1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lấy được người chồng tốt; có được con cái khỏe, ngoan là những việc đơn giản hơn đan rổ!

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi ThanhTruc101090, 21/02/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. FirstNew

FirstNew Thành viên mới

Em Hương thì hay rồi. Nhưng nhân vật Sài lấy vợ mà không tìm được hạnh phúc. Nhân vật Tâm trong "hai nhà" cũng có nhiều cái hậm hực với vợ, không vừa ý... Dường như trong các tiểu thuyết Lê Lựu thường xây dựng một không khí nặng nề. Thật lạ là đời sống thực của ông cũng vậy, 2 đời vợ mà cũng chẳng êm xuôi. Phải chăng số phận các nhân vật trong tiểu thuyết vận vào người ông?!.
    Điều này cũng không phải hiếm thấy như nàng Lâm trong Hồng Lâu mộng. Cuộc đời của nữ diễn viên Trần Hiểu Húc cũng chẳng hơn gì khi mặc dù rất giỏi. (cũng như em Trúc diva khá thông minh lanh lợi). Với 2 đời chồng không hạnh phúc bà lập công ty riêng rồi lại đi tu và đoản mệnh ở tuổi 42. Phải chăng vận nàng Lâm Đại Ngọc đã vận vào người nữ diên viên tài hoa này?!

P/s: FN mới đọc 2 tác phẩm. "Thời xa vắng" đọc đã lâu, quên nhiều. Còn "Hai nhà" đang đọc chưa xong. Em Trúc đã đọc nhiều tác phẩm. Biết đâu em ấy là diva thật! Cẩn thận nhé các men. :D

Tin mới thì có quỹ về văn học mang tên Lê Lựu rồi nhé! http://phebinhvanhoc.com.vn/?p=11910
    ke_chien_baiRat Khiem Ton thích bài này.
  2. ChristinaCounter

ChristinaCounter Thành viên mới Đang bị khóa

Thì đó, bác Lựu cho chú Sài ăn quả đắng khi đầu tiên cũng mê mẩn em vợ này, rồi sau đó bác ấy mới bóc dần từng lớp từng lớp vấn đề tồn tại trong cuộc sống hôn nhân, và nhất là mặt trái của vấn đề ẩn đằng sau tính cách, sự ko hoà hợp từ tính cách tới thói quan điểm xuất phát từ 2 môi trường, tầng lớp xã hội khác nhau của 2 nhân vật Sài và cô vợ thành phố giả dối của mình.

Cuối cùng nhân vật Hương lại hiện lên ở cuối câu chuyện như một hình ảnh thực sự đẹp, như một hình ảnh tiêu biểu của tình yêu trong sáng, thuần khiết, ko toan tính. Cái tài tình của Lê Lựu là có thể hoá thân vào nhiều nhân vật ở nhiều hoàn cảnh hoàn toàn khác nhau một cách rất chuẩn xác, chân thực. Cứ như bác ấy đã từng phân thân để sống nhiều cuộc đời ở nhiều nơi khác nhau vậy.

Em Trúc thì có cái gì là ko đọc đâu. Trúc nhỉ? ^ ^
    ke_chien_bai, Rat Khiem TonFirstNew thích bài này.
  3. FirstNew

FirstNew Thành viên mới

Tin về sách thì ngày 24/2/2014 đã chính thức chọn ngày Sách Việt Nam là ngày 21/4 hàng năm. Sau đó 2 ngày là ngày 23/4 - ngày Sách và Bản quyền thế giới. Chắc những dịp đó nhiều sách hay giảm giá. Cơ hội cho các bạn thích đọc. "Đường Kách Mệnh" của Bác Hồ cũng được xuất bản đầu tiên bằng chữ quốc ngữ vào tháng 4, hồi đó.

Lần cập nhật cuối: 28/02/2014
    Rat Khiem TonChristinaCounter thích bài này.
  4. Rat Khiem Ton

Rat Khiem Ton Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Đưa ra số liệu, FN đừng đưa con số tròn trĩnh thế. FN phải đưa ra con số lẻ lẻ kiểu như 93,7% giống với em Trúc vẫn thường hay làm í. Như thế, dân tình mới sợ.

Nhân tiện, theo như phương pháp tính của Mỹ, hiện đang được áp dụng ở nhiều nước Châu Âu thì khản năng lên tới 57,3% là em Sư với cả em Trúc sẽ thành đôi. Mẹ Sư.
    Lần cập nhật cuối: 28/02/2014
    FirstNew thích bài này.
  5. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hic, lâu nay không để ý, giờ mới biết cái này.....:(
  6. alyosha8

alyosha8 Thành viên rất tích cực

em Trúc mà thông minh thì đi tôi đi đầu xuống đất. Tính thì hâm, lại đọc nhiều sách truyện nên bí bách trong người, vào cái box này phát ngôn vô tội vạ. Tri thức của nhân loại không phải ai cũng tiếp thu được đâu
    PS: xem Farewell my concubine chưa.
  7. Rat Khiem Ton

Rat Khiem Ton Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Sao lại bảo em í stop thế Bại. Em Sư tự nhiên, không ai rủ cũng tham gia, đến lúc cam go thì em Sư lại tính bài chuồn giống như lần trước thì em í còn ra cái giống gì. Người ta có câu " chó không chê chủ nghèo", vì thế em Sư nên ở lại chiến đấu, tiếp sức cho em Trúc thì em Sư mới có cơ hội gỡ gạc được ít điểm. Dẫu em í có thành phế binh, thì cũng vẫn còn là người hùng trong lòng em Trúc. Đằng nào thì cũng không còn danh dự để mất, chót đâm lao thì phải theo lao thôi em Sư, cứ liều mình như chẳng có í.
    ChristinaCounterGnuhlehcimm thích bài này.
  8. ChristinaCounter

ChristinaCounter Thành viên mới Đang bị khóa

Bây giờ anh mới thử đọc post của em Trúc thì phát hiện ra một sai sót nghiêm trong. Vậy nên bổ sung cho em Trúc một chi tiết còn thiếu ở phần phóng to là "sóng ở đáy sông" đã được chuyển thể thành phim cùng tên, với Núi - nhân vật chính do Xuân Bắc thời kỳ tóc dài (mới bước vào nghề diễn) thủ vai. Trúc cập nhật luôn giúp anh nhé!
  9. FirstNew

FirstNew Thành viên mới

=))
    Em Trúc khá thông mình chỉ có điều em ấy không xinh thôi! Thường thì những người nữ thông minh lại kém xinh đẹp. Có thể thấy các trường dân lập, hoặc trung cấp, cao đẳng đầy những em xinh. Ở các viện nghiên cứu, các tiến sĩ là nữ nhìn không khác gì con đười ươi nhe răng cười. Nhưng trí thông mình và kiến thức của họ thì đáng ngưỡng mộ!

P/S: Cái câu FN đoán là "những người biết tiếng Nga thường là người cổ, nhiều tuổi hơn mình" thì có lẽ đúng với trường hợp bạn này. :D Phim đó chưa xem, đọc có vẻ là bi kịch
  10. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vì em ý bao em ý trả lời baì trót.