1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lần đầu bước chân vào nghiệp cưa cẩm, mong các cao thủ chỉ giáo ạ

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi mvp_212, 17/12/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Thiếu gì chủ đề để nói. Chia sẻ với Cáo nhận xét về khóa học cũ góc độ tốt hay không tốt, thầy giáo nhiệt tình hay không. Hỏi xem Cáo định học tiếp ở đâu, xem có rủ nhau cùng đi học được không. Nếu cả 2 cô chú tiếng Anh đều tốt thì có thể cùng nhau lên kế hoạch luyện English skill với nhau, chủ yếu là giao tiếp. Hỏi xem cách Cáo học thuộc từ vựng như thế nào, cách chú học ra sao.
    Nói chung là mới chỉ riêng vấn đề học tiếng Anh đã đầy cái để nói. Trước khi về thì chú thử lái sang việc hỏi xem khi rảnh rỗi cáo thường hay chơi game gì, đi uống cafe shoping hay đi đâu... rồi đùa đùa thật thật hỏi Cáo cho chơi cùng. Nếu Cáo có vẻ ưng cái đề nghị của chú thì nhân cơ hội đấy mà lên luôn cái lịch hẹn cho lần sau.
  2. mvp_212

mvp_212 Thành viên mới

Gái mới ra hà nội học nên chắc chả bao h đi đâu bác ạ, với cả đợt này đang bận thi, thi xong lại là tết nữa. Mà em muốn dò hỏi xem em nó có bạn trai chưa thì làm thế nào hả bác?
  3. nguoi_ve_noi_dau

nguoi_ve_noi_dau Thành viên rất tích cực

khi nói chuyện với gái pha chút hài hước vào từng câu nói làm cho gái thấy vui vẻ là được. chủ đề vô vàn lắm.
    ta: bạn học tiếng anh để đi du học à.
    gái: ờ không . mình thích thì đi học thôi. còn bạn
    ta: hì, bố mình bảo " học tiếng anh để phòng trường hợp bị con gái tây nó lừa còn biết"
    việc hỏi thăm xem gái có người yêu chưa cũng đơn giản thôi, vấn đề là ta phải làm cho nó thấy thoải mái khi trả lời câu hỏi của ta và không nghi ngờ gì.
    vd: khi chú chém huyên thuyên về 1 số địa điểm đẹp ở hà nội thì kiểu gì gái chả phọt ra vài câu như "mình chưa đi chỗ ấy nên không biết"
    chú : "ơ! vậy bạn với người yêu chắc cũng ít đi chơi nhỉ "
    lúc này có 2 phương án:
    - "người yêu mình ở quê nên..... " -------> độ thật của con này cao. tán được. nói toẹt ra là nó gà. kể cả nó có ny rồi cũng bắn hết.
    - " làm gì có anh nào mình chỉ lo học thôi ...v v" -----> chú có câu trả lời rồi đấy
    lần này gặp chú nên xúc tiến rủ gái đi chơi là vừa. chú mới quen nên nó sẽ ngại. rất khó rủ nó đi chơi riêng. nên gọi thêm 2-3 đứa bạn của gái nữa.
  4. vicodo

Dò hỏi thì có thể làm như chú NVND đã bày, hoặc chú có thể nhân cơ hội em ý làm hành động gì đó hay hay, hoặc nói câu nào hay hay thì khen luôn là Cáo dễ thương nhỉ và phỏng đoán là như thế chắc có nhiều người thích, từ đó lân la sang chuyện Cáo đã thích ai trong số họ chưa. Làm như vậy Cáo cũng có cảm giác mọi thứ đến tự nhiên, mà ít có cảm giác bị thăm dò. Nhưng nếu chú mà quyết tâm kể cả Cáo có người yêu rồi thì chú cũng cứ tán thì chẳng cần phải hỏi đâu, cứ coi như Cáo chưa có người yêu đi mà hành động. Nếu chú có nhiều cơ hội gần Cáo thì tự khắc chú biết được thôi qua các hành động của Cáo như nói chuyện điện thoại, giờ giấc đi chơi... mà không cần phải hỏi. Yếu tố quyết định của chú vẫn là có chiếm được cảm tình của Cáo hay không, nên đang giai đoạn bắt đầu mà đã mọc thêm người thứ 3 thì sẽ cản trở bước tiến này không phải chỉ từ mỗi phía chú mà cả từ phía Cáo.

