1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lạnh quá đi mất làm thế nào bây giờ ạ??? :'( Cho tớ hỏi các cách làm ấm tức thời và cách giữ ấm :'(

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi Blueriverhp, 04/12/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Blueriverhp

Blueriverhp Thành viên mới

Tình hình là quá lạnh. Lạnh đến mức ngoài sức tưởng tượng, lạnh đến mức tím tái, máu như đông lại :((

Mình vốn khoẻ mạnh, ăn khoẻ như ... trâu nhưng có 1 cái rất dở là sợ lạnh và chịu lạnh rất kém. Hồi ở VN mùa đông nào quá lạnh còn bị dị ứng lạnh nổi mề đay đầy người phải nằm trong nhà.

Dạo này ăn ngủ điều độ :D sức khoẻ tiến triển nhưng chịu lạnh thì vẫn kém (dù có vẻ khá hơn tí :(). Năm nay nghe nói Châu Âu thời tiết khắc nghiệt (mới đầu tháng 12 mà tuyết rơi ầm ầm, nhiệt độ giá buốt :((). Mọi người kêu thường phải gần cuối thàng 12 mới lạnh vậy cơ. Thế mà giờ đã là -7 độ rồi. Qythâtj ngoài khả năng chịu đựng của tớ.

Hôm nay đi học, đi bốt cao cổ, tất dầy mà chân vẫn buốt mất hết cảm giác cóng lại luôn làm tớ có cảm giác lất ngất, choáng, đau đầu, buồn nôn, cực kì khó chịu. Tình hình này mà ốm là tiêu :((.

Cho mình hỏi các cách chống cảm lạnh, làm ấm tức thời cũng như giữ nhiệt 1 cái. Quần áo thì đầy đủ rồi nhá, mình mặc nhiều đồ đến nỗi bọn bạn nó còn phát sợ luôn *_*.

Hy vọng nhận được tin trước khi tèo vì lạnh. Kẻo mấy bữa nữa có tin "người VN chết tại nước ngoài vì lạnh" giật tít ầm ầm (qua Dân trí lại thành người VN lang thang chết vì thiếu quần áo thì ê lắm *_*)
  2. DeutschlandvermisstVN

DeutschlandvermisstVN Thành viên rất tích cực

Mặc ấm như thế rồi mà vẫn không hết lạnh thì không sống được với mùa đông châu Âu rồi . -7 ăn thua gì , mấy hôm nữa còn -15 hay -20 nữa chứ.
    Hoặc là thỉnh thoảng chui vào siêu thị hay cửa hàng , hoặc là tập hút thuốc như bọn khoai tây , hoặc thỉnh thoảng tợp hớp ******** hay Remy . Còn nếu không làm nổi mấy thứ kia thì ráng mà luyện xem qua có trụ nổi qua mùa đông này hay không.Ở mãi rồi quen có khi lại không muốn về.
  3. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Tại những vùng lạnh của Mỳ họ lấy vợ mập vì warmth in the winter, shade in the summer. =))

Dân Nga thì dùng antifreeze Vodka.

Nói rỡn thôi. Tại bác chưa quen thôi. Bác ra chơi tuyết vài tiếng đồng hồ là hết thấy lạnh liền. Bác tập cho cơ thể quen cái lạnh là sẽ thấy bớt lạnh thôi.

Cái quan trong là trong nhà bác để lò sưởi bao nhiêu độ. Bác để cao qúa cơ thể sẽ "ngại ngùng" khi bước ra khỏi căn nhà.

Nhà tớ thì 57F (tức là chừng 14C) mà tớ cũng chưa mở máy sưởi. Tớ chỉ mặc thêm cái áo len thôi, không dớ, không nón len.

Ngoài đường thì đóng đá buổi sáng, nên tớ mặc thêm cái aó loại sweat shirt thôi.

Bác kiếm mấy bao hand warmer mà dùng. Muốn tiết kiệm thì dùng reusable hand warmer http://www.amazon.com/HEAT-WAVE-Instant-Reusable-Warmers/dp/B002Q6VTJ2

Thêm cái này nữa: uống nhiều nước vào. http://www.snowshack.com/hydration.html
  4. sentenced1806

sentenced1806 Thành viên rất tích cực

Ăn theo chế độ của người nước ngoài: đủ năng lượng
    Tập thể thao để tăng sức đề kháng
    Sử dụng nhiều sữa, bơ,... các sản phẩm nhiều chất béo để chống lạnh
    Tăng cường Vitamin để giúp cơ thể chống lại bệnh tật
    Đi bộ nhanh
    Có thể mang bình chườm trong người thời gian đầu, nếu bạn chưa quen với thời tiết lạnh.
    Chúc bạn may mắn! :x
  5. Blueriverhp

Nói thật là mình mới đi loăng quăng tầm 15' hay 30' ngoài trời (nếu tầm sau 6h tối) là cóng đơ lại rồi :(. Mà có những hôm đợi bus phải gần tiếng chứ ko ít. Tuyết bus lại càng hay muộn hơn :((

Thật ko có cái dại nào giống cái dại nào, đang ở Sing thời tiết ấm áp dễ chịu lại đi đâm đầu sang cái xứ lạnh thế này làm gì cơ chứ... Hôm nó bắt đầu có tuyết thấy cũng thường thôi ;)) tưởng phen này mình ngon đây. Ai ngờ phải vài hôm sau nó mới thực lạnh... Tuyết dưới lạnh hất lên, trên đầu rơi xuống, thực là đáng sợ lắm thay...

