1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lời chúc tết của người Hà Nội đến thành phố Hồ Chí Minh

Chủ đề trong 'Trung tâm thông tin TP Hồ Chí Minh' bởi Duonganh, 19/01/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Lời chúc tết của người Hà Nội đến thành phố Hồ Chí Minh

Lý do gì mà Dương Anh sang box này ư thật đơn giản vì đa số những người bạn mà tôi quen được dù trên chat room hay trên ttvn đều là người Sài Gòn mà đặc biệt bi giờ tui mới quen với 1 người bạn thật đặc biệt trên ttvn , có lẽ vì khoảng cách xa nên nói chuyện với nhau thoải mái hơn
    Hà Nội những ngày cuối năm không còn lạn nữa , năm nay tết thế nào nhỉ có ấm không ???? có giá lạnh như mấy hôm trước không ??? .Nhưng theo em nghĩ tết lạnh lại có 1 nét thú vị riêng của nó vì thành phố Hồ Chí Minh đâu có lạnh được như vậy hi hi , đi trên phố hoa đào hoa ,quất nở thật rực rỡ thỉnh thoảng lại thấy những cánh hoa mai được chuyển từ thành phố HCM ra nhớ ...
    Cuộc sống ở Hà Nội vẫn lặng lẽ trôi , chắc cũng không sôi động bằng thành phố HCM nhưng thật tuyệt
    Năm mới chúc những người bạn ở thành phố Hồ Chí Minh những lời chúc tốt đẹp nhất hạnh phúc và mạnh khoẻ .
    Hà Nội gửi cho thành phố Hồ Chí minh 1 chút giá lạnh này

Mắt đen như hạt nhãn
    Tóc mềm như sợi mưa giăng
    Ai mua Dương Anh tôi
    Thì thương tôi với

Được Duonganh sửa chữa / chuyển vào 18:35 ngày 19/01/2003
  2. giotmuathu

giotmuathu Thành viên rất tích cực

Đọc bài của Dương Anh làm tớ nhớ Hà Nội da diết,mới xa Hà Nội có 6 tháng thôi mà cứ ngỡ như là 6 năm. Tớ còn nhớ rõ mùa đông năm ngoái,ko rét như năm nay nhưng đối với đứa con gái miền Nam như tớ cũng đủ lạnh cóng lên rồi hìhì... Vào những ngày ấy một mình lang thang cảm nhận cái rét ngọt của Hà Nội là một thú vui của tớ.Từng góc phố hàng cây thân quen cũng mang một dáng vẻ khác một tâm trạng khác .Giờ đây khi ở phương Nam tớ nhớ hàng cây cổ thụ rợp bóng mát trên đường Phan Đình Phùng , Hoàng Diệu , nhớ những cơn gió heo may những buổi chớm đông, đặc biệt là hương hoa sữa mỗi độ thu về...
    Yêu Hà Nội để rồi tình cờ gặp chàng trai Hà Nội...để rồi nhớ,để rồi thương.... Không biết có phải đó là ý tưởng sắp xếp tuyệt vời của hai chữ " nhân duyên " ?
    Chỉ biết rằng giờ đang sống và làm việc ở một nơi xa Hà Nội ngót 2000 cây số , tớ vẫn nâng niu và trân trọng khoảng trời Hà Nội , và một nỗi niềm thăm thẳm muốn gửi cho ai ...
    ngày xưa ơi,ngủ cho ngoan,ngủ cho ngoan nhé...
  3. NangSaiGon

