1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

LỜI BÀI HÁT! CẢM NHẬN CỦA BẠN!

Chủ đề trong 'Lạng Sơn' bởi thienthancuaanhls01, 12/09/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xuongronggaitim_83

xuongronggaitim_83 Thành viên mới

CÂU TÌNH CA XỨ LẠNG!
    Kỳ cùng sương răng mờ, trắng lê ngơ ngác nở. Kỳ Lừa ngày phiên chợ, thiếu nữ cầm gương soi mày kẻ chỉ hồn nhiên (nhì hả nhì soong hào,nhì hả nhì soong hào). Không còn vang dìu dặt, vẵn thấy lòng nhói ơi, áo choàng xang biếc phố cười vang rừng hồi,( ơi nhì hào soong hào)
    Lạng Sơn quê ta đó, mờ xa và mờ sương. Bên những người như tranh đang lớn lên từng ngày sắc son một niềm tin. Truyền thống xưa còn đó , ai chờ ai hoá đá ngàn năm. Để người đi gìn gữi nước non đẹp tươi.
  2. shoneti

shoneti Thành viên mới

Trái tim màu vàng
    (nhạc dạo đầu rất nhẹ nhàng và hay...)
    xa nhau nhau thật sao mặc dù em vẫn ở gần bên
    đừng trách chi người ơi, cho dù em đang dối lòng
    biết trước là khổ đau anh vẫn tin tình ta xanh màu
    nhưng không là màu xanh để trái tim vàng úa từ đây
    bên nhau ngày qua thật lòng em có còn yêu không
    hãy nói 1 lời yêu cho dù em đang khóc thầm
    nhắm mắt để làm ngơ anh bước đi bôn ba dòng đời
    đem trái tim màu xanh nay hoá thành trái tim màu vàng
    tại sao em buồn không nói ra
    để lâu nay lòng anh vẫn nhớ vẫn mơ về em
    và hôm nay trong cơn bão lòng sẽ hy vọng tìm đuọwc lối ra
    nước mắt rơi nhiều rồi sẽ khô đi thôi
    trách nhau làm gì tình nghĩa ngày xưa
    vẫn nuôi hy vọng để trái tim vui cười
    hay hôn thật lòng rồi mãi nhớ nhau hoài
    thôi từ nay đừng tìm nhau nữa
    thà rằng để traí tim màu vàng
    ==============
    nước mắt rơi nhiều rồi sẽ khô đi thôi...
    trách nhau làm gì tình nghĩa ngày xưa...
    thà rằng để trái tim màu vàng...
  3. shoneti

shoneti Thành viên mới

Trái tim màu vàng
    (nhạc dạo đầu rất nhẹ nhàng và hay...)
    xa nhau nhau thật sao mặc dù em vẫn ở gần bên
    đừng trách chi người ơi, cho dù em đang dối lòng
    biết trước là khổ đau anh vẫn tin tình ta xanh màu
    nhưng không là màu xanh để trái tim vàng úa từ đây
    bên nhau ngày qua thật lòng em có còn yêu không
    hãy nói 1 lời yêu cho dù em đang khóc thầm
    nhắm mắt để làm ngơ anh bước đi bôn ba dòng đời
    đem trái tim màu xanh nay hoá thành trái tim màu vàng
    tại sao em buồn không nói ra
    để lâu nay lòng anh vẫn nhớ vẫn mơ về em
    và hôm nay trong cơn bão lòng sẽ hy vọng tìm đuọwc lối ra
    nước mắt rơi nhiều rồi sẽ khô đi thôi
    trách nhau làm gì tình nghĩa ngày xưa
    vẫn nuôi hy vọng để trái tim vui cười
    hay hôn thật lòng rồi mãi nhớ nhau hoài
    thà rằng để traí tim màu vàng
    ==============
    nước mắt rơi nhiều rồi sẽ khô đi thôi...
    trách nhau làm gì tình nghĩa ngày xưa...
    thà rằng để trái tim màu vàng...
  4. Nguyenthiquynhnga