Thuốc thì chịu rồi, ghét nhất mùi thuốc lá *_*. Rượu thì ko ổn, tợp thế thành bợm nhậu thì toi :D. Mà tụi nó thấy tay cầm chay rượu nó lại gọi là drunken Blue thì chết ;))

Mình cũng tập chịu lạnh mà, hồi 14C cũng ko bật sưởi đâu ấy, dưới 10C mới bắt đầu bật. Đợt trước còn lười giờ cũng chịu khó ăn uống tử tế nhiều lắm ấy chứ, ăn đến nỗi tụi bạn nó bảo mày để đồ ăn ở đâu thế :D. Mình ko còm cũng ko mập. Theo tiêu chuẩn ở nhà là to cao lực lưỡng :D =)). Mà đừng xúi dại mình, tay đeo găng còn cóng, kêu mình ra nghịc tuyết nữa thì thành frozen Blue à :|.

Dù sao cũng cám ơn bạn, sẽ kiếm thử cái warmer kia coi. Chắc là sẽ khá hơn, hy vọng mua được cái cho chân nữa thì tốt :">.

Ko biết bạn nào biết cách pha trà gừng (mình ko có túi trà gừng đâu nhá đừng bảo mua túi trà gừng có sẵn về pha :-s)
  6. Moscovitz

Moscovitz Thành viên mới

7. Blueriverhp

Ôi cảm động quá đi mất :">

Mình ngày ngày ăn bánh mì bơ, chắc vụ này thì ko lo. Ko biết còn cần uống thêm Vitamin gì nữa ko. Từ hồi bắt đầu lạnh hơn 1 tẹo tức là tầm tuần thứ 2 của tháng 11 là bắt đầu lăn ra cảm cúm rồi. Hơn 3 tuần nay chưa dừng uống thuốc :(. Ban đầu thì là ho hen, uống thuốc cho hết ho thì bị mũi, xịt thuốc cho mũi xong thì lại viêm họng, ho quàng quạc cả đêm *_*

Đợt này có vẻ đỡ, hy vọng là sẽ ko sao nhưng mấy hôm nay trời trở lạnh kinh quá, mặt mũi như bị đóng băng. Mà mình lúc nào cũng kín mít, đầu đội mũ len nữa ấy chứ. Chắc phải chườm nóng thật... Tuần sau dự báo là xuống tới -9C... haizzz

Chị đi đủ loại bốt em ạ. Nhưng có vẻ cái loại bốt giả da ko ăn thua. Hiện giờ chỉ có cái bốt chuyên dụng dầy bình bịch là ổn nhất, ko thì đi loại da thật còn đỡ. Chị đi tất len đấy chứ, còn đi cả cái loại len gì của cái con có lông dài dài gọi là Cashmere gì rồi ấy chứ :(. Sợ nhất là lạnh tay, lạnh chân và lạnh đầu. Mà mấy cái đấy ko hiểu sao mình cứ mất nhiệt ko đỡ được :((
  8. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Bác à, dân như tại Mỹ là tụi nó sợ các chất béo lắm. Chưa thấy béo thịt thì đã nghẽn động mạch rồi. Đâu phải ăn vô là lên mỡ ngay đâu mà chống lạnh được.

Bác chỉ có ăn thứ có nhiều carb vô như bánh mỳ whole wheat, cơm, mì, v.v. thì mới có nhiệt lượng nhiều hơn.

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Không phải đồ cotton là không ấm, nhưng nó thấm nước và lâu khô hơn. Cái này chỉ quan trọng như lúc bác đi cắm trại muà tuyết, đi trượt tuyết thôi. Nếu không ra mồ hôi thì dùng cái nào cũng được hết.

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Cũng có loại sưởi chân bằng hoá chất và chạy bin.

Loai hoá chất cho tay và chân thì chừng 4-6 tiếng, nhưng nếu có nước vô thì bị hư. Cái này tớ dùng lúc đi trựơt tuyết.

Loại bin chưa dùng.

Loại reusable mà dùng muối thì ngày xưa tớ có dùng chỉ chừng 30 phút là xong. Loại bây giờ thì không biết.

Có loại dùng cây than đốt ở trong, rất nóng, nhưng có mùi khét, và sẽ làm cho quần áo bị hôi. Tớ chỉ dùng lúc đi câu cá muà đông thôi.

Trà gừng thì bác kiếm chỗ bán mứt gừng ướt mà tụi tây hay ăn. Bỏ vô nước nóng là ấm người ngay.

Bác có thể bị khô nên gây ra ho, khé cổ. Bác kiếm cái máy làm ẩm mà dùng.

Còn muốn thì dùng loại đồ lót cho mùa lạnh. Tớ chưa dùng vì thấy "gò bó" quá http://outersports.com/long-johns/mens-long-underwear-c-295_297.html

http://outersports.com/black-heavy-...0.html?zenid=e189cc8e996c01b6108ad15c1a1abf18

Mặc cái này làm ninja luôn. :))
  9. nuhoncuagio

nuhoncuagio Thành viên mới

Tìm chăn 37 độ đê.Khỏi lăn tăn.
  10. BachCotTinhz

BachCotTinhz Thành viên mới

ra ngoài thì chị dán miếng ấm giữ nhiệt xem có đỡ hơn ko ?? Tay chân mà để giữ lạnh thì chỉ đi găng đi tất là hết đất rồi. E thấy uống trà gừng cũng hiệu quả nữa.
    Mà e tưởng bên Tây đi tuyền đi bộ vs xe ô tô thì sẽ bớt lạnh hơn, chứ ở nhà mình đi xe máy mới gọi là siu lạnh @@
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa