1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lan man...

Chủ đề trong 'Tản mạn Sài Gòn' bởi ngautuan, 08/05/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. QUICK

QUICK Thành viên rất tích cực

Kỷ niệm nhiều khi chỉ là giấc mộng
    Kỷ niệm nhiều khi như lưỡi dao đâm...
  2. mauthoigian

mauthoigian Thành viên mới

Chỉ thấy nhớ nhớ và nhớ... nhớ Hà Nội da diết, có lẽ nơi đây minh lẻ loi và cô đơn quá... anh bên cạnh mà hoá xa xôi, bỗng nhiên nhìn nhau thành người xa lạ. Mình đã cố nghĩ thật đơn giản và bao dung, vậy mà không làm nổi... Tại ai nhỉ? Em vẫn nhớ và có lẽ sẽ chẳng bao giờ quên nổi... Giờ này chắc anh đang bên ai đó, hạnh phúc không anh...
    Em ko trách ai nữa đâu, và niềm tin vào cuộc sống này mất đi một nửa...
  3. cucxanh

cucxanh Thành viên mới

Ngày hôm nay mở đầu bằng việc mỉm cười khi nhận được thư của bạn....công việc dường như suôn sẻ....vậy mà chẳng hiểu sao đến giờ này đầu óc như đông đặc lại vì biết bao nhiêu là suy nghĩ.Sao mà nhiều chuyện phải suy nghĩ đến vậy? Thật kỳ lạ, có phải vi suốt cả tháng qua mình đã né tránh mọi điều cần phải suy nghĩ ? Có phải vi cả tháng qua minh đã tự an ủi bằng cái câu:"Mọi việc sẽ đơn giản hơn nếu như ta không làm cho nó phức tạp''. nên bây giờ hậu quả là phải suy nghĩ cho hết tất cả những chuyện đã qua và sẽ tới trong những ngày sắp tới? Ngày lại kết thúc bằng việc nhận được 1 lá thư khác của bạn nhưng kèm theo đó là vị mặn mặn trên bờ môi? Gì thế nhỉ? Thư của bạn rất vui cơ mà. Thế thi tại sao nhỉ? Có lẽ mình cũng không thể hiểu được minh nữa rồi....Thôi đi ngủ vậy, ngày mai lại bắt đầu từ 6giờ sáng....Để ngày mai tâm trạng tốt hơn sẽ viết mail lại cho bạn.....Hy vọng bạn sẽ không đọc được những dòng này không thôi bạn lại cuống lên vì lo là đã làm cho mình buồn(mà thực ra có phải vì bạn đâu)...đôi khi mình vẫn hâm hâm như vậy đó.....Nice day for me....
    Hoa cúc xanh
  4. QUICK

Không đề
    Kim Sương
    Cây vàng lá của mùa thu đứng đợi
    Đưa em về cái thủa chớm yêu
    Se se lạnh một bình minh anh tới
    Ươm hồn em bao xao xuyến bồi hồi
    Nay mùa thu lại trở về trước cửa
    Còn anh thì xa quá phía mù sương
    Em đã chín, sao tình yêu không hái
    Lá buồn, vàng, rụng xuống chân người dưng
    ôi ước ao được một ngày ...
  5. flamboyantvn

flamboyantvn Thành viên mới

Lâu lâu rồi mới dậy sớm, không bật PC mà lôi một cuốn sách ra đọc. Hờ hững rút một cuốn trên giá... mình nhói lòng khi đúng cuốn sách anh tặng. Mình chẳng đọc được chữ nữa. Hà Nội lại là nỗi nhớ của mình... Hơn 20 ngày nữa mình sẽ ra Hà Nội, sẽ thế nào nhỉ? Có thể sau chuyến đi mình sẽ thoải mái hơn, nhất định như thế...
    Sắp 24 tuổi rồi, còn trẻ con nữa đâu, mình muốn được ra HN bên gia đình và bạn bè trong lần sinh nhật này, sau đó sẽ quay lại SG và sẽ bắt đầu lại cuộc sống của mình. Cuộc sống của chính mình không cần anh nữa.
    Anh và bạn có bao giờ nghĩ đến mình không nhỉ? Chắc là không đâu, vậy thì có lý do gì để mình phải nhớ về họ? Tha thứ, bao dung, sẽ như thế, và mình sẽ thanh thản...