Nguyenthiquynhnga Thành viên mới

NỖI ĐAU NGỌT NGÀO
    ( Nhạc và lời: Quốc Dũng)
    Giờ em đã mất những phút vô tư thủa nào
    Từ khi anh đến mang những yêu thương nồng trao
    Để khi em biết em đã xa anh thật rồi, thì bao thương nhớ nay đã ko bao giờ vơi
    Ôi biết bao lời đắng cay trên miệng đời, đã xua tan giấc mộng lứa đôi
    Cho em vẫn mơ hình bóng anh yêu suốt đời, dẫu ko bao giờ đến bên người...
    Từ khi em biết em đã yêu anh thật nhiều là khi em biết bao đắng cay trong tình yêu
    Làm sao vơi bớt những tiếng yêu thương ngọt ngào, cùng bao hơi ấm giây phút đôi ta gần nhau
    Em trói tim mình giữa nỗi đau ngọt ngào, đã cho em mãi tận chốn nao
    Cho dẫu ta đã cách xa nhau suốt đời, những dấu yêu còn mãi ko rời...
  5. Nguyenthiquynhnga

Nguyenthiquynhnga Thành viên mới

NỖI ĐAU NGỌT NGÀO
    ( Nhạc và lời: Quốc Dũng)
    Giờ em đã mất những phút vô tư thủa nào
    Từ khi anh đến mang những yêu thương nồng trao
    Để khi em biết em đã xa anh thật rồi, thì bao thương nhớ nay đã ko bao giờ vơi
    Ôi biết bao lời đắng cay trên miệng đời, đã xua tan giấc mộng lứa đôi
    Cho em vẫn mơ hình bóng anh yêu suốt đời, dẫu ko bao giờ đến bên người...
    Từ khi em biết em đã yêu anh thật nhiều là khi em biết bao đắng cay trong tình yêu
    Làm sao vơi bớt những tiếng yêu thương ngọt ngào, cùng bao hơi ấm giây phút đôi ta gần nhau
    Em trói tim mình giữa nỗi đau ngọt ngào, đã cho em mãi tận chốn nao
    Cho dẫu ta đã cách xa nhau suốt đời, những dấu yêu còn mãi ko rời...
  6. thienthancodonls

