1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Liệt kê, thảo luận về những từ lóng thời @ - Tác động với đời thường ?

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi dhlv, 05/12/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dhlv

dhlv Guest

Liệt kê, thảo luận về những từ lóng thời @ - Tác động với đời thường ?

Tôi đã từng được nghe một số cụ già về hưu tranh luận về một vấn đề xã hội, cuối cùng cũng phải thốt lên "bó tay chấm côm"
    (Phải chăng thuật ngữ bó tay chấm côm có nguồn gốc từ "bó chiếu" ở ngoài đời?)

Đây chỉ là một ví dụ nhỏ mà chúng ta từng được nghe đâu đó ngoài đời, mời các bạn cho thêm các ví dụ và nguồn gốc. Ai trình cao có thể tổng hợp theo xu thế, tâm lí đám đông @ cái nhểy ?
  2. IllusionMan

IllusionMan Thành viên mới

Bó tay chấm com (not côm) là 1 thuật ngữ để chỉ cách giải quyết cho một vấn đề nào đó không tồn tại (bác lên Google search cho em xem có trang web nào tên bó (pó) tay.com không?)
    Còn bó chiếu nghĩa là chết, theo ý em nghĩa hai từ này khác hẳn nhau.
    Dù là nhiệm vụ bất khả thi nhưng với cái mồm dẻo quẹo của mình bác có khả năng làm người khác tin rằng bác có thể làm được thì được gọi là chém gió.
    bác thử mang thanh kiếm Tàu mới thuổng từ biên giới về chém vun vút vào không khí ( chém gió) xem người ta có sợ không?
    Dù bác không có cái tài chém người thật (em VD thế thôi, chứ nhỡ bác có cái tài đó thật thì bác tha cho em, ) nhưng mà qua cái hành động chém gió như trên thì sẽ có người nghĩ bác có tài chém thật ( mai em sẽ đặt hàng bác mấy vụ, bác nhớ chia phần trăm cho em nhé.)
    Nếu như bác chém gió quá giỏi, người ta sẽ tặng bác câu khen: Vãi hàng. Vãi hàng bắt nguồn từ vãi đái, có nghĩa là sợ đến nỗi vãi cả đái ra quần, tuy nhiên đái thì thô quá, người lớn đái phải đúng lúc đúng chỗ chớ sao lại tè lung tung thế. Với lại người lớn thì sẽ chạy trước khi sợ quá vỡ tim mà chết, chạy vội vàng thì sẽ mất cả dép, rơi ví, tuột điện thoại ==> Hàng.
    Thuật ngữ vãi hàng ám chỉ bác chém gió đến nỗi người ta chả nói lại được câu nào chỉ tuôn được mỗi câu Vãi hàng,
    Hàng: chỉ đồ vật có thể mua được bằng tiền. Hàng có nhiều loại: cao cấp, bình dân, hàng chợ.
    Từ lóng ám chỉ ****, hàng 500 hàng 1 tờ hay hàng chợ 100.
    Bác tiền ít mà nhu cầu cũng hơi hơi thì ko nên chạy theo hàng cho nó tốn ngân sách. Cách giải quyết tốt nhất là phải tự cung tự cấp, nghĩa là phải trồng rau.
    Rau là 1 thuật ngữ ám chỉ các em gái thèm tình hoặc thiếu tiền hoặc cả hai. Bác có công chăm bón rau thì sẽ có công ăn rau, rau ăn mãi thì sẽ chán, (vậy khi nào chán bác cho em rau bác nhé , mà rau nào bị thuốc trừ sâu nhiều bác phải báo em biết để em còn đi ủng với đeo khẩu trang nhá, mà bác cũng cẩn thận với rau phun thuốc trừ sâu đấy )
    Bác muốn xơi mà không muốn mất công chăm sóc, tưới nước bón phân thì bác phải tìm máy bay bà già, do đã trải qua nhiều đời phi công nên khả năng tự thích nghi và ổn định cao, bác sẽ ko phải lo nhiều về bảo dưỡng với lại lo xước đồ (đồ nó cũng tã lắm rồi). Tóm lại là bác cứ cưỡi, cứ lái, khi nào chán bác lại sang cho em nhá .
    bài của em đến đây là hết, xin 1 tràng pháo tay cổ vũ từ phía các mem xin cảm ơn, ,
  3. vietdoan20062006

vietdoan20062006 Thành viên rất tích cực

h có nhiều loại rau, củ , quả, lít, chai, đồng, hào, xu để chỉ tiền trăm, triệu, tỉ mà loạn hết cả đầu. mỗi vùng miền nó lại có quy ước khác nhau
  4. cathn75

cathn75 Thành viên mới

Tớ thì dạo này hay nghe mọi người dùng từ :gato
    Ví dụ :Bác này gato quá!
    Hic, tớ chả hiểu gato ở đây nghĩa là gì?Ai giải thích giùm tớ với ! Chắc già quá ko theo kịp thời đại .
  5. IllusionMan

bé này gato quá . (Gà tồ)
  6. hoangtube123

hoangtube123 Thành viên mới

GATO là Ghen Ăn Tức Ở cũng nên.
  7. p2ptrp

p2ptrp Thành viên rất tích cực

hi hi, dạo nài em xính mí từ xì gòn: ví dụ như "hem", "nè" , "đoá" , ....
    Lại còn thêm cả "thế ná", "thoai", "ok man" , " Good Gay " ( Good Guy ), Oh yeahh ...
  8. 2111987

2111987 Thành viên quen thuộc

ngôn ngữ bây h đúng là kinh thật
    bọn trẻ con cứ như siêu nhân
    động tí là " vãi chuởng"
    ko hiểu nổi
  9. Marrickvill

Marrickvill Thành viên mới

Vãi lều. Không biết xuất phát từ từ gì nhưng mà công nhận là vãi lều thật.
  10. IllusionMan

Anh đang trong SG, nghe giọng nói gái SG dễ thương phát sợ lun đó nha.
    ok man là xuất phát từ bọn hay xem phim . Trong các phim mà có dân da đen, thế nào cũng có câu "ok man".
    Oh yeah thì anh ko rõ nó xuất phát từ oh.............. oh yes hay ko, nhưng mà anh nói thật em gái nào mà cứ oh yeah trước mặt anh là anh lại nghĩ tới...

Vì cái oh yeah bây h thành âm thanh tượng hình roài, em gái ngoan ko nên dùng linh tinh làm các anh lại nghĩ bậy bạ (khó chịu 1 số thứ lắm), em thông cảm