Chú làm anh nhớ lại vụ cách đây cả chục năm, khi đấy anh còn học lớp 12. Khi đấy mối tình đầu cũng đã nhạt, nhưng vì đang giai đoạn hình thành nhân cách nên anh cũng chưa dứt điểm được. Cũng trong thời gian đấy anh cũng hay đi chơi với 1 em gái khác trường Ams mà anh quen ở lớp học thêm. Thế rồi 1 hôm tại địa điểm chia tay quen thuộc cách nhà em ý khoảng 200m, em ý có nhìn thẳng vào mắt anh mà hỏi rằng : " ABC (tên anh) đã có người yêu chưa?". Lúc đấy anh cũng hiểu rằng đấy là một lời tỏ tình, nhưng không hiểu sao khi nhìn vào mắt em ý lúc đó, anh không nói dối được và trả lời " ...có rồi". Cho đến giờ anh cũng không hiểu sao lúc đấy không giải thích được thêm rằng có rồi, nhưng chưa dứt điểm được. Có thể vì anh chưa hết bất ngờ trước lời tỏ tình đột ngột, cũng có thể là vì em ý sau khi nhận được câu trả lời thì chia tay anh để về nhà quá nhanh. Nói chung hồi đấy anh quá gà, chứ như bây giờ khi nhận được câu hỏi đấy, anh sẽ ôm luôn em ý vào lòng mà thủ thỉ "đang có".

Sau đấy đúng 1 tuần thì anh chia tay mối tình đầu, cũng hơi chênh vênh nên cũng chưa sẵn sàng để gặp lại em ý. Giá như câu hỏi của em ý mà rơi vào thời điểm này thì có phải em ý cũng đã từng có anh. Khoảng gần 2 tuần sau thì 1 lần đi chơi với thằng bạn, anh có bị 1 con **** nó bay đập thẳng vào trán. Anh quay ra hỏi thằng bạn anh " điềm này nghĩa là gì?". Nó trả lời anh là "nghĩa là mày sắp có bạn gái". Anh cũng chẳng biết nó giải thích thế là đúng hay sai, nhưng anh cũng tin như thế vì tin thế nó làm cho anh vui. Thế rồi khoảng gần 1 tháng sau thì anh lại bắt đầu với mối tình mới nhưng không phải là với em đã hỏi anh câu hỏi " có người yêu chưa?". Trong tình yêu đôi khi thời điểm để đến, thời điểm để đưa ra câu hỏi là rất quan trọng, nhiều khi còn quan trọng hơn chuyện hơn kém người nọ, người kia. Giá như hồi đó em ý đưa ra câu hỏi muộn hơn 1 tuần, giá như hồi đó anh nhân cách anh đã hình thành xong, giá như.... thì trong kí ức của anh đã có thêm 1 Cáo xinh và bây giờ khi chia sẻ điều này anh đã không phải sử dụng đến 2 chữ giá như.
  5. mvp_212

mvp_212 Thành viên mới

Hehe không ngờ chuyện của em lại làm bác nhớ đến câu chuyện éo le thời học trò kia. Đọc chuyện của bác em mới thấm thía cái ranh giới giữa được và mất nhiều khi nó mỏng manh quá, chỉ cần một điều nhỏ nhoi thôi cũng đủ làm thay đổi cả câu chuyện lớn :D.
    Tiện thể em xin update luôn tình hình hôm trước: hôm đấy em đến thì có cả gái và bạn cùng phòng. Ngồi nói chuyện linh tinh 1 lúc với cả 2 đứa thì em đâm bí nên lôi đt ra rủ chơi game. Được 1 lúc thì em chuyển đt sang cho đứa bạn gái tòan quyền sử dụng rồi ngồi nc tiếp với gái rồi về. Sau đây là 1 số điểm em để ý được:
    1. Gái thuộc dạng hiền, học dốt, có vẻ được cha mẹ bảo bọc khá kĩ ( bố gái đi từ hà tây lên đón gái vào cuối tuần vì gái say xe không đi được xe buýt)
    2. Gái chủ động hỏi về anh chị em của em, hỏi xin facebook, chủ động nói chuyện khi em bí từ, dừng nói
    3. Khi nói chuyện gái hay vân vê điện thoại, thi thoảng lại cúi mặt xuống, vuốt tóc nhiều (cái này có thể là do tóc mái nó hơi vướng nên phải vuốt lên thôi)
    4. Có mời em ở lại ăn cơm 2 lần, 1 lần lúc đang nói chuyện 1 lần lúc về, bảo là bây giờ về nhà có mỗi mình cậu thì buồn lắm. Em thì bảo thôi để dịp khác. Lúc em về gái còn định tiễn em thì phải (hỏi cậu có nhớ đường ra không)
    5. Kể với em là có mấy thằng lấy số giúp em hôm trứoc nó nhắn tin nhiều, có thằng còn gọi điện. Em bảo nếu phiền thì để em nói bọn nó thì gái nói ko cần rồi nói cậu khác các cậu ấy gì gì đó, em nhớ mang máng vậy
    Còn em thì hôm đấy chém gió hơi chán, hay bí từ phải im lặng (bệnh kinh niên của em rồi, đang tìm cách cải thiện), được cái có thêm đứa bạn cùng phòng với gái nên cũng đỡ, nói chung không quá vui cũng không quá nhàm chán. Trước mắt là em hẹn gái đi học chung tiếng anh, hoãn chưa rủ đi chơi, bỏ qua vấn đề bạn trai luôn.
    Ps: theo em thấy thì gái mới chỉ coi em là bạn bình thường, may mắn thì gái có chút ấn tượng, các bác thấy sao ạ:-?
  6. vicodo