thienthancodonls Thành viên mới

Hôm nay bất được nghe Quang Dũng hát . Long chợt cảm thấy sao xác đến kì lạ ...
    Chia cho em một đời tôi
    Một cay đắng
    Một niềm vui
    Một buồn.
    Tiếng saxophone réo rắt, và rồi tiếng guitar chậm lắm, hằn từng nốt. Khắc khoải và hanh hao tựa hồ như cơn khát hằn trên môi. Chậm rãi và thênh thang, đủ cho những khoảng lặng tự nó vang lên những âm thanh không thành tiếng. ?oChia cho em một đời tôi - một cay đắng - một niềm vui - một buồn?? Cũng lạ, sao chia mà lại cho đi tất cả, không phải là ?omột nửa đời tôi? không phải là ?ocộng em vào đời tôi??
    Chia cho em một đời say
    Một cây si
    Với
    Một cây bồ đề
    Tiếng guitar nhỏ thôi, bên cạnh cái giọng hát mê đắm kia nhưng vẫn nhận ra rõ lắm, ngỡ như ru mình vào cõi phiêu du? ?oỪ thì vậy, chia cho em một đời say / một cây si / với / một cây bồ đề - đừng hỏi ta sao lại đem chia cây cối cho em làm gì, ta đâu có biết, có thể nhiều đêm say ta đã ngủ bên đường!...? (1)
    Như đi trong một giấc mơ, sương khói và lãng đãng, của kẻ yêu hết mình nên chia hết mình, ngỡ rằng chia được thì mình sẽ tan ra trong tình yêu ấy. Rồi bất ngờ tỉnh dậy thấy mình vẫn còn tồn tại và chẳng hiểu mình đang ở chốn nào?! Rồi giọng Quang Dũng chợt vút cao:
    Tôi còn đâu còn đâu đam mê
    Trời chang chang nắng tôi về
    Héo khô
    Đau đến lạ lùng, cái thứ nỗi đau kì lạ thế, đau đấy mà bồng bềnh đấy, có thấy gì đâu? Chia hết rồi? . Nắng chói chang thế kia mặc nhiên nắng dữ dội và nồng nàn lắm, vậy mà lòng người khô cứng mất rồi, chỉ như những giọt nắng tàn thôi. Nước mắt ngày mưa có buồn thật nhưng đôi khi còn hạnh phúc hơn lòng người giữa một ngày nắng bởi nước mắt ngày mưa dẫu sao vẫn còn là những khối ấm mềm lăn chảy.
    Chia cho em một đời thơ
    Một đam mê
    Một dại khờ
    Một tôi.
    Phú Quang đã đổi ?omột lênh đênh? của Nguyễn Trọng Tạo thành ?omột đam mê?. Ừ có thể như thế sẽ làm cho câu hát nồng nàn hơn. Lênh đênh nghe buồn lắm, nó biết, bởi nó đã từng nghe người họ Trịnh hát rằng ?ota mang cho em một chút buồn vì ta như sóng lênh đênh?. Đổi lại thành đam mê, liệu có êm ấm hơn chăng? Không chắc, nhưng ?omột đam mê - một dại khờ - một tôi? thì có vẻ hợp logic hơn.
    Chỉ còn cỏ mọc bên trời
    Một bông hoa nhỏ lặng rơi
    Ướt đời.
    Những nút thắt buông lơi, lỏng dần, lỏng dần và nhẹ bẫng? giọng hát Quang DŨng đấy. Những câu hát cuối cùng đã được ngân lên như vậy. Phú Quang đổi ?omưa dầm? thành ?oướt đời? , mà ?omưa dầm? thì thẳng quá và thật quá, còn ?oướt đời? sức gợi lớn hơn nhiều. Tôi đã héo khô rồi, chia hết đi rồi còn chi nữa đâu? Chỉ cỏ vẫn xanh như mây mùa cũ và ?onhững bông hoa vẫn cứ nở đúng mùa - như thời đã đi qua như thời rồi sẽ đến?. ?oƯớt đời? ?" có phải là ?orồi ta cũng khóc như em, khóc cho điều đã mất?? ?!
  7. thienthancodonls

