1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm việc cho công ty Hàn dễ hay khó...?

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi black_dalki, 04/03/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. neverbelate0000

neverbelate0000 Thành viên mới

Cám ơn DuongTuHa đã trả lời, nhưng sao giọng điệu nghe đầy sự hằn học thế, chẳng có một chút bình tĩnh hay hoà khi nào cả, hay bạn thích những gì bạn nói không có ai phản đối??!! Tôi thấy lạ cho thái độ này của bạn? Không hiểu bạn phản kháng như thế vì tôi nói thế hay chính bạn lại là người bị phía HQ họ đối xử tệ bạc? Nếu bạn không tán thành thì có thể phản đối, góp ý nhưng có thái độ đúng mực một chút vì đây là diễn đàn, có muốn chia sẻ thì mới viết chứ ai tự dưng rỗi hơi viết lăng nhăng làm gì?
    Cứ cho là tôi hơi tự phụ đối với riêng bạn đi, vậy bạn thuyết phục tôi rằng tôi sai đi? không viết được à? Nếu bạn thôi không muốn trao đổi nữa thì tôi cũng thôi luôn, có sao đâu.
    Tôi cho rằng bạn đang xúc phạm tôi. Đừng bao giờ xúc phạm người khác TuHa ạ. Nếu không, chẳng bao giờ bạn làm được cái gì ngoài việc bôi bác người khác kiểu thế này.
    À, quên mất, "Jon" là đơn vị cuối cùng trong hệ thống tiền của HQ, nay đã không còn dùng nữa, cũng như ta bây giờ vẫn nói: không đáng một xu. Chúc vui.
    Cá Sống Dưới Nước Nhưng Không Phải Cứ Dưới Nước Là Cá!
  2. dongocanh

dongocanh Thành viên mới

những điều bạn nêu trên tôi thấy tương đối đúng nhưng bạn chưa nêu ra được những nhược điểm của người Hàn .Hình như bạ n đang được sống cùng với những người Hàn tốt, xin chúc mừng bạn.
    Theo bạn "cấp trên càn hơn cả cha mẹ.." là chưa chính xác .Theo kinh nghiệm của tôi thì quan hệ gia đình và quan hệ trong công việc là rất tách biệt -Ở công sở họ luôn chấp hành mệnh lệnh của cấp trên ,ở đây cấp trên là vua .nhưng khi hết nhiệm vụ thì họ vẫn là người con trong gia đình họ và ở đây người đàn ông đáng kính nhất sẽ có quyền quyết định tất cả , kể cả việc bắt con cháu phải nghỉ việc nếu chính đáng .
  3. neverbelate0000

neverbelate0000 Thành viên mới

Cám ơn dongocanh đã góp ý, thực ra, mình chỉ nêu tính chất chung như vậy thôi, không áp dụng với bất cứ trường hợp cụ thể nào. Bạn nói đúng, có thể mình may mắn vì gặp nhiều người tốt. Mình cũng chỉ dám gói vấn đề trong khuôn khổ công sở thôi chứ không trong khuôn khổ gia đình.
    Người HQ cũng có nhiều vấn đề không được tích cực, nhưng nói chung, người Hàn Quốc là những ngwòi có thể hợp tác được. Mình chỉ muốn nhấn mạnh rằng, họ không phải là những gì tiêu cực đến mức đáng lên án như các bạn khác nêu thôi. Cái gì tốt của họ mà mình có thể học được thì phải chấp nhận chứ. Các bạn đó chỉ nhìn cái xấu của họ nhưng sao không nhìn nhận cái tốt của ngwòi ta.
    Ở đâu cũng có ngwòi này người khác, nhưng chẳng thể đánh đồng cái mình nhìn thấy cho tất cả những gì có thể mình chưa nhìn thấy được. Chẳng nhẽ, cả một dân tộc lại "xấu tính" đến thế ư?
    Mình cũng không nói các bạn khác nói thế là sai đâu, chỉ có điều cứ gán gép tính cách của một số công ty HQ cho cả những ai là người HQ liệu có khắt khe quá không thôi. Bản thân mình cũng nhiều lần nói với bạn bè, ngwòi quen HQ rằng, để làm ăn được ở VN hay làm việc được với người VN thì họ cần phải sửa đổi nhiều.
    Mong được bạn góp ý nhiều thêm.
    Cá Sống Dưới Nước Nhưng Không Phải Cứ Dưới Nước Là Cá!
  4. POPO