Soundless
  6. starry_river

starry_river Thành viên rất tích cực

Ngày... tháng... năm...
    Sài Gòn hôm nay trở lạnh. Chỉ có 30 phút sau giờ tan học, quá ít ỏi để vào quán café, ngay cả khi k0 uống café đi nữa, nhưng lại là quá nhiều để lang thang trên đường và thi nhau hắt xì. "Giờ này có sữa đậu nành nóng k0 nhỉ?" Ừ, uống sữa nóng lúc trời lạnh thế này... Nghe hay quá! Chen chúc trên đường, cuối cùng thì cũng đến nơi định đến. Chỉ tiếc là quán đã dẹp tiệm. Ngày xưa học cấp 3, 5 đứa vẫn nghênh ngang chạy xe đạp dàn hàng ba đến đó ăn chè. Lâu lắm rồi, gần 5 năm rồi mới quay lại đấy, dù tuần nào cũng ít nhất 3 lần đi ngang qua. Khi không mà nhớ ngày xưa đến cồn cào...
    Sài Gòn hôm nay trở lạnh.Húng hắng ho. Người cũng húng hắng ho. Chỉ vậy thôi đã thấy... xót. Thế mà bây giờ lại có cảm giác ngán ngẩm với chính sự quan tâm dành cho người khác của mình. Tại mình quá cầu toàn? Tại người vô tâm? Không phải thế đâu... không phải... Tại vầng trăng? Tại em hay tại anhTại sang Đông không còn hoa sữa.Tại siêu hình? Tại gì không biết nữaTại con **** vàng có cánh nó bay...Cũng chẳng hợp cảnh cho lắm. Chắc là tại tính tình con gái thay đổi như nắng mưa Sài Gòn? Giá mà như thế nhỉ! Người lúc nào cũng thế..., hình như là thiếu sự lắng nghe một cách quá đáng... Mình lúc nào cũng thế..., hình như là nhạy cảm một cách quá đáng... Và, cứ thế... Đến bao giờ lòng kiên nhẫn và sự bao dung dành cho nhau cạn kiệt???
    Sài Gòn hôm nay trở lạnh.Nó đến. Lại đến. Vô tình hay cố ý mà tối nào cũng đến? Bắt đầu bực mình và khó chịu. Vậy mà ngày xưa, cái ngày xưa cách đây chưa lâu lắm, trời lạnh như thế này thì chính mình là người sang rủ nó phong phanh cùng đi lang thang ăn kem, để cái lạnh ngấm vào tận ruột gan mới "đã".
    Sài Gòn hôm nay trở lạnh.Lâu rồi chẳng còn có thể viết linh tinh đủ thứ nhân dịp... trời lạnh như xưa nữa. "Lạnh" mất rồi! Mình dường như đã quên mất bản thân mình. Và do đó, trở nên tẻ nhạt rất đáng chán.
    Sài Gòn hôm nay trở lạnh.Mình đang trở nên cáu bẳn và độc ác như một mụ phù thủy già vậy...
    Ai nhất thì ta thứ nhì
    Ai mà hơn nữa ta thì... thứ ba.
    Kha` kha`...
  7. QUICK

sài gòn lạnh , thích nhỉ , vậy là sắp tới noel rồi , 4 năm qua nhanh thật
    Chỉ là nắng thôi Chỉ là gió thôi Chỉ là váy ngắn chân cong Thằng này ngắn ngắn con kia cong cong !!!
  8. ngautuan

ngautuan Moderator

Lâu lắm rồi ko vào cái góc này, những bạn bè cũ đã đi từ lâu, cũng chẳng còn ai nhớ đến cái chốn này cả.
    Đọc lại những gì đã viết, mọi việc bây giờ đã ko còn như xưa, cũng phải thôi, gần 2 năm rồi còn gì, làm sao mà cứ như cũ được.
    Hai năm sau cái topic này sẽ thế nào nhỉ, chắc cũng chỉ vài dòng ngắn ngủi của những giây phút vội vàng, rồi lại bị cuốn đi theo những trăn trở ngược xuôi, mà cũng có thể là sau 2 năm sẽ chẳng còn gì nữa, tất cả lại quay về với cái lãng đãng của thời gian, của những lúc chưa từng đi qua.
  9. ngautuan

ngautuan Moderator

Có một mùa Noel, SG lạnh, vài cơn mưa làm ướt đẫm những nẻo đường.
    Những con phố SG vắng lặng, trống tênh. Người ta vội vã về nhà, sưởi ấm mình bằng bốn bức tường kín, bằng chăn êm nệm ấm, người ta vội vàng trốn tránh cái lạnh hiếm hoi, trốn tránh hơi mưa đẫm ướt không gian, trốn tránh cái ánh sáng lờ mờ tối tăm của đêm mùa đông, mùa đông SG.
    Hàng cây cao im lìm, thỉnh thoảng vài giọt mưa đọng trên lá rơi xuống theo những rung động dịu dàng của gió, mặt đường loáng những vệt nước chưa kịp khô, SG vụt suy tư...
    Chầm chậm đi trong những run run lành lạnh, có một mùi lan nồng nàn vương vào đêm, có một ngọn đèn vàng hắt xuống những tia sáng, mờ ảo qua làn sương rất mỏng, có một góc công viên với những chiếc ghế đá ko người, vài chiếc lá bị cơn mưa vất hững hờ, nằm yên lặng lẽ trong đêm.
    SG đêm đông ...
  10. SosaHa

SosaHa Thành viên mới

Nghe bạn kể Sài Gòn dạo nì tự dưng trở lạnh...lạnh hơn những đêm mưa dạo mình còn đi chung...Buổi sáng trời chậm sáng...làm nhớ dến những năm cấp 2, khi còn học thêm Toán thầy Mạnh...sáng Chủ Nhật đạp xe lên nhà HP. Trời cũng lành lạnh..xúng xính trong áo ấm...đạp hăng thiệt hăng...
    Sài gòn..dịp Noel..nguời ta trưng bán vô số đồ..Khi ấy còn bé..có tiền đâu mà mua...Noel..là dịp đi lễ nhà thờ...nào là để có không khí..hai là..để dc nghe những chuyện thần thánh về Đức Chúa ngự trị ở trên trời..ba là...
    Sài Gòn Noel ...ôi Sài Gòn..giá gì...rồi cũng chả bao lâu ta lại dc choi NOel o Sai Gòn...cùng petit-ami..
    Lan man làn màn...