1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Live Show cuối cùng của ban nhạc Bức Tường đây !!

Chủ đề trong 'Nhạc Rock' bởi kisskillingkids, 18/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mastersprint

mastersprint Thành viên mới

Bức tường tan rã thực sự mình cũng thấy tiếc. Thực sự đây là ban nhạc có công rất lớn trong việc thúc đẩy phong trào rock, có tiếng nói riêng và ảnh hưởng nhất định đến dư luận, công chúng ở HN nói riêng và cả nước nói chung, mặc dù đã có những bậc tiền bối đi trước, phát hành album riêng trước như Da Vàng, Atomega... nhưng chưa làm được điều đó.
    Tuy nhiên xem show cuối cùng này mình thấy nó không được như những show trước của Bức Tường, âm thanh hơi kém nhất là mic của ca sĩ ( mặc dù là được quảng cáo là khủng nhất đất Bắc ). Bức tường diễn vẫn hoàn hảo, không chê được tuy nhiên mình không cảm nhận được cái lửa như hồi đầu nữa ( hay do tâm trạng chia tay nên nghe có lửa thành không nhỉ ). Nhưng thực sự bực mình nhất là sự xuất hiện của Small Fire, phá tan nát buổi diễn, ca sĩ hát như hát xẩm, khán giả ở dưới hô "xuống đi" như biểu tình, chả hiểu ông tướng có nghe thấy không nữa. Thuỷ triều đỏ cũng bị lỗi, đang đánh thế quái nào mà guitar của bác Hiếu tự dưng tạch. Chưa kể đến trong chương trình có quá nhiều đoạn cắt ngang phỏng vẫn này nọ, dở hơi nhất là phỏng vấn mấy vị kiểu như Tạ Bích Loan, kakaka ở dưới cứ gọi là phì cười.
    Nhưng phải nói Bức Tường là ban nhạc rock thành công nhất từ trước đến giờ, lượng khán giả đông vô đối. Buổi chia tay thế là ngọt ngào rồi.
    P/S Lúc bảo Cây bàng là bài cuối mình bỏ về, không biết còn bài nào khác nữa không ?
  2. rukawa_bigball

rukawa_bigball Thành viên mới

Chưa bao h đi nghe Rock Show nào lại ngáp nhiều như thế....đau bụng nên về sớm
    Được rukawa_bigball sửa chữa / chuyển vào 00:19 ngày 03/12/2006
  3. chieu_thu_HN