POPO Thành viên quen thuộc

Em được một công ty của Hàn Quốc - Korean Telecom rủ rê sang làm...nhưng em thấy phong cách chúng nó buồn cười quá...Em vào đây cũng học hỏi được của các bác đôi đôi chút, thật là bổ ích.
  5. POPO

POPO Thành viên quen thuộc

nhưng ma? tiếng anh cu?a tụi Ha?n Quốc có ve? không được tốt lắm nhi? các bác.
    Em nói chuyện với chúng nó ma? em pha?i vê?nh hết ca? tai, tập trung hết ca? chuyên môn...thế ma? vâfn bị "lu?ng bu?ng".
    Được cái thật tha?, không ho?i quanh co....muốn biết gi? thi? ho?i nấy...Hơ hơ cufng buô?n cươ?i thật.
  6. and

and Thành viên quen thuộc

Mình chỉ là hs hiện đang du học tại Hàn thôi chứ chưa có kinh nghiệm làm việc thật sự cho CTy của Hàn . Dù vậy nhưng ở Hàn mình cũng đã từng làm thêm part-time 2-3 chỗ nên ít nhiều cũng muốn đóng góp những cảm nghĩ riêng của mình dựa trên những kinh nghiệm thực tế của mình . Mình xin tránh nõi đến cảm nghĩ cá nhân , chỉ xin kể lại những điều ắn tượng để mọi người qua đó có thể tự rút ra được chút gì đó .
    * Trong thời gian làm thêm cho 1 quán ăn VN ở Hàn :
    - Do mới học tiếng được 6 tháng nên mình ghi sai thực đơn trong khoảng 10 lần . Mỗi lần như vậy thì ông chủ đều fải ra xin lỗi khách và làm lại cho họ đĩa mới ( dĩ nhiên là kô tính tiền khách ) . Nhưng chưa 1 lần thấy ông chủ í đề cập đến chuyện trừ vào lương . Còn số bất đĩa mình làm vỡ cũng được tầm 5-6 cái ( trong tg 3 tháng ) . Ấn tượng là sau đó họ bắt mình chỉ chuyên làm nhiệm vụ gọi món cho đến khi thạo và bảo ý là " mày ngã ở đâu thì fải đứng lên ở đó " . Quá ấn tượng fải kô bạn ? Liệu ở Vn SV Du Học Lào đi làm thêm cho quán cơm bình dân sẽ ntn trong tình huống này ?
    - Sau khi nghỉ việc ở đây rồi nhưng lúc biêt mình sắp về VN họ còn gủi quà bảo là quà cho Bố Mẹ .
    - Đến Sn mình họ mua bánh Sn gửi qua người khác đem đến cho tận nhà .
    - Mình cần số CMND của người Hàn để đăng kí hội viên mấy trang web trên mạng ông í cho mình dùng CMND của ông í ( nên biết là ở Hàn việc mất cắp số CMND là khá nguy hiểm vì có thể thông qua CMND để mua hàng trên mạng và đăng kí nhiều trang web có nội dung kô tốt ... ) .....
    - Mình tham gia vào làm 1 hội chợ ẩm thực QT , mình lấy tất hầu hết nguyên vật liệu ở quán dùng và mặc dù biết mình làm việc này là có tài trợ ( kô fải là bỏ tiền túi làm ) nhưng ông chủ chỉ lấy đúng nửa giá thật ( hon 100$ nhưng mình chỉ fải trả 50$ ) hơn nữa còn được trả chậm sau đó cả 2 tuần ( do fía tài trợ chưa chuyển tiền cho ) .
    => sau những điều kể trên ít nhất nõi lên rằng trong những ông chủ người HQ có 1 ông chủ tốt như vậy .
    * Tiếp sau đó là đi làm việc ở một CTY Du Lịch :