thienthancodonls Thành viên mới

Hôm nay bất được nghe Quang Dũng hát . Long chợt cảm thấy sao xác đến kì lạ ...
    Chia cho em một đời tôi
    Một cay đắng
    Một niềm vui
    Một buồn.
    Tiếng saxophone réo rắt, và rồi tiếng guitar chậm lắm, hằn từng nốt. Khắc khoải và hanh hao tựa hồ như cơn khát hằn trên môi. Chậm rãi và thênh thang, đủ cho những khoảng lặng tự nó vang lên những âm thanh không thành tiếng. ?oChia cho em một đời tôi - một cay đắng - một niềm vui - một buồn?? Cũng lạ, sao chia mà lại cho đi tất cả, không phải là ?omột nửa đời tôi? không phải là ?ocộng em vào đời tôi??
    Chia cho em một đời say
    Một cây si
    Với
    Một cây bồ đề
    Tiếng guitar nhỏ thôi, bên cạnh cái giọng hát mê đắm kia nhưng vẫn nhận ra rõ lắm, ngỡ như ru mình vào cõi phiêu du? ?oỪ thì vậy, chia cho em một đời say / một cây si / với / một cây bồ đề - đừng hỏi ta sao lại đem chia cây cối cho em làm gì, ta đâu có biết, có thể nhiều đêm say ta đã ngủ bên đường!...? (1)
    Như đi trong một giấc mơ, sương khói và lãng đãng, của kẻ yêu hết mình nên chia hết mình, ngỡ rằng chia được thì mình sẽ tan ra trong tình yêu ấy. Rồi bất ngờ tỉnh dậy thấy mình vẫn còn tồn tại và chẳng hiểu mình đang ở chốn nào?! Rồi giọng Quang Dũng chợt vút cao:
    Tôi còn đâu còn đâu đam mê
    Trời chang chang nắng tôi về
    Héo khô
    Đau đến lạ lùng, cái thứ nỗi đau kì lạ thế, đau đấy mà bồng bềnh đấy, có thấy gì đâu? Chia hết rồi? . Nắng chói chang thế kia mặc nhiên nắng dữ dội và nồng nàn lắm, vậy mà lòng người khô cứng mất rồi, chỉ như những giọt nắng tàn thôi. Nước mắt ngày mưa có buồn thật nhưng đôi khi còn hạnh phúc hơn lòng người giữa một ngày nắng bởi nước mắt ngày mưa dẫu sao vẫn còn là những khối ấm mềm lăn chảy.
    Chia cho em một đời thơ
    Một đam mê
    Một dại khờ
    Một tôi.
    Phú Quang đã đổi ?omột lênh đênh? của Nguyễn Trọng Tạo thành ?omột đam mê?. Ừ có thể như thế sẽ làm cho câu hát nồng nàn hơn. Lênh đênh nghe buồn lắm, nó biết, bởi nó đã từng nghe người họ Trịnh hát rằng ?ota mang cho em một chút buồn vì ta như sóng lênh đênh?. Đổi lại thành đam mê, liệu có êm ấm hơn chăng? Không chắc, nhưng ?omột đam mê - một dại khờ - một tôi? thì có vẻ hợp logic hơn.
    Chỉ còn cỏ mọc bên trời
    Một bông hoa nhỏ lặng rơi
    Ướt đời.
    Những nút thắt buông lơi, lỏng dần, lỏng dần và nhẹ bẫng? giọng hát Quang DŨng đấy. Những câu hát cuối cùng đã được ngân lên như vậy. Phú Quang đổi ?omưa dầm? thành ?oướt đời? , mà ?omưa dầm? thì thẳng quá và thật quá, còn ?oướt đời? sức gợi lớn hơn nhiều. Tôi đã héo khô rồi, chia hết đi rồi còn chi nữa đâu? Chỉ cỏ vẫn xanh như mây mùa cũ và ?onhững bông hoa vẫn cứ nở đúng mùa - như thời đã đi qua như thời rồi sẽ đến?. ?oƯớt đời? ?" có phải là ?orồi ta cũng khóc như em, khóc cho điều đã mất?? ?!
  8. andythao24

andythao24 Thành viên mới Đang bị khóa

VỀ ĐÂU EM HỠI
    Quốc An
    Hãy nói một lời, một lời yêu thương thiết tha chân tình ,
    xin hãy nói đừng gian dối hỡi đôi môi .
    Hãy hứa đừng cách xa nhau, bao câu yêu thương sẽ không úa nhàu .
    Xin hãy hứa rằng một mai không mất nhau....
    Hãy quên đi câu muộn phiền, hãy cho nhau câu ước nguyện . Cho nhau niềm tin, dù mai cách xa...
    Về nơi đâu em yêu ơi ta sẽ luôn có đôi?
    Về nơi đâu em yêu ơi ta sẽ không xa rời?
    Gọi tên em trong cô đơn, làm sao xoá đi bao giọt sầu thương đau?
    Về nơi đâu em yêu ơi cho niềm đau sẽ vơi...
    Về nơi đâu em yêu ơi khi vắng xa nhau rồi?
    Về nơi đâu người ơi, sao anh vẫn bơ vơ giữa trời...?
    Năm tháng vẫn lặng lẽ trôi qua , con tim anh vẫn ấp ủ một tình yêu ngày nào .
    Giờ này , không biết em nơi phương trời nao ?
    Làm sao có thể xoá tan đi những nửi niềm cô đơn đã theo anh suốt bao đêm dài.... hiu quạnh .
    Có những lúc tôi đi mà không biết mình đi đâu, vì ai, để làm gì, cứ lang thang vô định như một kẻ nhàn rửi. Mọi người nói tôi ?othất tình?, tôi cũng không cắt nghĩa được tình yêu là gì mà nó lại khiến tôi lao đao, khốn đốn đến thế. Sự mất mát quá lớn khiến tôi không tin mình vừa trải qua một cú sốc lớn trong đời. ?oCho nhau niềm tin dù mai cách xa?? ?
    Dường như khi tình yêu và hy vọng không còn, người ta mới vỡ ra rằng tình yêu tồn tại là nhờ ảo tưởng, ảo tưởng về những khái niệm tuyệt đối. Tôi đã làm gì nên nửi ? Có chăng là vì tôi đã quá tin và yêu. Trong khoảng tối mênh mông của tuyệt vọng ấy, vẫn biết tôi và em chỉ là hai đường thẳng song song và mọi nử lực của tôi là vô vọng, nhưng tôi vẫn không thôi giày vò mình bằng câu hỏi: ?oVề đâu em hỡi ta sẽ luôn có đôi??. Không biết có phải là ?ođiềm rủi? không mà tôi bửng ?ocảm? Quang Dũng ?" chàng ca sĩ có giọng ca nặng tính tự sự nhưng vô cùng truyền cảm ấy ngay từ lần đầu tiên nghe anh hát Về đâu em hỡi (của nhạc sĩ Quốc An), có một điều gì đó như là sự đồng cảm, như là sự sẻ chia trong giọng hát của anh. Ai đó nói ?oQuang Dũng hát như kể?, với tôi, những bài hát của anh là những khúc tự tình mà không ít lần tôi như thấy bóng dáng của mình trong đó. Hợp ?" tan muôn đời vẫn là lẽ thường tình của những đôi lứa yêu nhau nhưng giá như trong tình yêu, ai cũng tìm được cho mình một ?olối về? bình an và hạnh phúc thì hẳn ta đã không thảng thốt khi đứng trước ngã rẽ của tâm hồn: ?oVề nơi đâu người ơi, sao anh vẫn bơ vơ giữa trời??
  9. andythao24