chieu_thu_HN Thành viên mới

Ngày thứ bảy đầu tiên của tháng 12 - khi cái giá lạnh bắt đầu tràn về cũng là ngày thứ bảy cuối cũng của Rockband lừng lẫy THE WALL. Hơn 12 năm lăn lộn hoạt động, họ cũng đã đi tới cuối con đường. Một quãng thời gian tương đương 1 giáp, vừa cho một vòng quay của cuộc sống. Những cái cũ ra đi và bắt đầu những cái mới.
    Có thể có người không thích THE WALL, chê nhạc của họ , nhưng không thể chối bỏ một điều là họ đã đặt những viên gạch đầu tiên và xây nên một bức tường vững chắc trong làng Rock Việt. Cũng là ban nhạc có ảnh hưởng lớn và có nhiều sáng tác thành công ghi đậm dấu ấn trong lòng nhiều thế hệ
    Thế nhưng sự dừng lại của họ là hợp lý. Có những cái dừng đúng lúc còn hay hơn là tiếp tục. Có người cho việc THE WALL chia tay là một chiêu thức quảng bá cho một cuộc trở lại trong tương lai nhưng mình nghĩ là sẽ không có điều đó và không nên có. Hãy để ngày thứ bảy là ngày thứ bảy cuối cùng.
    Mình không phải fan của THE WALL nhưng mình đã nghe THE WALL từ khi chưa biết Rock là gì, từ "Bình minh sinh viên năm 2000" rồi "Đường đến ngày vinh quang", "Tâm hồn của đá ". Vì vậy mà hôm nay phải xuất hiện ở live show cuối cùng này để chia tay người bạn cũ. Mình đã rục rịch rình mua vé từ hồi tháng 11, may mà một người bạn đã tặng mình vé (ở hiền gặp lành). Tiếc là bạn không đi hôm nay.
    Nhận vé mình đã chú ý : " Những người có tiền sử bệnh tim hay có vấn đề về thần kinh không nên tham gia buổi diễn , không được mang vũ khí sắc nhọn theo"
    Mình đến sớm, chả có gì làm, mong chờ từ chiều. Dân Rock đã tụ tập hết. Phần lớn mặc áo đen in hình các Rockband kì cựu : Iron Maiden. Rhapsody, Metallica, Manowar. Trông mọi người rất khí thế. Toàn là những guương mặt trẻ măng. Hồi bằng tuổi các em, mình vẫn mê Boyzone. Các tình nguyện viên cũng xuất hiện khá rầm rộ. Mình mua ủng hộ các em 1 poster nhưng muh cái poster ấy giờ trông rách rưới lắm rồi
    Hôm nay mình rủ được nàng T, 1 fan (not crazy) của Bức Tường , L và 1 đôi bạn. đến gần giờ diễn mình mới xông vào . Không còn chỗ. Đông quá !!! Toàn người là người. THE WALL nhiều fan mà thuê cái sân sau - 1 phần nhỏ của Triển lãm Giảng Võ. Mọi người đứng cũng không đủ chỗ. Bên ngoài trời lạnh căm mà ở đây nóng toát mồ hôi. Đáng ra nên thuê cái Sân vận động cho anh em có chỗ thở. Nhưng chắc vấn đề là money. Không thấy có nhà tài trợ chính thức nào chường mặt ra. Cũng may là không ở nhà thi đấu Quân Hai Bà trưng như lúc đầu thông báo, không thì chắc có án mạng. Từ đàu tiên mọi người kêu lên là " Xin các anh , em vừa mới ăn cơm "
    Mình đã lạc mất T , L và đôi chim sẻ từ ngay bước đầu . Tại sao? đơn giản vì tụi nó không thích bon chen và không thể xông pha làm mất hình ảnh thục nữ như mình. Chẳng ngại gì (đáng ra nên ngại), đây là Live show cuối cùng của THE WALL và có lẽ cũng là live show Rock cuối cùng mà mình đi xem và chen vào tận trung tâm. Mình đã già rồi, không thể chối bỏ sự thật bên cạnh những khuôn mặt trẻ măng nửa sau thế hệ 8x và thế hệ 9x, mình thật là moi từ quá khứ lên. Những người tuổi mình đã ngoan ngoãn mà tìm 2 chữ bình yên.
