1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lở miệng nên ăn gì để nhanh khỏi nhất - Bác sỹ tư vấn

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi hongnguyen910, 13/04/2017.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. hongnguyen910

hongnguyen910 Thành viên quen thuộc

Chào bác sĩ nha khoa Kim, em năm nay 20 tuổi, gần đây em thấy miệng mình đau rát, rất khó chịu khiến em gặp khó khăn trong ăn uống. Em có tìm hiểu thì biết được mình bị lở miệng. Theo bác sỹ lở miệng nên ăn gì để nhanh khỏi đảm bảo sức khỏe răng miệng. Mong bác sỹ tư vấn giúp em. Cảm ơn bác sỹ rất nhiều ( Ngọc Mai - Hà Nội).
    Trả lời :

Thân chào bạn!

Rất cảm ơn bạn Ngọc Mai đã tin tưởng và chia sẻ băn khoăn cùng chúng tôi. Với thắc mắc : “bịlở miệng nên ăn gì,kiêng ăn gì để nhanh khỏi?” của bạn, chúng tôi xin được giải đáp cụ thể như sau:

Bệnh lở miệng là những vết loét hình tròn hoặc bầu dục xuất hiện ở niêm mạc má, nướu và lưỡi gây ra đau rát rất khó chịu.

Bị lở miệng nên ăn gì?
    1. Lở miệng nên ăn gìđể nhanh khỏi nhất
    Lở miệng do nhiều nguyên nhân khác nhau gây ra,có thể do vi rút hoặc bị nóng trong người, cơ thể thiếu sắt hoặc thiếu các vitamin cần thiết, hoặc do bị nhiễm các bệnh răng miệng cũng có thể bị lở miệng. Vậy bị lở miệng ăn gì?

♦ Nên ăn những loại thịt có tính hàn, giàu đạm, giúp bổ sung dinh dưỡng cho, lại không ảnh hưởng tới vết lở miệng, tăng thêm sức đề kháng nhanh khỏi bệnh như thịt vịt, thịt ngan, cá nước ngọt,…

♦ Nên ăn càng nhạt càng tốt khi bị lở miệng, do đó nên chế biến món ăn theo kẻo luộc hoặc hấp để dễ ăn.

♦ Uống nhiều nước lọc, các loại nước ép rau má, nước trà xanh để giúp bệnh lở miệng nhanh khỏi và bớt đau hơn. Các loại nước này đều có vị thanh mát có chất làm nhanh liền vết thương, nước trà xanh còn có tính khử trùng làm sạch miệng rất tốt.

♦ Ăn nhiều rau xanh như rau cải, bầu, bí đao, rau mồng tơi,…
    Lở miệng ăn gì?Ăn những loại rau rủ quả mang tính mát, thanh lọc cơ thể giúp giảm chứng loét miệng nhanh chóng>>>Tham khảo thêm: Bệnh lở miệng ở trẻ em

2. Lở miệng không nên ăn gì ? Bác sỹ tư vấn
    Do vết lở miệng này cũng giống như một vết thương đang mở, nên các loại thức ăn bạn đưa vào khoang miệng đều có thể gây ảnh hưởng đến vết nhiệt này. Bởi vậy, bạn cũng nên cố gắng tránh một vài loại thức ăn không tốt, làm gia tăng kích thước vết lở.

♦ Không nên ăn các chất gây kích thích vị giác như ớt, tỏi, gừng, tiêu và các thực phẩm có tẩm ướp các gia vị này.
    Gia vị cay nóng làm tăng kích cỡ vết nhiệt

♦ Kiêng các món rán, xào, nhất là các món mặn.

♦ Tránh xa rượu bia, các đồ uống có cồn và cả các loại nước có ga.

♦ Không nên hút thuốc vì hút thuốc khiến miệng dễ bị vi trùng xâm nhập làm vết lở miệng loét ra thêm.

Vậy vấn đề lở miệng nên ăn gì đã được giải quyết ở các thông tin trên. Bạn nên vệ sinh sạch sẽ răng miệng để phòng bệnh lở miệng, bảo vệ sức khỏe răng miệng của mình cũng chính là bảo vệ sức khỏe. Chúc bạn luôn gặp nhiều may mắn.