NangSaiGon Thành viên quen thuộc

Cám ơn " một chút giá lạnh từ made in hà Nội " của Duonganh , hèn chi mấy ngày nay TpHCM chợt se se lạnh ... chắc tại " ảnh hưởng " của HN đấy .. hihi .
    Cái rét ngọt của HN như thế nào nhỉ ? có " rực rỡ và thật khó .. quên " như cái nóng ở phương Nam này hay không ? Có một người bạn của mình ra Hà Nội , nói với NSG là : đi tìm khắp các nẻo đường mà chẳng thấy hoa sữa đâu hết ??? Sắp tới NSG có dịp ra HN thì Duonganh dẫn NSG đi tìm hoa sữa với nhé
    Thương gửi đến Hà Nội giá lạnh một chú nắng ấm từ miền Nam . Chúc mọi người nam mới vui vẻ , may mắn và tràn đầy hạnh phúc !
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy (*!*)
    Ta thêm được ngày nữa để yêu thương (^.^)
  4. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Hà nội mấy hôm nay thời tiết lại lạnh lạnh , chắc là chờ đến tết để nhận được 1 chút nắng ấm của thành phố HCM.
    Không khí tết ở đây cũng đang đến gần , đường phố Hà Nội dường như vắng hơn vì đa số các sinh viên ngoại tỉnh đã đang chuẩn bị về nhà , cũng dường như đông hơn vì mọi người đi sắm tết . Thế trong đó như thế nào rồi ???
    chị Nắng Sài gòn ạ , bi giờ ra Hà Nội chị và Dưong anh cùng đi loanh quoanh Hà Nội nhé và khám phá những nét ẩm thực của người Hà Nội sẽ rất thú vị . Nhưng hương Hoa sữa chỉ có vào đầu mùa thu thán9 tháng 10 mà thôi .Hương hoa sữa thơm dịu dàng nhưng nếu đứng lâu quá thì hương hoa sữa sẽ trở nên nồng nhưng Dương Anh lại thích vị nồng nàn hơn , 1 đặc trưng rất Hà Nội .Con đưòng nhiều hoa sữa nhất vẫn là đường nguyễn Du , đường Phan Đình Phùng
    Ai có người yêu cùng nhau đi dạo dưới trời tràn ngập hương hoa sữa sẽ cảm nhận được tình yêu , cầm tay nhau 1 cảm giác thật bình yên và dịu dàng .Còn đối với những ngườì bạn cùng giới sẽ trở thành những người bạn tri kỷ , hiểu nhau hơn và sẽ rất thân thiết .
    Bạn sẽ thấy cuộc sống thật tuyệt vời , sẽ thấy yêu mọi người xung quanh hơn và.....
    Dương Anh sẽ trở lại topicvề HÀ Nội trong các bài viết sau
    Mắt đen như hạt nhãn
    Tóc mềm như sợi mưa giăng
    Ai mua Dương Anh tôi
    Thì thương tôi với
  5. dot224

dot224 Thành viên mới

Mặc dù hiện nay không ở Hà Nội nhưng tớ cũng xin gửi đến TP. Hồ Chí Minh lời chúc tết tốt đẹp nhất và một chút giá lạnh của Hà Nội...
    Tớ ít khi nào xúc động và cũng không mấy khi bầy tỏ cảm xúc nhưng mà thực sự đọc bài các bạn viết tớ cảm thấy nhớ Hà Nội quá Nhớ da diết, nhớ những con phố nhỏ rợp bóng cây, nhớ cái giá lạnh mùa đông, nhớ những buổi tối đi dạo bên bờ Hồ Gươm... Xa Hà Nội cũng được 6 tháng rồi nhưng khác với bạn giotmuathu, tớ lại thấy mọi chuyện cứ ngỡ như ngày hôm qua vậy, thấy Hà Nội vẫn như đang ở trước mặt mình, tưởng như mới chiều hôm qua thôi còn chở cô em gái đi ra khu phố cổ, đến ĐHBK ôn thi, đi qua Lăng Bác từ nhà thằng bạn thân về...
    Một ngày nào đó, tớ sẽ lại được đi thăm thành phố Hồ Chí Minh, từ Hà Nội
  6. NiceOrchid

NiceOrchid Thành viên quen thuộc

Chẳng có gì cả ,chỉ thấy bài thơ này hay hay nên chép lại tặng mọi người nhé !Chúc một năm mới vui vẻ !
    Em nợ rồi Hà Nội một nụ hôn
    Và biết mãi mãi không trả được.
    Dẫu phương Nam chẳng bao giờ có rét
    Nên mặn nồng ngọt ấm chóng phôi phai.
    Chân tìm về nơi đã bước đi xa
    Kỷ niện cũ cuộn tròn trên lối vắng.
    Thương thương lắm tầm tay em quá ngắn
    Nên mua về xuân cháy nắng không thôi.
    Cuối cùng thì em cũng hóa xa xôi
    Gởi Hà Nội lời chào người lữ khách.
    Khi giân dỗi xin người buông tiếng trách
    Không trả bao giờ để nỗi nhớ trên môi .