1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Làm việc với người Hàn: Lợi hay hại?

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi DuongTuHa, 01/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DuongTuHa

DuongTuHa Thành viên mới

Làm việc với người Hàn: Lợi hay hại?

Trong chúng tôi, những sinh viên mới ra trường dán mác cử nhân Hàn Quốc học đều sớm xin được việc làm ở một doanh nghiệp HQ ( đa phần là tư nhân) nào đó. Mọi người đều tròn mắt vì chúng tôi chẳng mất một đồng xin việc phí nào, trong khi cử nhân tiếng Anh, Trung, Nhật, Nga... lại ê chề đó.

Chúng tôi thấy hạnh phúc, dạt dào niềm tin vì mình cũng không đến nỗi tệ lắm, như khi đang cắp cặp đến trường đã vẽ vời ra bao nhiêu khó khăn với cảnh cầm bằng đi xin việc. Ngẫm lại, thấy hoá ra, chỉ cần một buổi phỏng vấn (면') là ô kies liền, nhiều lúc chẳng quan tâm gì đến bằng cấp, công bằng hay tủi thân? Chẳng biết nữa.

Thế là đạt rồi. Chúng tôi lao vào công việc như niềm say mê hứng khởi, không quan tâm về thời gian, về tiền bạc, về quyền lợi... Tuổi trẻ chăng? Chắc vì chúng tôi còn quá kém để biết trong Bộ Luật LĐ có những gì, chúng tôi chỉ biết làm việc, và vì những người chủ HQ dù nóng tính cũng tốt bụng ít nhiều.

Bạn tôi mới vào một công ty, 3 ngày sau đã tuyên bố phá sản. Bạn tôi nữa vào làm một công ty khác, trong 3 năm chưa lúc nào về trước 21 giờ. Những người bạn khác, có người suốt ngày làm xe ôm cho chủ, có người suốt ngày chạy tìm đối tác...Tất cả đều mang trong mình một thứ rất TO: hy vọng. Chúng tôi hy vọng được trả công xứng đáng dù chẳng bao giờ nhắc đến điều đó, chúng tôi hy vọng những "con người mến yêu " của "đất nước mến yêu" đó luôn đẹp đẽ và tốt bụng như trang sách chúng tôi học vậy, chúng tôi hy vọng theo những lời hứa của những "con người của nếp sống công nghiệp" với viễn cảnh một lần ngắm nhìn sông Hàn, ngọn Seoraksan, nhìn lá mùa thu, nhìn tuyết giữa mặt trời...

Người Hàn, nói tóm lại, khi chúng tôi ngồi với nhau, đều rút ra rằng họ thật thực dụng. Chẳng có gì cho không biếu không ( điều này đã biết rồi - khổ lắm - nói mãi; nhưng có vào mới biết), chẳng có gì ngoài danh hiệu "trợ lí", "thư kí" hão huyền. Nhiều khi thấy mình chỉ dưới một người nhưng trên mọi người, đi ra đường thì huyên hoang, gặp người Việt thì giọng bề trên, vì ta là khách hàng, vì xếp là người HQ (model quá), và vì người HQ có tiền...hihi, thật nực cười và ngớ ngẩn. Sao chúng tôi lại ngu ngơ đến vậy chứ???

(còn tiếp)
  2. neverbelate0000

neverbelate0000 Thành viên mới

Tôi không hiểu cái nghĩa"Lợi" "Hại" ở đây là gì? Đọc qua, tôi chỉ hiểu bạn đang phiền muộn vì người ta thực dụng, không cho không biếu không ai cái gì. Bạn thử xem lại, khi bạn đăng ký vào làm việc, bạn có hình dung chính xác vai trò và vị trí của bạn sẽ có chưa? Thực tế, mọi ngwòi hay cả nghĩ lắm, khách quan một chút sẽ thấy vấn đề khác. Nếu bạn ở một vị trí và có vai trò nhất định mà thực tế lại không như vậy thì chỉ có hai nguyên nhân:
    - Bạn đã đóng góp "đúng tầm" hay chưa? Nếu chưa thì cố lên, sự việc sẽ khác.
    - Phía HQ không đánh giá đúng bạn? Hãy đề đạt tâm tư, vẫn không dc thì chuyển việc được rồi. hãy thử vào một Korean company khácm bạn sẽ thấy hiện tượng cũ không còn. Xã hội mà, lúc nào chẳng có người này ngwòi nọ, Nếu bạn nêu vấn đề cụ thể một chút, tôi có thể hiểu rõ hơn và đề đạt ý kiến xác đáng hơn
  3. DuongTuHa