Moi thứ mới chỉ nói lên là gái có cảm tình với chú thôi, nếu không thì gái cũng không mất đến 2 lần mời chú ở lại ăn cơm. Nhưng cũng chưa nói lên được nhiêu. Mai là noel là thời điểm chú có thể biết được câu trả lời gái có người yêu hay chưa đấy. Mai tốt nhất là khi nào chú vào đây, đọc xong bài post này thì chú chuẩn bị alo cho Cáo. Chú cứ nói với Cáo là chú cũng có việc phải quay lại nhà bạn chú (hôm trước đến để quên quyển sách ở nhà nó chẳng hạn) và cũng hỏi Cáo xem lúc nào Cáo rảnh, chú cũng muốn gặp Cáo 1 lúc và chủ động hỏi tới buổi tối được không?. ( mai tớ quay lại nhà bạn tớ có chút việc, rồi qua chỗ cậu ít phút nhé, lúc nào cậu rảnh? tối có được không? ). Nếu Cáo có hỏi lại là việc gì thì chú cũng ậm ừ bí mật. Cáo sẽ tự khắc hiểu là việc gì. Nếu Cáo mà cho chú cái hẹn vào buổi tối thì khả năng là Cáo chưa có bạn trai rồi. Lúc đấy chú phải khẩn trương đi mua quà để tối còn tặng Cáo. Qua nhà Cáo, tặng quà cho Cáo và xem tình hình thế nào có thể rủ Cáo đi chơi noel. Trong trường hợp đấy thì chú cứ đưa Cáo đi chỗ nào đông vui, kiếm quán cafe mà ngồi, nhìn mọi người đi lại thì cũng đỡ ngượng ngùng khi không biết nói chuyện gì. Hỏi Cáo xem những noel trước Cáo đi chơi như thế nào và kể về những ngày noel trước của chú nếu không biết chém chuyện gì. Lưu ý là nếu có đi chơi thì cũng nên đưa Cáo về sớm, để ý tới chuyện thi cử của Cáo vì hình như đợt này đang đợt thi để còn biết cách hành động cho phù hợp.

Trong trường hợp Cáo có từ chối kêu bận không gặp được thì chú cũng đừng nài ép gì và cũng không mất tiền mua quà, để tiền làm việc khác mà Cáo cũng hiểu ddwowcjj chú có ý định tặng quà cho Cáo rồi. Có gì sau này nếu lúc nào đấy tình cảm thân thiết hơn có thể nổ lại vụ này là chú mua quà noel cho Cáo, nhưng hôm đấy Cáo không nhận nên đêm hôm buồn, chú một mình phóng xe ra sông Hồng vứt. Cáo cũng sẽ cảm kích hơn.
  7. quanghuy1388

quanghuy1388 Thành viên mới

Bác vicodo tư vấn hay quá.
    Chủ thớt còn ngon chán, em 25 tuổi mà chưa mảnh tình vắt vai :((
  8. vicodo

Chú cũng tích cực săn cáo đi. Tiếp cận được với em nào rồi thì vào chia sẻ, anh em trong Giáo sẽ giúp
  9. Yeu_Trong_Sang

Yeu_Trong_Sang Thành viên mới

Thảm vậy sao. Đàn ông mà, ra đường đi săn đi.
  10. quanghuy1388

quanghuy1388 Thành viên mới

Can bản ở em hội tụ nhiều yếu điểm: gái bình thường quá không thích, gái ngon quá thì không dám, ít đi chơi, tiếp xúc quen biết ít, nói năng hơi kém. Bù lại thì cũng cao to, nghề ngỗng tạm ổn, haizz :((