1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lense series E cho máy Nikon F

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi MarketingMaster, 23/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MarketingMaster

MarketingMaster Thành viên rất tích cực

Lense series E cho máy Nikon F

Cho iem hỏi cái: lense nikon series E có dùng cho máy Nikon F được không hả bác?
  2. hardrocker

hardrocker Thành viên quen thuộc

Du`ng ngon. Nhu+ng ma` ma'y F co^? la('m ro^`i, ba'c mua la`m gi`, tie^`n đa^'y mua con FE2 hay FM2 hay ho+n nhie^`u.
  3. MarketingMaster

Tớ định mua con Nikon F55m, có 2 offers:
    - Nikon F55m + nikon lense 28-80mm: giá là 249 Euro
    - Nikon F55m + Sigma lense AF 28-300: giá là 399 Euro
    Tớ chẳng biet lense sigma dùng có tốt không.
    Tớ cũng đã có sẵn 4 cái Nikon lense rùi: f=28mm (1:2:8) ; F035-105mm (1:3.5), 100mm (1:2.8), 50mm (1: 1.8). Tất cả đều là E series. Vậy bác tư vấn tớ cái là mua máy Nikon nào để chụp thì tốt?
  4. hardrocker

Bác mua F55 làm gì, đồ đấy chán lắm. Lense của Sigma thì cũng tuỳ loại, cái loại super zoom 28-300 ấy người ta còn gọi là super junk. Không nên mua máy bán theo Kit !!!
    Còn để khuyên bác mua đồ gì thì tớ cũng không biết nói thế nào bây giờ. Còn tuỳ nhu cầu của bác. Nhưng vì bác đã có 4 cái lense E series rồi (mấy cái bác có đều là loại tốt cả, hơn hẳn mấy cái super-zoom bằng nhựa thời nay) nên theo tớ bác nên tìm mua một cái máy cơ cũ của Nikon giá rẻ thôi để dùng với đống lense này. Bác dùng thử một thời gian xem mình có ham mê thật sự không rồi đầu tư máy AF sau cũng được. Theo tớ thì bác thử tìm xem có cái Nikon FE (khoảng 150$) hay FE2 (khoảng 250$) dùng tạm xem sao. Hai dòng này nổi tiếng bền và lại có chế độ tự động, rất dễ dùng. Nếu bác chán, vẫn có thể bán lại ít nhất 80% giá trị lúc mua.
  5. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Thường F55 nó đi với lens G serial mà. Bác hardrocker nói đúng đấy, bác có nhiều lens ngon thế mà cắm vào cái máy chán như F55 thì cũng ko ổn lắm. Mua tạm con FE, hay FE2 (hình như E ko dùng được cho Nikkormat nhỉ). Nhưng mấy máy cơ cũng có nhược điểm nho nhỏ là ko có spot metering. Bác mua con N80 ( bên bác gọi là F80) trở lên là được.
    [topic]218302[/topic]​
  6. hardrocker

Dòng E series không dùng được với các máy autofocus cấp thấp đời gần đây của Nikon đâu vì dòng lense này không có chíp (non CPU) nên không máy sẽ không đo sáng được. Tớ nhớ không nhầm thì chỉ có các máy AF F801, F90(x), F100, F4 và F5 thì mới dùng được mânual focus lense (no matrix, no spot). Các đời từ F80 trở xuống như F55, F65, F60, F70 v.v... đều không đo sáng được (tuy vẫn điều chỉnh được tốc độ và độ mở ống kính).
    Chỉ có các dòng FM(2,10), FE(2,10), FM3a, EM, FG(20) là thích hợp nhất với E series lense. Dòng E thì do không có cái "tai thỏ" nên cũng không đo sáng được khi dùng với dòng nikkormatt .
    Ờ mà nếu bác muốn chuyển sang AF sau này thì mua F801s (250$) cũng hay đấy nhỉ, sau này có mua thêm AF lense thì vẫn dùng được. Môĩ tội cái F801 phần auto focus hơi kém.
  7. MarketingMaster

Bác ở đâu mà con nikon f801 có 250US$ thôi?
    tớ đang định mua con Nikon F80/N80 theo lời khuyên của bác kakalot. Bên này body không nó bán 370 Euro. Còn lense nikkor lense 28-80mm nó bán 400 Euro...cắt cổ.
  8. MarketingMaster

Á quên, tớ đọc trong internet về phần compatible giữa máy Nikon N80 và E series lense " No matrix metering, other metering modes (spot or center-weighted as available on body) OK. Aperture priority OK; shutter priority is not."
    ...giải thích hộ tớ cái, tớ chẳng hiểu mô tê gì hết...newbies khổ thế đấy
    Được MarketingMaster sửa chữa / chuyển vào 01:56 ngày 24/06/2003
  9. hardrocker

Bác đọc cái dòng này ở đâu thế, tớ nghi quá !!! Bác xem lại cho kỹ đi. Cái F80 thì ngon, nhưng không metter được với E serie lense đâu vì bọn. Tỡ cũng đang có một con F80S đây này.
    Câu này có nghĩa là:
    KHông dùng được chế độ đo sáng matrận
    Chế độ đo sáng theo điểm và trung tâm thì OK
    Chế độ tự động ưu tiên độ mở OK: bác chọn độ mở ống kính, máy tự động lựa tốc độ thích hợp.
    Chế độ ưu tiên tốc độ không dùng được, chế độ này nguowjc với ưu tiên độ mở.
  10. MarketingMaster

Cám ơn 2 bác nhé, tớ đã vote 5 stars cho mỗi bác rồi.
    Tóm lại là sau khi search around, đọc lung tung...tớ quyết định tậu iem Nikon F80 Silver colour (vì đang sales off, có 324 Euro thôi). Sau đó nếu còn "xiền" thì sẽ tậu thêm em AF Nikkor 28-80mm (cỡ 490 Euro).
    Tớ sẽ post thành quả lao động của tớ lên box của các bác sớm...Kỳ này về VN tớ sẽ đi Siemrep để chụp ảnh "nghệ thuật" . Nghe nói angkorwat và angkor thomb đẹp lắm, nhất là nếu chụp bằng black and white.