andythao24 Thành viên mới Đang bị khóa

VỀ ĐÂU EM HỠI
    Quốc An
    Hãy nói một lời, một lời yêu thương thiết tha chân tình ,
    xin hãy nói đừng gian dối hỡi đôi môi .
    Hãy hứa đừng cách xa nhau, bao câu yêu thương sẽ không úa nhàu .
    Xin hãy hứa rằng một mai không mất nhau....
    Hãy quên đi câu muộn phiền, hãy cho nhau câu ước nguyện . Cho nhau niềm tin, dù mai cách xa...
    Về nơi đâu em yêu ơi ta sẽ luôn có đôi?
    Về nơi đâu em yêu ơi ta sẽ không xa rời?
    Gọi tên em trong cô đơn, làm sao xoá đi bao giọt sầu thương đau?
    Về nơi đâu em yêu ơi cho niềm đau sẽ vơi...
    Về nơi đâu em yêu ơi khi vắng xa nhau rồi?
    Về nơi đâu người ơi, sao anh vẫn bơ vơ giữa trời...?
    Năm tháng vẫn lặng lẽ trôi qua , con tim anh vẫn ấp ủ một tình yêu ngày nào .
    Giờ này , không biết em nơi phương trời nao ?
    Làm sao có thể xoá tan đi những nửi niềm cô đơn đã theo anh suốt bao đêm dài.... hiu quạnh .
    Có những lúc tôi đi mà không biết mình đi đâu, vì ai, để làm gì, cứ lang thang vô định như một kẻ nhàn rửi. Mọi người nói tôi ?othất tình?, tôi cũng không cắt nghĩa được tình yêu là gì mà nó lại khiến tôi lao đao, khốn đốn đến thế. Sự mất mát quá lớn khiến tôi không tin mình vừa trải qua một cú sốc lớn trong đời. ?oCho nhau niềm tin dù mai cách xa?? ?
    Dường như khi tình yêu và hy vọng không còn, người ta mới vỡ ra rằng tình yêu tồn tại là nhờ ảo tưởng, ảo tưởng về những khái niệm tuyệt đối. Tôi đã làm gì nên nửi ? Có chăng là vì tôi đã quá tin và yêu. Trong khoảng tối mênh mông của tuyệt vọng ấy, vẫn biết tôi và em chỉ là hai đường thẳng song song và mọi nử lực của tôi là vô vọng, nhưng tôi vẫn không thôi giày vò mình bằng câu hỏi: ?oVề đâu em hỡi ta sẽ luôn có đôi??. Không biết có phải là ?ođiềm rủi? không mà tôi bửng ?ocảm? Quang Dũng ?" chàng ca sĩ có giọng ca nặng tính tự sự nhưng vô cùng truyền cảm ấy ngay từ lần đầu tiên nghe anh hát Về đâu em hỡi (của nhạc sĩ Quốc An), có một điều gì đó như là sự đồng cảm, như là sự sẻ chia trong giọng hát của anh. Ai đó nói ?oQuang Dũng hát như kể?, với tôi, những bài hát của anh là những khúc tự tình mà không ít lần tôi như thấy bóng dáng của mình trong đó. Hợp ?" tan muôn đời vẫn là lẽ thường tình của những đôi lứa yêu nhau nhưng giá như trong tình yêu, ai cũng tìm được cho mình một ?olối về? bình an và hạnh phúc thì hẳn ta đã không thảng thốt khi đứng trước ngã rẽ của tâm hồn: ?oVề nơi đâu người ơi, sao anh vẫn bơ vơ giữa trời??
  10. biennghinthuolai24