    Thật không có từ nào để tả được cái đám fans chen chúc trên sân ngoài một số câu của các cụ "Ép dầu ép mỡ, ai nỡ ép người", " lấy thịt đè người", "chen vai thích cánh", " mạnh ai người ấy ...chen". Mình chả cần chen, chir đứng thôi mà đã được đẩy từ ngoài vào tận gần trung tâm. Nhưng mà không chịu nổi nhiệt.Ở gần sân khấu áp lực kinh quá. người ở ngoài đẩy vào, người bên phải đẩy, người bên trái ép. Trần Lập phải cất giọng yêu cầu các fan đỡ chen lấn, xô đẩy. Hôm nay trông anh lại phong độ. Mình lại tưởng phải nhìn thấy một Trần Lập mày râu nhẵn nhụi, áo quần bảnh bao trong CT " Vượt qua thử thách" thì chắc chán ốm. Như trên poster : anh mặc đồ đen và quàng 1 chiếc khăn đỏ thắm (em bé quàng khăn đỏ)
    Chương trình cũng bắt đầu sau tiếng hò hét đầy nôn nóng của anh em. Những nhân vật không phải fan Rock đã tự xin rút lui trước khi xỉu trong cái biển người cuồng nhiệt. Đâu phải chỗ chơi !. Lý kéo chài vang lên rồi Ngày hôm qua (thú thật là mình quên thứ tự các bài hát rồi). Chỉ biết là mình nhảy nhót và hò hét crazy chả kém ai. Mọi người cuồng nhiệt quá. Bao cánh tay giơ lên và không ai đứng yên nổi. Tuổi trẻ ! nhiệt huyết và say mê.
    Đã lâu rồi mới có một show Rock lớn sau một thời gian dài im bóng. Mấy năm trước Rock Việt còn thịnh hơn bây giờ. các live show nhiều hơn và các buổi biểu diễn tại các Rock cafe diễn ra thường hơn. Mình vẫn nhớ cuối tuần , khoảng chiều thứ 6 hàng tuần, bên Rock cây Si (Lương Định Của) đều có biểu diễn live của một band nào đó. Có thể không tiếng tăm nhưng rất cuốn hút và hấp dẫn.Bây giờ đi qua thấy phát chán. KHông hiểu sao người ta âẫn gọi nó là Rock cafe? Các show Rock 3 miền , yamaha cũng liên tục , tờ báo Rock Vision ra đời. Nhưng gần đây im ắng quá. Toàn các band cũ, các band mới trẻ chả thấy đâu.
    Lạc đề một chút để thấy là các fans Rock hào hứng với Live show " Ngày thứ bảy cuối cùng" này như thế nào. Nghe thêm "Dấu vết nghiệt ngã", Rock xuyên màn đêm", "Cơn mưa hoang dã" các fan nóng quá rồi. Nhiều người đã phải "thoát y" hay mèng nhất là cởi áo khoác buộc vào người nhảy cho hiệu quả. Một phóng sự về nhận xét của các sao về THE WALL. Mình nhớ nhất câu của Tạ Bích Loan" Tài năng, trẻ , ngang tàng". Đúng quá !
    Khách mời đầu tiên là Small fire - 1 band Rock alternative hao hao phong cách Linkin Park, cover lại Are you stylist và Giọt đắng nghe là lạ với âm thanh của turn table. Yeah , dì sao thì vẫn hot hết cỡ. Mình đã mỏi hết cả người. Chắc chạy loạn ở Irak cũng chỉ đến thế này. Có rèn luyện là tốt.
    Khách mời thứ hai là Thủy Triều đỏ với ca khúc Vô hình (đang hát thì xịt, lần trc mình xem band này cũng bị xịt một phát) . Mr Lập lại còn mời trưởng nhóm Thủy Triều Đỏ 1 chút hưng phấn nữa chứ (rượu các bác ạ - người ta bảo ROCK gắn với rượu và thuốc lá )
    Mai Trang cũng bon chen và hát "Nếu em hiểu". Nàng trông như được dát vàng chói cả mắt. Hát cũng được nhưng rock thì k nên quá màu mè.
    Lại một phóng sự cám ơn các fan. Thêm mấy bài " Bài ca sông Hồng", "Người đàn bà hóa đá". "Nam châm", " Niềm tin cho cát bụi", "Rung chuông vàng" (thứ tự không chính xác). Các fan đúng là hết mình, đúng là có ngọn lửa trong người. Có 1 em thấy mình hò hét cười khích lệ rồi em ấy còn hét ác hơn mình. Trông em rõ xinh và nữ tính. Các em gái cũng sướng, được các bạn trai vòng tay bảo vệ nên k bẹp ruột như mình.
    Kết thúc chương trình là bài "Cây bàng". Ai vui khi lá bàng đỏ rớt xuống xa lìa cành nhưng "vẫn tin rằng mùa xuân sẽ đến, mầm sống đâm chồi đón nắng mai". Hy vọng sẽ có một band nào đó xuất hiện kế tục Bức Tường , đi tiếp con đường dài và nhiều gian truân của rock Việt. Họ đã hoàn thành sứ mệnh của mình rồi.
    Cám ơn THE WALL - Bức tường mãi là bức tường !
  4. bajoka

