1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

lãng phí kỹ sư quá!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi r20c, 05/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. r20c

r20c Thành viên mới

lãng phí kỹ sư quá!

các bạn kỹ sư thân mến, chúng tôi là những kỹ sư điện tử xịn của bách khoa K39-k45 được tuyển dụng vào một cơ quan nhà nước có địa điểm cách bờ hồ hoàn kiếm 500m, thu nhập trung bình 2,2 trieu/tháng

nhưng các bạn ơi, đúng là làm trong nhà nước, bọn tôi đang bị thất nghiệp trong khi làm việc, công việc thì cơ bắp nhiều hơn là trí não, nếu tôi là giám đốc, tôi chỉ cần tuyển người khỏe mạnh, biết đọc biết viết, ở đây dường như các bạn ấy càng ngày càng lười suy nghĩ đi, một số nhanh nhẹn thì ngoại giao để lên quan, nhưng đa phần còn lại đang sống những ngày buồn tẻ,
    chúng mình phải làm gì cho xứng đáng là sv bk các bạn ơi

tìm việc làm thêm ư,!

xin hãy chia sẻ nhé!
  2. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

E Hèm ! Nhà nước thì dùng Kỹ sư thay Công nhân, còn Tư nhân như tui thì dạy Công nhân tập tư duy! hết hiểu nổi!?
  3. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Thì bạn cũng phải đấu tranh trên mặt trận ngoại giao để lên quan, còn không thì bùng ra đi buôn thôi
  4. caybapcai

caybapcai Thành viên mới

Xin lỗi nhé, bạn nghĩ bạn có tấm bằng kỹ sư thì cquan phải trọng vọng bạn ư, khi mà các sếp cũng đã từng trải qua những thời kỳ như các bạn bây giờ, có khi còn tệ hơn. Nếu bạn có tài thì hãy thể hiện mình tại những nơi cần bạn (cty tư nhân, cty nước ngoài...) thiếu gì chỗ cho bạn tự khẳng định mình đâu. Còn nếu bạn bất tài, hay muốn thăng quan tiến chức thì chắc không cần nói bạn cũng hiểu phải làm gì. Bạn có kêu nữa cũng chẳng ai giúp bạn đâu.
    Cuộc sống của bạn do bạn quyết định, đừng bắt nhà nước lúc nào cũng phải lo cho bạn từng tý một.
  5. lan0303

lan0303 Thành viên mới

Xin chia sẻ! hiện nay còn có những người lâm vào tình cảnh như Cô Thái - thương lắm!, mong các Bác chú ý khi post bài!
    Mến!
    --------------------------------------------------------------------------------
    Về việc Cô Thái (nguyên giảng viên Trường ĐH Khoa học tự nhiên ĐHQG Hà Nội)
    Xem lại Báo Tiền Phong Online http://www.tienphongonline.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=45832&ChannelID=2

(Lan0303: Tui tự kiểm duyệt cho vui vẻ)
    Được lan0303 sửa chữa / chuyển vào 03:47 ngày 09/09/2006
  6. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Đúng vậy .
    Ngày xưa tôi mới ra trường cũng bị như thế.
    Cuối cùng thì chủ cũng hiểu ra, và cho tôi tự do .
    Bây giờ tôi kiếm được số tiền chỉ bằng 1/3 lúc đó,
    mà lao động chân tay nặng nề chứ không áo trắng cà vạt nữa.
    Sự thật 100% của đời tôi đấy, không bịa đâu.
  7. lan0303