DuongTuHa Thành viên mới

Hic, cảm ơn bạn đã đọc và góp ý thẳng thắn. Thực ra lúc đầu tôi cũng đã định viết về "lợi"-"hại" khi làm việc với người Hàn, nhưng ko hiểu sao tôi lại nhớ đến những người bạn của tôi vào thời bắt đầu làm việc, và tôi viết vậy.
    Những gì bạn nói, không phải chúng tôi không biết và không hiểu, nhưng bạn cứ đọc kỹ lại, bạn sẽ hiểu ý tôi thôi. Có điều tôi sai là ở cái tên của topic. Nhờ (các) bạn gợi ý giúp.
    Giờ thì tôi sẽ nói tiếp câu chuyện.
    Tôi có một người mà Anh - Hàn + Chuyên môn đều hoàn hảo, và một tháng kiếm được 700$. Tôi nghĩ đây ko phải là số tiền nhỏ, và nói như bạn, người bạn này đã cống hiến "đúng tầm".
    Người Hàn cung cấp cho bạn ấy tất cả phương tiện để làm việc như một văn phòng di động, nhưng nhìn lại, bạn ấy mất tất cả: sức khoẻ, bạn bè, tuổi thanh xuân. Có gì lớn hơn những thứ đó? Hay tại vì người Việt mình sống duy tình quá chăng?
    Một người Hàn định cư ở Mỹ đã từng nói với tôi rằng: Người Hàn có hai thế hệ: thế hệ áo xanh và thế hệ áo trắng. Áo xanh là công nhân ở HQ, nhưng khi ra hải ngoại, nghiễm nhiên trở thành "chuyên gia"; áo trắng là dân tri thức, là thế hệ đại diện cho HQ hôm nay, vv....vv
    Và chúng tôi tự suy ra rằng, người Hàn chỉ tình cảm vì họ xa quê, ngoài công việc ra thì họ chẳng có gì cả ở đất nước này. Nên họ sẵn sàng đón nhận bạn, tử tế với bạn đến khi nào bạn còn có ích cho họ. Và cho dù bạn có cộng tác với họ 5 năm, 10 năm, bạn có chia ngọt sẻ bùi đi nữa thì khi đối mặt trực tiếp với lợi ích của mình, họ sẵn sàng đá bạn chẳng chút thương tâm.
    Rốt cuộc lại là sao, là chúng tôi ngộ ra chúng tôi cả tin ( chứ không phải "cả nghĩ"), là xác định mục đích của mình: kiếm tiền hay phát triển bản thân. Người Hàn hay người nào thế cũng thế mà thôi.
  4. neverbelate0000

Thời buổi bây giờ, cái gì cũng có cái giá của nó thôi. 700$/tháng làm việc hì hụi, mất cả tuổi thanh xuân, bạn bè, sức khoẻ? Miêu tả này có vẻ thái quá nhưng dù sao đây cũng ko phải là cách lựa chọn thông minh. Ở VN, các bạn thử nghĩ xem có chỗ nào có mức lương ngon như vậy không? Thực ra, nếu cần, có thể làm với 300$ mà có cả tuổi xuân, sức khoẻ và bạn bè lại chẳng tốt hơn ư?
    Người Việt vốn "duy tình" (theo như cách bạn nói). Cái đó tốt, nhưng chỉ nên duy tình trong cuộc sống thường nhật ngoài công sở thôi, còn nếu mang nó vào công sở, e rằng sẽ nảy sinh nhiều cản trở.
    Nếu phải đối diện trực tiếp về lợi ích, nếu bạn là người ta, bạn có đá người ta ko? Đây không phải là tính xấu của một cá nhân, một dân tộc nào mà là của loài người chúng ta nói chung.
    Cá Sống Dưới Nước Nhưng Không Phải Cứ Dưới Nước Là Cá!
  5. DuongTuHa