bajoka Thành viên mới

Theo cảm nhận riêng của tớ thì show này chỉ đạt 6 điểm!
    Trục trặc nhiều,đám trên chen lấn xô đẩy wá mức (trong đó có mình nhưng mà đấy là"dòng đời xô đẩy,chứ là em vô tội")...thậm chí bùn cười nhất chuyện có ko ít các em mặc như lên lak,boot cao,trang điểm như bả ma tít==>nói thật đám này tớ thấy thua mấy bác già già cũng vào í...
    Mai Trang thì ko nói đc gì hơn,lúc cô nàng này lên hát thì mình mới biết là trước đấy mình với thằng bạn vừa "nói xấu " nàng naỳ xong vì lúc 2 thằng đang ngồi ở ngoài nghỉ thì thấy 1 nàng (nói hơi bậy là như ****) đi ngang wa,2 thằng đã lè lưỡi rồi,mình còn cầm cái chai Lavie ném nhưng ko trúng ...
    Nhưng hình ảnh mà ko ít người khen thì mình lại thấy phản cảm nhất đó chính là lúc anh Lập mang rượu ra mời.Chẳng phải nhà nước khuyến cáo ko mang rượu ra những chỗ như vậy sao,các anh nghĩ sao khi phía dưới có ko ít các bạn <18tuổi?Biết là rock-rượu-thuốc-girl là ko tách rời nhưng mà cũng phải có điểm dừng, có sự kiểm soát...(chính mình cũng thấy có gì đó mâu thuẩn giữa nhưng câu đầu tiên của anh Lập lúc đầu kêu gọi sự văn minh từ fans với hình ảnh này)!
    Nhưng dù sao thì cũng chia tay với TW!(À,nhớ mang máng là có bác nào còn hẹn gặp lại í nhỉ?sao bảo tan rã,ko biểu diễn cơ mà!)
  5. coi8x

