Tôi định bôi đen bôi đỏ bài của Ông/Bà KBGBLT nì nhưng nghĩ mình cũng chẳng có nhiều thời gian để phân tích làm chi cho mịt. Chả hiểu bác này đã làm việc cho người Hàn chưa hay bác mới chỉ học qua "văn hoá-văn minh Hàn" dzậy cà? Chả hiểu người Hàn trả cho bác bao nhiêu để viết một bài như vậy hỉ?
    Những người đi làm cho các cty HQ như chúng tôi đọc bài bác mà hở tận 36 cái răng lận. Bác viết không hẳn là sai hết đâu, nhưng hình như bác có 문o. Mong bác xem lại, hoặc chưa trải nghiệm thực tế cũng đừng tung mù cho bà kon cô pác ở đây nha.
  5. Koboy

Koboy Thành viên mới

DuongTuHa đi làm cho công ty Hàn Quốc rồi thử giải thích xem neverbelate nói sai điều gì, để cho bọn tớ ra trường còn có chút kinh nghiệm học hỏi.. Cảm Ơn.
  6. neverbelate0000

Hừm, Dương Tử Hà lại phản ứng tiêu cực rồi.
    Tôi thì chẳng được HQ trả cho 1 jon nào cả, cảm nhận và viết vậy thôi. Còn sống với HQ và hiểu về HQ thì tôi nghĩ điều đo ko quan trọng, cảm nhận không phụ thuộc nhiều lắm vào thời gian nếu như cảm nhận đó tinh tế, song, về thời gian, tôi tin rằng không có ai có kinh nghiệm tiếp xúc với HQ như tôi đâu vì công việc của tôi cho phép tôi có cơ hội như vậy. Nếu bạn thấy chưa đúng, bạn có thể nêu vấn đề cụ thể đi.
    Một cách làm sai không thể có kết quả tích cực mà thành quả phát triển của HQ thì không thể nói là chậm tiến, ít nhất là đối với VN ta.thân.
    Cá Sống Dưới Nước Nhưng Không Phải Cứ Dưới Nước Là Cá!
  7. neverbelate0000

Xin lỗi vì gọi nhầm tên bạn Tú Hà thành Tử Hà.
    Tú Hà thấy mình có vấn đề à? vấn đề gì nhỉ? Mà mình đâu có tung hoả mù gì đâu, nếu cảm nhận của mình không đúng thì mình thấy hơi lạ. Tú Hà thử xem, bạn học ở HQ bao lâu? đi làm ở Cty HQ bao lâu? nếu thực sự bạn sinh năm 1979 thì chắc chắn bạn khó có thể nói bạn trải nghiệm hơn mình được. À quên, không phải tên nick tôi như bạn goi đâu đấy, thậm chí gọi tắt cũng được nhưng đừng gọi sai, tôi kết cái nick này lắm. chúc vui.
  8. black_dalki

Hỏi Neverbelate0000 chút nhá..!
    Neverbelate0000 ơi.. làm cho cty HQ lâu chưa vậy..?
    Đang ở tại HQ hay là VN...?
    Và black_dalki nói lại cho các bà con trong Box Korea biết thì..
    Neverbelate0000 biết rất nhiều về cách làm việc và tính của người Hàn đấy..!! Bởi vì black_dalki la người Hàn...
    Và DuongTuHa ơi có thể cho black_dalki biết là Neverbelate0000 viết bài cò vấn đề gì nhá!!

9. neverbelate0000

To: Black_dalki: Neverbelate không làm cho công ty HQ nào cả, hiện đang công tác tại Phòng Bán đảo Korea, VỤ Châu Á 1, Bộ Ngoại giao, Hà Nội, Việt Nam. Đối tác làm việc của mình chỉ là người hia miền Bán đảo thôi. Mình nghĩ là cảm quan của mình đúng. Black-dalki là người co gái Hàn Quốc a? lai đang độc thân? tên Kim Eun Bi? tiếng Việt của Bạn rất tốt, không xem giới thiệu, toi không nghĩ bạn là người nước ngoài đâu. Hiện bạn đang ở đâu?
  10. huumai

huumai Thành viên quen thuộc

Chào Black_dalki nếu bạn là người Hàn thì tôi có thể hỏi bạn 1 số vấn đề được không ? bạn gái tôi sắp về VN với tôi mà tôi lại chẳng biết gì về cuộc sống ở VN cho người nước ngoài cả. Hỏi thăm 1 số vấn đề đó mà.
    Tiếng Việt của bạn siêu tốt nên tôi không nhận ra.