    - Ở Hàn khái niệm cấp trên rất được đề cao . Giám đốc CTy mình bt là người thuộc kiểu thét ra lửa với nhân viên . Nhưng 1 fần do còn trẻ 1 fần do tính cách nên đôi khi trong làm việc có vấn đề mình thậm chí còn fản đối lại GIám Đốc . Đối với người Hàn việc đó gần như là tối kị . Giám Đốc mình cũng vậy , lúc đó ông í còn đỏ mặt lên vì tức ( bạn thử tưởng tượng 1 thằng hs làm thêm 19 tuổi đầu dám bảo Giám Đốc CTy là sai ở trên đất nưóc Hàn ) . Với thói quen của người Hàn ông í rất tức và có chửi mình và đuổi ra ngoài . Hôm sau đi uống rượu ( ở Hàn hay có chuyện đi làm xong rồi người trong CTy rủ nhau đi uống ruợu theo gần như là thông lệ tuần 1-2 lần ) , chính ông Giám Đốc bảo xin lỗi mình vì hôm qua ông ta nóng quá . Mong mình thông cảm vì ở HQ thường kô có chuyện tớ cãi chủ nên ông í hơi shock khi thấy mình fản ứng .
    - Sau này khi mình kô làm việc ở đó nữa để chuyển đi Thành Phố khác , chính ông Giám Đốc lái xe đưa mình đi hơn 400km đến nơi kia ( mặc dù ông í chẳng rảnh rỗi gì ) để đêm hôm đấy fải lái 400km nữa để quay về sáng hôm sau đi làm . => vậy người Hàn liệu có phải vô tình không . Bạn có lái xe đưa mẹ về quê cách HN 400km để rồi fải quay về HN luôn để làm việc kô , hay bảo mẹ thôi đi tầu đi con đưa mẹ về thì mệt mỏi lắm ? Liệu họ ngang ngược chỉ biết cho mình ?
    * Trong 1 lần đi dịch : mặc dù trước khi đi thoả thuận là 80$ 1 ngày , nhưng sau 3 ngày làm xong họ trả mình 350$ bảo là thực ra họ muốn trả 100$/ngày và thêm 50$ tiền thưởng .
    Đọc đến đây mọi người hẳn đều nghĩ mình đã quá may mắn khi liên tiếp gặp những ông chủ tốt và rất có tình , khác hẳn với đa số ông chủ HQ khac rất ( thực dụng , vô tình , thích bạo lực và làm dụng quyền như lâu nay hình tượng được xây dựng qua thông tin báo chí ) . Fải mình kô fủ nhận mình rất rất may mắn , chưa bị ăn trận đòn nào , chưa bị ông chủ nào bôi nhọ VN .
    Nhưng còn 1 điều mà kô fải ai cũng biết được , đó là may mắn kô fải đến một cách ngẫu nhiên với bất kì ai đó đâu ; người ta đã chứng mình được là may mắn được ban fát theo những quy tắc khác nữa ngoài quy tắc ngẫu nhiên .
    Mọi người hẳn là còn chưa biết đến mặt khác của những câu chuyện kể trên . Đó là mình đã làm việc thế nào ? tại sao mình lại may mắn nhiều lần vậy ?
    Sẽ là mất công và vo duyên khi tự mình khen mình . Vì vậy mình sẽ kô kể về những điều đó . Nhưng trên hết mình muốn nói ra suy nghĩ của mình về việc quan hệ trong công việc với người HQ . Đó là :