coi8x Thành viên quen thuộc

hè hè vừa show xong lắm người vào box này thật , đây cũng là 1 điểm tích cực của BT đó chứ
    cảm nhận về show lần này có lẽ phải nói là đông hơn xe bus 32 giờ cao điểm, nóng hơn xe 34 giữa mùa hè
    về fan thì sao, ko còn chỗ cho những chiếc áo 2 dây, những bộ thời trang hợp mốt... hầu như tất cả đồng phục quần jean, áo đen. ta có thể dễ dàng nhận ra phần còn lại : những người lần đầu đi xem rock, những người đi xem vì hiếu kì...
    công nhận là show BT lắm Girl thật, mà lại rất nhiều G xinh nữa chứ
  6. lantuvien_ttt

lantuvien_ttt Thành viên mới

Ngày thứ bảy cuối cùng ​

Đó là tên liveshow rock kết thúc sự tồn tại của band Bức Tường. 7h30 P.M các anh em đã tụ tập ở triển lãm Giảng Võ. Người chen lấn xô đẩy, phải khó khăn lắm mình mới lách qua được hàng rào chắn soát vé để vào sân. Có tiếng léo nhéo: Tránh ra, tránh ra cho... bà bầu... iêu âm nhạc đi nào! Bật cười vì câu nói của một gã đang cố sức xé rào người chật như nêm ấy.
    Cả một biển người đứng kín khoảng sân triển lãm. Mình và đứa bạn bon chen được chỗ bên hồ nước bé xíu con con. Liveshow mở đầu bằng Ra khơi hâm nóng cái lạnh buổi tối mùa đông. Tiếng guitar, keyboard, trống, giọng khàn khàn mạnh mẽ của anh Trần Lập hoà quyện làm mọi người thực sự cảm nhận không khí Rock trong từng hơi thở. Bọn dân Kiến Trúc tụ tập thành vòng tròn, ở giữa là một đống con gái, mặc váy và nhảy theo từng giai điệu bài hát. "Ngày hôm qua", " Người đàn bà hoá đá", " Bông hồng Thuỷ Tinh", "Niềm tin cho cát bụi", "Mắt đen"... Những ca khúc sôi động đan xen với bản ballad trữ tình, giọng khán giả đồng ca và những bàn tay giơ cao, đu đưa theo nhạc... Sự cuồng nhiệt và đam mê... Tất cả làm nên một đêm rock ấn tượng.
    Lại nói về khán giả trẻ, chủ yếu là các đôi đi cùng nhau. Đứng bên cạnh mình có mấy cặp hơi bị tình củm. Một ông anh công kênh chị người iu để xem cho rõ hơn. Ông anh hát hay khủng khiếp, và giọng lại khoẻ nữa chứ, mình đứng bên cạnh vừa hò hét, lắng tai nghe mà thấy phê chít được ( sau bữa nay phải chịu khó chơi với bọn rocker hơn. Hì hì). Mấy đứa khác chen lấn lên gần sân khấu, bị các chú bảo vệ chặn đường, có kẻ mải mốt lóng ngóng hoa mắt hoa mũi phi thẳng xuống hồ nước đen ngòm, lội nước lép nhép đến tội nghiệp. Còn có anh chàng mải mê hát hò, đắm say thế nào mà khi kết thúc bài hát hốt hoảng kêu lên : Oh, my girl của tui đâu rồi?... Hoá ra ông anh đang ôm... nhầm chị bên cạnh!!! Một kẻ khác giữa lúc đám đông thả hồn theo Rock, lại bày trò nhảy... Hiphop(!!!). Rồi thì dép guốc, áo khoác, khăn choàng, vỏ chai nước la vie...được ném tung tẩy lên không trung loạn xạ. Vài tay rocker "***y and Naughty"... cởi hết áo, mặc mỗi chiếc... quần đùi. Buồn cười nhất có gã đua đòi kiểu fans nước ngoài, định nằm lên cho mọi người chuyền tay gần tới sân khấu, hậu đậu nhảy đúng vào chỗ lũ con gái yếu ớt. Hậu quả nhận được một cú vồ ếch xuống đất đau ngoạn mục, vậy mà cứ nhe răng cười và tiếp tục hò hét.
    Sự tham gia của band Small Fire, Red Tidy, của Mai Trang làm không khí thú vị hơn. Nơi đây chỉ có những tâm hồn khoáng đạt đang hoà vào dòng âm thanh ồn ã đam mê; những bàn tay xa lạ bỗng trở nên thân thiết cùng nắm tay nhau đu đưa, đua đưa, những giọng hát cùng cất lên bên nhau nồng nàn say sưa, những nhịp chân, những tiếng vỗ tay, tiếng hú dài... Bức Tường đã kết thúc sự nghiệp của mình trong một đêm diễn cảm động và nhận được tình cảm nồng nhiệt của khán giả.
    10h30 The Wall khép lại buổi biểu diễn của mình bằng ca khúc "Cây bàng" trữ tình, để cho các fans Rock ra về trong tiếc nuối : Giá mà buổi biểu diễn cứ kéo dài mãi, dài mãi thì thú nhỉ!
    Tuy nhiên chất lượng âm thanh của Liveshow hôm nay không được tốt lắm, có vài chỗ bị ngắt quãng do sự cố; live show vẫn chưa thực sự tập trung các bài hát đỉnh nhất của Bức Tường, còn thiếu tính logic trong sắp xếp thứ tự trình bày ca khúc, và hình như khâu chuẩn bị vẫn cập rập, không chu đáo hoàn toàn. Cô bạn mình ra về mà lòng còn hậm hực vì "hôm nay Bức Tường không hát "Trở về". Nhưng dù sao đi nữa chúng mình cũng trải qua "một đêm thứ bảy cuối cùng" khá thú vị.
    Xin mượn lời của trưởng nhóm Small fire và Red Tidy nói về Bức Tường: Bức Tường không còn biểu diễn nữa nhưng các anh mãi là một Bức Tường được mọi người yêu mến, chúc cho The Wall sống mãi trong "cõi vô hình" của mình.
    11h... tan hết cái nóng bỏng của rock, bàn tay và chân mỏi nhừ, cổ họng khô khan, gió mùa đông lại thổi xao xác lá bàng rơi đỏ cả đêm trên lối về. Dư âm của "đêm thứ bảy cuối cùng" vẫn nóng bỏng và âm nhạc của Bức Tường lại vang lên trong căn phòng bé nhỏ:
    "Ai vui khi lá bàng đỏ rớt xuống gữa mùa đông?
    đỏ như máu dẫu xa lìa cành
    nụ cười luôn tươi sáng trên môi.
    Mênh mang câu hát sâu trong giấc ngủ.
    đi trong bóng mát cây bàng năm xưa
    Trong tim ta vẫn khắc sâu một thời
    Miên man khúc hát
    Cây bàng năm xưa"
    Bức Tường thật sự là một "cây bàng" đổ bóng dài trong suốt chặng đường phát triển của Rock Việt đến ngày nay. Những "khúc hát xưa" ấy, gió mùa sẽ còn thổi tiếp qua kẽ lá bàng, trên con đường mùa đông xao xác đỏ, và trong những căn phòng của các bạn trẻ nhiều năm sau...
  7. lantuvien_ttt

Hí hí, em cũng công nhận thế. Nhưng vẫn ấn tượng với các manly hơn cả. Hì hì, hát hay này, cá tính này, stylist man, hi hi, mai sau nhứt quyết chọn thằng rocker nào đó làm... người iu. Hì hì. Hôm qua nhiều cặp đôi quá. Nhìn... mờ... thèm!

8. coi8x

xâu BT ít thấy anh em rockfan với mái tóc dài, với bộ quần áo bụi phủi...phải chăng Bt chơi rock còn hiền quá, còn nhiều tính thị trường quá
  9. lantuvien_ttt

Ông bạn tớ cũng không thik The wall lắm, vì chơi hiền. Dưng mà tớ thấy thế là tạm ổn với dân mình rồi. Ballad cỡ Mắt Đen, hơi heavy với Trở về. he he, nghe cũng vẫn phê. Nhứt là mình lại là con gái. He he.
  10. coi8x

2 cái ghế cao, 2 cây ghita ăn quả dưa bở MTV unplugger hay acoustic gì gì đó
    hịc ko biết anh Lập ôm ghita làm gì ko biết...trông giống Kirt cobain manly