DuongTuHa Thành viên mới

Thực ra, nếu cần, có thể làm với 300$ mà có cả tuổi xuân, sức khoẻ và bạn bè lại chẳng tốt hơn ư?
    ÔI! được như thế thì tốt quá. Hãy ví dụ cho tôi thấy một chỗ như vậy. Đồng thời mời "neverbelate0000" nhẩm sơ sơ xem những chỗ như thế chiếm mấy % trong các cty HQ có mặt ở VN hiện nay?
    Người Việt vốn "duy tình" (theo như cách bạn nói). Cái đó tốt, nhưng chỉ nên duy tình trong cuộc sống thường nhật ngoài công sở thôi, còn nếu mang nó vào công sở, e rằng sẽ nảy sinh nhiều cản trở.
    Tôi cũng đồng ý với ý kiến này. Tốt nhất là việc ai người ấy làm, người Hàn họ tình cảm lắm, nhưng chỉ tình cảm khi mình có ích cho họ thôi. Chả thế con bạn tôi chấp nhận làm vợ bé cho một ổng HQ để ổng cho tiền lập công ty và làm giám đốc bù nhìn, một tháng được số tiền có tuổi xuân và sức khoẻ.. như "KBGM" đề cập. Ngu thật. Cái này thì người Việt nên "tiên trách kỷ hậu trách nhân" thôi.
    Nếu phải đối diện trực tiếp về lợi ích, nếu bạn là người ta, bạn có đá người ta ko? Đây không phải là tính xấu của một cá nhân, một dân tộc nào mà là của loài người chúng ta nói chung.
    Đã hỏi thì tôi trả lời, dù bác có tin hay không: Tôi chưa bao giờ và chẳng bao giờ có ý định "đá" ai cả. Tôi thấy bác không nên đánh đồng mọi người giống như mình, lấy mình làm chuẩn để đánh giá người khác!!!
  6. chintanle031

chintanle031 Thành viên mới

gui nerver thử Đúng la` chưa bao giơ` có kinh nghiệm thực tế có khác,đọc các bài viết của cậu, xin lỗi nhưng tôi đoán cậu thế này : cậu đúng là chẳng hiều gì nhiều lắm về các công ty Hàn Quốc cả, có lẽ cậu đang tự hào về kinh nghiệm và vị trí làm việc của cậu chăng vì cậu ở một vị trị nhất định nào đó nên những người cậu gặp cũng khác so với những sinh viên học tiềng Hàn và đang làm việc cho công ty Hàn Quốc.
    Tôi đồng ý với y kiến của ai đó: người Hàn Quốc tình cảm lắm, tốt bụng lắm nhưng đấy cũng là vì lợi ích của họ thôi.Tôi không nói tất cả họ xấu nhưng phần lớn các công ty Hàn Quốc ở phía Bắc Việt Nam là như vậy..vì phần đông chúng là công ty tư nhân nhỏ.
    Tôi cũng nhận ra rằng khi bạn còn có ích cho họ thì không sao, còn ngược lại, tận tuỵ tới đâu khi không còn giá trị nữa bạn cũng bị thay thế bởi một người khác thôi, với họ thì chẳng có ai không thế thay thế được cả. Thậm chí cả những người làm "giám đốc bù nhìn" nữa họ vẫn có thể cho nghỉ cơ ma`, Tôi từng biêt có người như thế, không phải chỉ một người....và dù cho bạn có khoác một danh hiệu "kêu" thế nào đi nữa thì nói không quá nhiều khi bạn cũng giống như một đứa đầy tớ thôi mà...
    Đùng tưởng đi làm cho công ty Hàn mà oai như cóc, nhiều khi còn khổ nhục là đằng khác, nếu sếp của bạn là người có học thì còn may mắn, nếu không sớm muộn gì cũng khăn gói ra đi thôi..... Thường thì những sinh viên,nhân viên làm cho HQ nhiều nào mà chẳng có kinh nghiệm một vài lần chuyển chỗ làm cơ chứ...chuyển thì chuyển thôi, nếu còn làm việc cho công ty Hàn QUốc rất có thể lại thế thôi bạn ạ..
    Nếu bạn từng xuống Hải phòng, hoặc trên đường phố Hà nội bạn cũng có thể nhìn thấy biểu tượng của công ty xe bus này.Ở Hải phòng người ta càng dễ nhận ra, hãy hỏi những nhân viên làm việc tại Văn phòng công ty..họ chắc chẳng ngạc nhiên vơí tình trạng thay đổi nhân viên như cơm bữa đâu, tôi thì thấy đó chẳng khác gì cái "lò luyện người cả"...thậm chí ngay cả người đưọc ông ta "yêu quý " cũng thật kì lạ..thức khuya dậy sớm, vất vả dù là thân gái, để đổi gì lấy gì nào, lương vẫn thấp, được tiếng là sếp yêu quý trước mọi người thôi, người bạn đó cũng như bao người từng đến rồi đi trước đó mà thôi..và rồi cũng lại như các đàn anh đàn chị trước đó.. ..tôi thì ấn tượng mãi vể con người được ca ngợi trên báo chí đó mãi.. Nói thẳng ra là ông ta cũng là một người Hàn với đầy đủ những đức tính mà ai đó nói ở trên....
    Tôi không muốn phê phán ai hay cái gì cả, cuộc sống vốn bao gồm cả tốt và không tốt..nhân mọi người hỏi thì tôi trả lời thôi...