lan0303 Thành viên mới

Chuyện tế nhị:
    Đọc bài ''Sáng tạo'' trang 9 giáo sư Tạ Quang Bửu xem http://www3.ttvnol.com/kysu/484918/trang-15.ttvn
    ''.......
    Bây giờ ta sang giai đoạn ''thực hiện'' nằm trong ý thức mà người quản lý có thể theo dõi từ đầu đến cuối. Điều quan trọng ở đây là nhu cầu ''công bố'' công việc của người sáng tạo. Ở đây không nên thấy là một biểu hiện của tính hiếu thắng, hiếu danh, ham nhuận bút, v.v..., mà là một yêu cầu chính đáng, người quản lý nên tìm mọi cách không tốn kém lắm để thoã mãn nhu cầu công bố kịp thời và rộng rãi.
    Cũng trong giai đoạn thực hiện nầy, công tác ''triển khai'' phải được quan tâm thích đáng. Xã hội, người quản lý, cũng như người sáng tạo đều có lợi trong việc tổ chức tốt công tác triển khai. Hơn nữa, ở đây sáng tạo tập thể vừa là yêu cầu vừa là điều kiện, cho nên trong chế độ ta giai đoạn thực hiện có nhiều có nhiều thuận lợi rất cơ bản.
    Nếu nói về ba lợi ích thì ở đây thực hiện ba lợi ích, không tỏa ra nhiều entropi(*) cho ngoại môi(**).
    Nhà nước đã ban hành chế độ khen thưởng từ thấp đến cao. Ta phải làm việc nầy cho tốt. Theo tôi thì cần nghiêm chỉnh chấp hành những điều lệ đã ban hành, rồi rút kinh nghiệm cải tiến dần, chú ý điều vừa nói về ba lợi ích.
    ......''
    Đọc bài của Bác Moc_tui xem http://www3.ttvnol.com/kysu/813810/trang-4.ttvn
    ''....
    Người VN mình có cái tật rất xấu là: Chủ nghĩa cá nhân quá, nên cứ bảo làm sao thua Tây Tàu cũng phải. Điều tôi mong nhất là Opentdoor xây dựng được đội ngũ KS tự động hoá phải biết chia sẻ với nhau về kiến thức, về bí quyết nghề nghiệp để cùng nhau xây dựng và phát triển(***).( đẻ có đội ngũ này opentdoor phải mất khá nhiều thời gian đấy) Song song việc đó là bản quyền công nghệ, tôi chỉ nói đơn giản là: nếu đãi ngộ không thoả đáng đồng nghĩa ''bí mật'' của tập thể bị mất. Không có cái gì gọi là bí quyết mãi đc, rồi đến lúc thiên hạ cũng biết hết thôi. cách hay nhất để phát triển nhanh là cởi mở, thoáng, để tiến nhanh đến đích.
    ....''
    Lan0303 có ý kiến nhỏ:
    (*) Entropi: ''độ đo tính bất định'' hay còn gọi là ''lượng thông tin'' (lý thuyết thông tin).
    (**) Ngoại môi: môi trường ngoài.
    (***) Không chia sẻ bí quyết nghề nghiệp (giữ lại phần lõi): Khi ta không chú ý đến ''bản quyền công nghệ'' và việc ''đãi ngộ thoả đáng'' thì đồng nghĩa với ''hành vi đánh cắp sản phẩm trí tuệ'', vì vậy ở đây theo tôi không thể gọi đó là ''tật xấu'' và ''chủ nghĩa cá nhân'' mà nên xem đó là ''quyền tự vệ chính đáng'' của người sáng tạo.
    (Chú ý: khi đã nói đến ''bản quyền công nghệ'' thì không cần phải bàn về sản phẩm trí tuệ)
  8. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

Moc_tui cám ơn Pác lan0303 đã góp ý, đó là một quan niệm đúng, nhất là trong pham vi rộng lớn, và môi trường tương đối hoàn hảo. Nhưng ý của tui ở đây là " Chủ nghĩa cá nhân * quá* ", nhất là trong môi trường hẹp, kiến thức còn hạn hẹp. Bất kỳ ai làm công nghệ , đều phải có quyền tự vệ, thông qua " chủ nghĩa cá nhân" nhưng không nên "quá", nếu như bản thân anh chưa hoàn hảo.
    Tui làm về ngành Hoá Kỹ thuật, có điều kiện thuận lợi hơn về bảo vệ bản quyền hơn ngành Điện tử và Tin học, nhưng thật sự cũng ngại giao lưu với những người " chỉ chăm chăm đi ăn trộm" bí quyết của người khác, nhưng lại rất thoáng với người có nhu cầu "cầu tiến" để học hỏi và cung phát triển. Sàng lọc những " vị" như vậy cũng thấy khó, phải qua thời gian mới bít đc.
    Pác có ý kiến gì góp ý moc_túi nhé, tui luôn lắng nghe và học hỏi.
  9. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Tôi làm Tin Học, lại làm nghề Cố Vấn .
    Mỗi khi đến công ty nào làm việc, đều phải ký giấy không được
    nhận quyền những gì mình làm trong thời gian làm việc cho
    công ty, và sau đó 1 hoặc 3 năm, không được lấy những gì
    mình biết trong thời gian làm việc cho công ty mà làm cho công
    ty khác. Điều đó cũng công bằng thôi .
    Các bạn thấy thế nào?
  10. lan0303

lan0303 Thành viên mới

To Bác Codep!
    - CoDep :: CODE PROJECT!?
    - Ngược lại tui chịu trách nhiệm chính thiết kế kỹ thuật và tổ chức thực hiện nó nhưng ... cũng không ngại lắm!
    HiHi! Chúc Bác cuối tuần vui vẻ!