biennghinthuolai24 Thành viên mới

Tôi có ít thời gian để thưởng thức nhạc. So với tôi, cuộc sống của em có nhiều hương sắc hơn. Đôi lúc tôi cũng tập tành nghe nhạc , đọc sách? để hòa hợp với em. Cô gái nhỏ của tôi! Em có lúc hiền dịu, có lúc nghiệt ngã. Nhưng em thật bé nhỏ và yếu đuối trong tình yêu của mình. Tôi lau khô những giọt nước mắt trong veo của em, nâng niu những gì say đắm em dành cho tôi. Bởi vì tôi cũng yêu em, thậm chí cỏn nhiều hơn những gì có thể nói nên lời.
    Tôi nghe Còn ta với nồng nàn của Quốc Bảo một cách tình cờ trong lúc đang làm việc, bất ngờ sững mình vì bắt gặp hình ảnh em - mắt đen dịu dàng và nụ cười như reo như hát ?ocho tiếng trái tim vang vọng vào đời chói chang, cho nắng tắt cho trăng rằm lên, cho vừa đôi chân em đến? .
    Khác với những bài thường thấy do Quang Dũng hát, Còn ta với nồng nàn là một ca khúc ngân rộn ràng ngẫu hứng hòa quyện chút tâm tình sâu lắng, như nửi đau ngọt ngào, như nửi nhớ xôn xao. Cái đẹp trong ca khúc dường như không thể chạm tới, cũng như có được em rồi nhưng nửi sợ mất em vẫn cứ hiện hữu đâu đó làm tôi lo lắng và bồn chôn khôn xiết : ?oNày em ngoan ơi nói câu gì, cho thân ta tái sinh. Cứ nói khẽ, nói khẽ thôi là khiến ta vui rồi? .
    Yêu em, có lúc tôi giật mình tự hỏi liệu mình có thần thánh em quá mức không? Em là giấc mơ lấp đầy tâm trí tôi ?" không ai thay thế được. Càng gần em, tôi càng cảm nhận rõ sức hút tỏa ra từ nét duyên dáng lạ lùng và đáng yêu của em. ?oEm ra đi nhan sắc đi, thế nên em đừng đi? .
    Lâu lắm rồi mới nghe một bài hát hợp với lòng mình đến thế. Chợt nhớ một câu nói của Trịnh Công Sơn : ?oKhi bạn đang hát một bài tình ca nghĩa là bạn đang muốn hát về cuộc tình của bạn. Hãy hát đi, đừng e ngại, dù cuộc tình đó có hạnh phúc hay đau khổ thì cũng là một phần máu thịt của bạn rồi? .
    Vâng, tôi đang và sẽ hát về những dấu ấn đẹp không dễ có trong đời ?o Em tung tăng đến nơi này, gọi gió về cho lá bay. Gần lại đây ngắm những thênh thang bên đời. Còn ta với nồng nàn? .