Chúc vui
  7. neverbelate0000

THế theo mọi người, cứ phải làm ở Cty HQ thì mới hiểu về Cty HQ à?
    Còn cái vụ 300 hay 700$, tôi nói 300$ là so với cái ví dụ 700$ của TuHa chứ đâu nói là có nhiều nơi như thế? các bạn đọc không hiểu à?
    Mọi ngwòi cứ hay vơ vào mình, chán thật.
  8. dongocanh

dongocanh Thành viên mới

Tai sao lại đặt ra câu hỏi lợi hay hại khi làm việc với người Hàn ?? Đương nhiên trong chúng ta không ai lại muốn ôm cái hại vào mình, cũng như vậy người Hàn họ cũng chỉ muốn được lợi -lơị càng nhiều càng tốt cho dù ai đó phải chịu thiệt thòi đau khổ , thậm trí bản thân họ phải trả 1 cái giá nào đó ( lương tâm bị dằn vặt , mặc cảm tội lỗi....thì họ cũng chỉ cầu chúa xin người tha tội mà thôi ). Âu cũng là quy luật của thị trường -thương trường là chiến trường mà lại.
    Người Việt Nam chúng ta có câu " biết người biết ta " . trong quan hệ tình cảm chúng ta đã vận dụng rất đúng để gìn giữ và phát triển tình cảm ,còn trong công việc chúng ta đã vận dụng như thế nào?
    Với người Hàn thì khả năng làm việc của bạn như thế nào , lợi ích mà bạn mang lại cho họ là bao nhiêu là điều họ quan tâm và là tiêu chí để xây dưng quan hệ. Bởi vậy, cho dù bạn là ai ( quốc tịch gì, quan hệ thế nào với họ,ở cương vị gì...)thì cũng phải làm việc = đúng với lợi ích mà bạn được hưởng .
    Mặt khác , như bất kì 1 xã hội nào, xã hội Hàn tuy đã tiến bộ nhiều so với trước và so với xã hội Viêt Nam nhưng cũng còn tồn tại những mặt trái, còn nhiều người xấu. Với những trường hợp này thì chúng ta cố gắng tỉnh táo để mà tránh -Nếu ở dưới nước hãy là cá, nếu ở trên bờ hãy là kiến ) nếu không muốn bị đào thải theo quy luật tự nhiên của xã hội.
    Đây là suy nghĩ nho nhỏ của tôi mong góp vui cùng các bạn và Box Hàn. Chúc mọi người thành đạt và hạnh phúc !
  9. neverbelate0000

Tôi nhất trí!!!!!
  10. huumai

huumai Thành viên quen thuộc

Chán các bác, đi làm cho công ty người ta mà đòi là "nếu không làm việc thì vẫn được lương à", tất nhiên là nếu bạn không có cần cho công ty nữa thì họ phải đuổi việc bạn là đúng thôi, công ty nào chẳng thế. Công ty chư có phải hội từ thiện đâu
    Tất nhiên là làm ở công ty Hàn nó có những cái văn hóa riêng, khác với châu Âu hay Mỹ
    Tất nhiên là cực hơn vì đó là phong cách làm việc của họ, đất nước họ chẳng có cái khỉ gì ngoài Kim Chi và Nhân sâm cả.
    Nếu còn đi làm thuê thì tốt nhất là nhịn và làm việc đi. :Làm sao cho VN giàu lên thì thuê bọn nó làm lại cho mình.
    Các cậu có làm việc đến 12 tiếng 1 ngày không ? Và năm vừa rồi trung bình các cậu có làm trung bình 55 tiếng 1 tuần không ? Người Hàn họ là như thế, nếu không chấp nhận thì bị đào thải thôi.