    - Khi đơn giản bạn chỉ coi mình là người làm công . Bạn chỉ làm fần việc của mình và kô có gì hơn nữa thì giữa bạn với người tuyển dụng bạn chỉ đơn thuần là quan hệ chủ tớ đơn thuần nhất . Và trong trường hợp đó : với tính cách 1 số lớn LĐ VN ta vẫn còn thói quen làm việc từ thới kinh tế kế hoạch và ý thức làm việc rất kém ( sự thật đã được biết đến bấy lâu nay , được coi là đặc trưng của LĐ VN ) , thì có thể khẳng định là rất rễ dẫn đến xung đột với những nhà tuyển dụng nóng tính đến từ đất nước của công việc ( HQ ) . Với người HQ họ rất đề cao hiệu quả công việc , họ đòi hỏi ở cá nhân từng người ý thức làm việc rất cao ; với những người như vậy thì với bản tính nóng nảy sẵn có thì kô thể kô có xung đột với LĐVN . Ở đây chúng ta có quyền chính đáng yêu cầu người HQ khi đến VN làm ăn fải hiểu được đặc tính của LD VN là khác biệt với Đất nước họ , chúng ta yêu cầu họ xử lý vấn đề bằng bàn bạc chứ kô fải bằng chân tay . Nhưng về fía mình , chúng ta cũng nên hiểu được bản chất của những fản ứng có fần quá đáng của họ , đồng thời nếu có cơ hội nào sự việc là do fía chúng ta còn yếu kém trong ý thức thì nên thẳng thắn thừa nhận .
    Trong cảm nhận của bản thân , mình nghĩ rằng khi làm việc với người Hàn tức là bạn ngồi chung xuồng với họ . Trong thời điểm ktế HQ khó khăn và cạnh tranh gay gắt thì kô ai là kô muốn con thuyền của mình fải đi với tốc độ nhanh nhất mới có thể tồn tại và fát triển . Vì vậy với những người chung xuồng thì mỗi người tự bản thân có ý thức nỗ lực hết sức . Vậy khi trong số những người cùng trên 1 thuyền với nhau bạn sẽ cảm thấy thế nào khi mình thì cố gắng hết mình đẩy cái tàu nó chạy còn ai đó thì lừng khà lừng khừng khác nào mình đẩy còn nó giữ lại . Khi chúng ta còn làm việc thiếu ý thức , khi chúng ta kô vì con tàu chung thì khác nào chúng ta kéo họ lại khi họ đang cố gắng chạy nhanh . Mặt khác khi chúng ta cùng họ cố gắng để đẩy con tàu của chung đi được nhanh . Khi mọi người đều cố gắng , thì trong trường hợp con tàu đạt được thành công nhất định thì đa số ông chủ Hàn không phải là người tham lam . Hãy tin vào những trường hợp của tôi , Ít nhất bạn sẽ nhận được fần thưởng công bình cho những nỗ lực mình bỏ ra . Và khi tất cả cùng chung một con thuyền , cùng hướng về 1 mục đich thì những người Hàn về đa số đều sống có tình .
    Cuối cùng xin đưa ra dẫn chứng như sau : Tại sao ở HQ tỉ lệ tiền lương trên tổng thu nhập CTy luôn đạt mức cao đến ngạc nhiên khi so với các nước khác ? Tại sao ở Hàn rất nhiều CTy ngoài trả lương còn có rất nhiều ưu đãi khác cho người LĐ ( đóng fí học hành cho con cái nhân viên , trả tiền đi du lịch hàng năm , ..... ) . Đó là vì HQ hơn bất cứ quốc gia nào hết hiểu được công sức của người LĐ là yếu tố quyết định nhất đến mọi thành bại và từ đó chia xẻ 1 cách xứng đáng thành quả có được cho người LĐ .
    Mình kô cố gắng đề cao hoặc biện minh cho HQ . Mình kô lờ đi những gì thái quá của chủ HQ đối với LĐ VN . Nhưng mình chỉ cố gắng đưa mọi người đến hiểu được fần nào bản chất của mọi mâu thuẫn .
  7. wall

