1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lịch sử các cuộc CM khoa học công nghệ

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi syntax_error, 25/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. syntax_error

syntax_error Thành viên mới

Lịch sử các cuộc CM khoa học công nghệ

tôi đang cần tài liệu về lịch sử các cuộc cách mạng khoa học công nghệ mà ko biết phải tìm ở đâu.Ai biết thì giúp đỡ với.
  2. rinvic

rinvic Thành viên mới

Bạn muốn hỏi về khoa học công nghệ cụ thể của ngành môi trường hay về chung chung?
    Nếu về chung chung, bạn thử xem lại các sách giáo khoa lịch sử phổ thông, lúc trước mình nhớ có học về lịch sử phát triển khoa học,..... Truớc học, thi, thì thuộc, giờ không thuộc nhưng có thể tìm lại được.
    Nếu riêng về công nghệ môi trường, bạn thử xem trong thư viện khoa và hỏi các thầy cô xem sao. Bạn nói rõ bạn cần tìm thế nào, sẽ có bạn hỗ trợ bạn tiếp, ít nhất là mình, vì mình cũng thích tìm hiểu thêm cho mình
    Thân ái,
  3. syntax_error

syntax_error Thành viên mới

Những thông tin về các cuộc cách mạng khoa học công nghệ trong nhứng sách phổ thông quá ít.Tôi muốn biết chi tiết hơn,về khoa học công nghệ thôi.Ai biết xin giúp đỡ.[/font=Arial]
  4. rinvic

rinvic Thành viên mới

Qua chị Oshin giới thiệu thay mặt gửi đến các bạn một địa chỉ tra cứu tài liệu
    Google Print: Thư viện điện tử
    Có lẽ bạn đã nghe nói về dự án của Google scan toàn bộ thư viện sách của các trường Đại học lớn ở Mỹ (chỉ những cuốn sách quá thời gian bảo vệ bản quyền theo luật của Mỹ). Dự án này sẽ chuyển hơn một triệu đầu sách thành bản điện tử, có thể tìm kiếm bằng Google và quan trọng nhất là cho phép bạn truy cập nội dung đầy đủ hoàn toàn miễn phí.
    Tuần vừa rồi, Google chính thức cho ra bản thử nghiệm của dịch vụ này, gọi là Google Print, có thể truy cập tại địa chỉ Print.Google.com. Tớ thật sự ngạc nhiên và thích thú khi gõ thử vào từ khóa vietnam lại có thể tìm thấy các đầu sách rất mới - có cuốn xuất bản năm 2001. Con số thống kê cho thấy đã có 229 ngàn trang sách có chứa từ vietnam đã được lập chỉ mục (đến nay), trong đó có một số cuốn khá thú vị như Vietnam: Past and Present (Việt Nam: Quá khứ và hiện tại), Vietnam: Anatomy of a Peace, hay Vietnam and America (tường thuật chi tiết cuộc chiến tranh Việt Nam - Mỹ).
    Hiện tại Google đang có một số vấn đề với một số nhà xuất bản tại Mỹ về vấn đề bản quyền (nhưng dự án vẫn đang tiếp tục). Hi vọng các vấn đề này sẽ không cản trở dự án này bởi một khi hoàn thành, đây sẽ là một kho tư liệu vô cùng quý giá. Đáng tiếc là không có cuốn sách tiếng Việt nào trong thư viện này (ít ra là hiện tại thì không).
    Mình thử tra cứu với từ khóa ?ohistory of technology? và nhận đựoc rất nhiều đầu sách, ví dụ như cuốn rất hay
    Technological Change: Methods and Themes in the History of Technology
    e***ed by Robert Fox

Bạn thử xem sao. Chúc bạn tìm được nhiều tài liệu bổ ích.
    Thân ái