1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lập nhóm học tiếng Đức cho người mới bắt đầu!!! (Xin phép Mod cho e được lập topic mới ạ!)

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi dpht, 14/04/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dpht

dpht Thành viên mới

Lập nhóm học tiếng Đức cho người mới bắt đầu!!! (Xin phép Mod cho e được lập topic mới ạ!)

E*** ngày 03/5/2010

Trong box German đã có 1 topic lập nhóm học tiếng Đức rồi, link đây ạ: http://ttvnol.com/forum/gc/768593/trang-1.ttvn

Tuy nhiên topic lập từ năm 2006, nên giờ bọn e kô có cơ hội tham gia nữa rùi mà topic cũng khá dài nên không tiện theo dõi. Em cũng đã đọc đầy đủ tất cả các bài trong topic để học hỏi kinh nghiệm của mọi người. Cuối topic có bạn đã nhận tiếp quản topic và chúng e cũng đã lập đc 1 nhóm mới nhưng e vẫn muốn lập topic mới để những ai có nhu cầu có thể theo dõi tốt hơn.

Hiện tại nhóm có 3 người: em, bạn Meinengel và bạn Pichun.
    Nhóm đã có 2 buổi học nhưng cũng mới chỉ là làm quen và bàn bạc lịch học chứ chưa học cụ thể được cái gì vì toàn bọn còi thôi ạ

---> Bọn e đã học đc 5 buổi và đã fix được lịch rồi nhé!

Lịch cố định: Tối thứ 2 và thứ 4 hàng tuần từ 7h30 - 9h30

### Về chương trình học thì bọn e dự định 1 tuần sẽ có 2 buổi học:

- 1 buổi sẽ học ngữ pháp, từ vựng, luyện đọc và luyện viết, làm bài tập. Trước mỗi buổi học sẽ bàn rõ buổi sau sẽ học gì và chia từng phần cho mỗi người, ai được giao phần nào sẽ về nhà chuẩn bị kỹ về lý thuyết cũng như bài tập phần đó và buổi sau sẽ chịu trách nhiệm giảng bài cho những người còn lại.

- 1 buổi sẽ học nghe, nói, phát âm và cũng sẽ học nói theo hình thức mỗi buổi 1 chủ đề ạ.

### Về thành viên thì bọn em muốn lập 1 nhóm ổn định cả về mặt thời gian cũng như lượng thành viên nên có lẽ sẽ chỉ lập nhóm nhiều nhất 6 người vì càng đông càng khó xếp lịch và tìm địa điểm học.

### Về địa điểm: vì mới chỉ có 3 người nên bọn e cũng chỉ học ở quán cafe, và nếu ổn định sẽ học ở nhà 1 ai đó hoặc tìm 1 quán cố định và thuận tiện cho tất cả mọi người. Lịch học và giờ giấc cũng tương tự ạ!

---> Hiện tại đã fix địa điểm ở nhà 1 bạn rồi ạ. Nếu có thêm thành viên sẽ thay đổi để phù hợp hơn với tất cả mọi người.

### Giáo trình: Ban đầu bọn e định học theo Tangram nhưng e thấy có vẻ sách này thiên về giao tiếp hơn về ngữ pháp, và cũng do chủ trương là mọi người tự dạy cho nhau, nên sẽ không theo giáo trình nào cả, ai chịu trách nhiệm phần kiến thức nào thì sẽ phải tìm nguồn tư liệu tốt để dạy cho mọi người

Vì nhóm mới có 3 người nên bọn e muốn tìm thêm khoảng 3 người nữa, yêu cầu nghiêm túc vì bọn em muốn ổn định để học có hiệu quả ạ

---> Vì bọn e học cũng đc vài buổi rồi nên giờ sẽ chỉ nhận bạn nào đã biết 1 chút về tiếng Đức, kô cần nhiều chỉ cần những thứ cơ bản nhất thôi ạ.

Willkommen những ai thực sự nghiêm túc và nhiệt tình học nhé!

Kontakt: Link Bùi - 0945370189 oder hey_minhlalinh_16

Ai có kinh nghiệm học tiếng Đức rồi thì đóng góp ý kiến giúp bọn e với ạ!

Danke schön !

Được tunphuong sửa chữa / chuyển vào 17:10 ngày 19/05/2010
  2. pichun

pichun Thành viên mới

trình độ quảng cáo của bác Link cứ phải gọi là suer
  3. lgmphuong

lgmphuong Thành viên mới

Nich bạn quen quen ,hình như đúng thành viên box Hà Tây cũ phải ko
    Tớ đk hộ một suất nhé,ng chưa biết gì luôn
    Có gì pm tớ thông tin .Tks
  4. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Thật không Tớ chưa biết gì đâu, bạn Linh nhận chỉ từ đầu thì cho tớ theo với
  5. dpht

dpht Thành viên mới

@lgm: đúng roài, tớ ở box HT, box HT giờ vẫn còn nên kô gọi là box HT cũ nhá ;)) nếu đằng ấy muốn học thì pm tớ vào 1 trong những kontakte ở trên thoai
  6. dpht

dpht Thành viên mới

Tưởng bạn Cường học thêm ở ĐH HN roài cơ mà, sao lại chưa biết gì đc ;))
  7. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Chính xác là bạn Cường mới đăng ký đóng tiền và thứ 2 này mới học buổi đầu tiên
  8. kany510

kany510 Thành viên mới

Nếu học thì học ở đâu ạ ? Có địa điểm cụ thể không ? Địa điểm thế đi hơi lung tung :(
  9. dpht

dpht Thành viên mới

Địa điểm chưa thể cụ thể đc chứ kô fải là kô muốn cụ thể ấy nhé!
  10. Jupiter276

Jupiter276 Thành viên mới

Mình bắt đầu tự học tiếng Đức từ 16/4. Đầu tháng 5 mình tham gia 1 lớp ở trung tâm Việt Đức dành cho những người mới bắt đầu.
    Có thể các bạn mới bắt đầu cũng gặp những khó khăn như mình, nên mình chia sẻ một số thông tin thế này:
    1. Từ điển tiếng Đức có phát âm
    Mình chỉ tìm được Anh-Đức, Đức Anh thôi, mình chỉ tìm được CD-ROM từ điển Collins-Talking
    http://softprovn.net/forum/showthread.php?14869-Collins-Talking-German-English_Dictionary
    2. Ngữ pháp
    Cuốn Schritte 1 của mình toàn tiếng Đức nên đọc phần ngữ pháp rất khó hiểu. Mình download được cuốn German Grammar của Barron, giải thích bằng tiếng Anh dễ hiểu hơn:
    http://www.mediafire.com/?jgnjhjydmgo
    Chúc các bạn học tốt