wall Thành viên rất tích cực

Em and này ở đâu ở Hàn thế hả? Anh trước cũng từng đi làm công nhân gõ bàn fím, làm 2 cty, cty đầu thì ok, nhưng cũng fá dở HD, đến công ty sau, làm hơn 2 tháng không được xu lương nào, đành nghỉ việc còn sướng hơn làm không lương, 4 tháng trời sống vạ vật ở Hàn không 1 xu lương nào. Bi h công ty vẫn nợ khoảng 300man, chưa làm cách nào đòi được (GD trốn, đã báo cáo lên bộ LĐ)
    Các bạn của tớ sang này làm IT cũng toàn bị quỵt lương, chán như con gián, nhiều người chả chịu được, đành về.
    Đấy là 1 góc nhìn nhỏ về người Hàn, blah blah
  8. safi

safi Thành viên mới

Tớ có kinh nghiệm làm cho Hàn Quốc nhiều năm lắm rồi, tớ thấy là phải nói thế này: bọn chúng sợ Sếp còn hơn sợ tổng cộng bố mẹ, ông bà, cụ kỵ ... nhà chúng nó lại, bất kể trong giờ làm việc hay ngoài giờ cũng thế. Sự sợ này chỉ kết thúc khi Sếp hết làm Sếp thôi. Tớ đã từng là nạn nhân phải xuôi ngược lo toan trong 1 số vụ đón rước Sếp của bọn chúng sang Việt Nam, nói chung là, vô cùng kiểu cách, trưởng giả học làm sang, .... trong khi thực tế chẳng qua cũng chỉ có tý tiền thôi.
    Ở đâu cũng thế, chẳng phải ở riêng Hàn Quốc, cũng có người tốt, người xấu. Tôi có may mắn gặp được mấy ông Sếp và biết nhiều người Hàn Quốc nói chung là tốt, họ sống cũng tình cảm, quan tâm giúp đỡ người Việt Nam, chỉ có 1 điều rất khó chịu là hầu hết họ đều rất hay nghi ngờ, đại khái là không tin ai bao giờ, chỉ tin người Hàn Quốc thôi, mặc dù nhiều khi bọn chúng sai lè ra.
    Ngoài ra, gần 100% những người làm việc cho Hàn Quốc đều bất mãn về tiền lương. Đôi khi, phải an ủi mình tự bằng lòng.
  9. dongocanh

dongocanh Thành viên mới

ớ.~ ởâ ởo ở
  10. virgosolo_vn

virgosolo_vn Thành viên mới

Em chào các anh chị, nghe mọi người nói chuyện trong topic này có lẽ các anh chị đều đã đi làm rồi phải không ạ? Em đang học năm cuối trường Kinh tế. Vừa rồi WOORI BANK có đến trường em tuyển dụng. Thú thật đây là lần đầu tiên em biết đến cái tên Woori bank, rồi đọc báo chí, ti vi về thực tế các ông chủ HQ ở VN, tính cách người HQ cũng có những điểm đặc thù riêng, nên em thấy hơi lo lắng trước khi vào vòng phỏng vấn.
    Em muốn hỏi mọi người một số thông tin về Woori Bank và trong cuộc phỏng vấn với ông chủ người HQ mình nên thể hiện thế nào, những giá trị người HQ coi trọng là gì và lúc chào họ có phải cúi gập người xuống ( giống như trong phim ý ạ, hic ) hay đơn giản chỉ là bắt tay như thông thường.
    À quên mất, em muốn hỏi cách chào, tạm biệt, cảm ơn bằng tiếng HQ ạ, anh chị phiên âm hộ em ra tiếng Việt với.
    Cảm ơn các anh chị nhiều nha.